Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenhuyhoang

Đố vui Cad 2D

Các bài được khuyến nghị

Cho một đoạn thẳng vẽ bằng lệnh Line.

Hỏi không dùng lệnh Dist, List hoặc các lệnh properties (bấm Ctrol+1) để lấy chiều dài của Line.

Bạn thực hiện lệnh gì để có được chiều dài của Line?

Theo tôi, đế lấy chiều dài của đoạn thẳng vẽ trong mặt phẳng XOY hoặc trong không gian dùng lệnh LEN > Bấm chọn đối tượng là đoạn thẳng> Current length: (trị số chiều dài).

Lưu ý: bạn phải để dòng Command từ 2 dòng trở lên mới thấy dòng: Current length: (trị số chiều dài).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Theo tôi, đế lấy chiều dài của đoạn thẳng vẽ trong mặt phẳng XOY hoặc trong không gian dùng lệnh LEN > Bấm chọn đối tượng là đoạn thẳng> biết chiều dài

Em cảm ơn bác. Có rất nhiều cách để lấy ra chiều dài của một đoạn thẳng Line.

Và câu hỏi của em đặt ra là nhằm mục đích để chúng ta tìm hiểu được thêm 1 lệnh mới mà ít người sử dụng để lấy ra chiều dài của Line. Lệnh đó bắt đầu bằng chữ cái "C"

Các bạn có biết về lệnh này nhưng ít sử dụng đấy thôi. Lệnh đó là gì vậy mà bắt đầu bằng chữ cái "C"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Và câu hỏi của em đặt ra là nhằm mục đích để chúng ta tìm hiểu được thêm 1 lệnh mới mà ít người sử dụng để lấy ra chiều dài của Line. Lệnh đó bắt đầu bằng chữ cái "C"

Các bạn có biết về lệnh này nhưng ít sử dụng đấy thôi. Lệnh đó là gì vậy mà bắt đầu bằng chữ cái "C"

Bác làm nguội khí thế của a em rùi đấy!Sau khi tra lệnh CAD thì em đã tìm ra được đáp án.Đó là lệnh CH (PROPERTIES).Hix.Chán!Bác có câu đố nào hay hơn thì post tiếp nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác làm nguội khí thế của a em rùi đấy!Sau khi tra lệnh CAD thì em đã tìm ra được đáp án.Đó là lệnh CH (PROPERTIES).Hix.Chán!Bác có câu đố nào hay hơn thì post tiếp nhé!

Nói túm lại là không được dùng đến các lệnh hiệu chỉnh properties.., không dùng đến các lệnh về tra cứu thông tin như dist, list.. và cũng không dùng các lệnh về đo kích thước dli...như của bạn nói đâu.

Đố các bạn đó là lệnh gì?

Bạn chưa giải ra được đấy thôi.

Xin được gợi ý thêm : nghĩa của lệnh này là máy tính

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế này thì rõ ràng quá rồi! Đó là lệnh Cal hoặc 'Cal, nhưng cách sử dụng thì em không biết đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chưa giải ra được đấy thôi.

Xin được gợi ý thêm : nghĩa của lệnh này là máy tính

Trong cad mới có lệnh gọi máy tính của cad là QC j đó. Và cái máy tính này có biểu tượng thước kẻ tức là đo khoảng cách 2 điểm. Nhưng theo mình đó vẫn là lệnh lấy property

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong cad mới có lệnh gọi máy tính của cad là QC j đó. Và cái máy tính này có biểu tượng thước kẻ tức là đo khoảng cách 2 điểm. Nhưng theo mình đó vẫn là lệnh lấy property

Chính xác là sử dụng lệnh cal. và mình sử dụng câu lệnh để lấy khoảng cách của đoạn thẳng Line đàng hoàng chứ không dùng biểu tượng thước kẻ đo như của bạn. Và cad đời cũ hay đời mới đều có lệnh này.

(Câu hỏi của mình là không sử dụng property mà)

Các bạn hãy thử sức nhé : :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu này đơn giản quá.Dùng DLI là xong!

Cách này không phạm qui , cám ơn bác đã cho biết thêm lệnh mới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các bạn. Mình xin chia sẻ với các bạn lệnh Cal kết hợp hàm dee (dist,end,end) để lấy chiều dài của đoạn thẳng

Command: cal : Gõ Cal

>> Expression: dee : Gõ dee

>> Select one endpoint for DEE: Trỏ chuột chỉ điểm đầu line

>> Select another endpoint for DEE: Trỏ chuột chỉ điểm cuối line

6800.0 : Đây là kết quả chiều dài Line

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dẫu sao mọi người cũng biết thêm một lệnh với, cách này có thể lấy được diện tính của một hình khép kín được không bác nhẩy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với câu đố trên bạn, bạn Tue_NV đã cho chúng ta biết thêm một lệnh khá lạ. Tuy nhiên, để không phạm luật của câu đố, có rất nhiều cách làm nhanh hơn cách của bạn Tue_NV, chẳng hạn dùng các lệnh: LEN

Tôi rất thích câu đố, bài viết đầu tiên của tôi khi đăng nhập diễn đàn là một câu đố:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=2095

Tôi rất vui vì đa số các câu đố của tôi trên diễn đàn đã được các bạn giải đáp, qua đó mình cũng học thêm được ít nhiều.

Giả sử bạn đang dùng kiểu mũi tên 1, sếp uống rượu say, bắt bạn phải dùng kiểu mũi tên 2; khi đưa cho sếp xem, sếp bảo kiểu này tốn mực lắm; yêu cầu bạn phải đổi thành kiểu mũi tên 3.

Làm thế nào để bạn có thể biến kiểu mũi tên 2 thành kiểu mũi tên 3 trong một File bản vẽ, với thời gian không quá 1 phút? Bạn nào rỗi thời gian, thử thư giãn xem.

Làm dầy nề! :undecided:

1/ FILL => OFF

2/ REGEN.

Cách của tôi khác cách làm của bạn duy782006, về thời gian: nếu cách của bạn duy782006 hết 5 giây thì cách của tôi cùng lắm là mất 7,5 giây. Bạn duy782006 tiến hành trong 2 bước, cách của tôi có 3 bước.

Mời các bạn thư giãn với hai câu đố sau:

Câu1:[b]Tuần sau, sếp uống rượu say, lại không thích kiểu mũi tên 3 nữa bắt bạn phải chuyển về kiểu mũi tên 2. Bạn làm thế nào để vừa lòng sếp?

Lưu ý : Còn 1 cách khác cách của bạn duy782006 .[/b]

Câu 2:

- Sếp đưa cho bạn 1 File bản vẽ trong đó chỉ vẽ duy nhất một hình tròn. Yêu cầu đặt ra là bạn phải vẽ một hình tròn khác có diện tích bằng một nửa diện tích hình tròn đã cho một cách nhanh nhất. Ví dụ hình tròn đó có diện tích 2 m2 bạn phải thêm một hình tròn có diện tích 1 m2(Lưu ý về mặt thời gian và độ chính xác)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu 2:

- Sếp đưa cho bạn 1 File bản vẽ trong đó chỉ vẽ duy nhất một hình tròn. Yêu cầu đặt ra là bạn phải vẽ một hình tròn khác có diện tích bằng một nửa diện tích hình tròn đã cho một cách nhanh nhất. Ví dụ hình tròn đó có diện tích 2 m2 bạn phải thêm một hình tròn có diện tích 1 m2(Lưu ý về mặt thời gian và độ chính xác)

Gọn nhất chỉ là:

Circle 2point, bắt điểm "Quadrant"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu 2:

Dùng Grid : Chọn hình tròn , Chọn tâm -> nhấn C -> nhấn @ -> nhấn SC -> nhấn 0.5 -> Xong

@ Nothien : Bác sử dụng Circle 2point, bắt điểm "Quadrant" rồi làm sao cho ra kết quả vậy bác. Xin chỉ cho cách được biết bác nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng Grid : Chọn hình tròn , Chọn tâm -> nhấn C -> nhấn @ -> nhấn SC -> nhấn 0.5 -> Xong

@ Nothien : Bác sử dụng Circle 2point, bắt điểm "Quadrant" rồi làm sao cho ra kết quả vậy bác. Xin chỉ cho cách được biết bác nhé.

cái này đơn giản thôi mà bác. Em giải thích thêm cách của bác Nothien:

- Thứ nhất ta có quan hệ giữa bán kính và diện tích S=pi*R^2. Như vậy để S1=1/2S thì R1=1/ căn 2*R.

- Bắt 2 điểm Quadrant tức là bắt đường chéo của tam giác vuông R R R*căn2 tức là ta có D1=R*căn 2 => R1=1/căn2*R.

=> bài toán được giải 1 cách đơn giản. Bác dùng scale là không đúng đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu 2:[/b]- Sếp đưa cho bạn 1 File bản vẽ trong đó chỉ vẽ duy nhất một hình tròn. Yêu cầu đặt ra là bạn phải vẽ một hình tròn khác có diện tích bằng một nửa diện tích hình tròn đã cho một cách nhanh nhất. Ví dụ hình tròn đó có diện tích 2 m2 bạn phải thêm một hình tròn có diện tích 1 m2[/b](Lưu ý về mặt thời gian và độ chính xác)

Xin bổ sung 1 cách nữa:

-Sc+space(Scale)

--->Specify base point:click chọn 1 điểm bất kì trên đường tròn gốc.

--->Specify scale factor or [Copy/Reference] <1>:C+Space

-->Specify scale factor or [Copy/Reference] <1>:0.5

:undecided: :cheers: :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Tue_nv ơi,

Bác xem lại chứ em làm như bác chỉ thì nó cho ra vòng tròn có S=1/4 cái S của vòng tròn cũ bác ạ.

Có lẽ bác sửa lại chỗ nhập 0.5 bằng (/ 1 (sqrt 2)) là Ok bác nhể.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin bổ sung 1 cách nữa:

-Sc+space(Scale)

--->Specify base point:click chọn 1 điểm bất kì trên đường tròn gốc.

--->Specify scale factor or [Copy/Reference] <1>:C+Space

-->Specify scale factor or [Copy/Reference] <1>:0.5

:undecided: :cheers: :cheers:

Bạn Tucdrom ơi, bạn nhầm tỷ lệ scale giống bác Tue_NV rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái này đơn giản thôi mà bác. Em giải thích thêm cách của bác Nothien:

- Thứ nhất ta có quan hệ giữa bán kính và diện tích S=pi*R^2. Như vậy để S1=1/2S thì R1=1/ căn 2*R.

- Bắt 2 điểm Quadrant tức là bắt đường chéo của tam giác vuông R R R*căn2 tức là ta có D1=R*căn 2 => R1=1/căn2*R.

=> bài toán được giải 1 cách đơn giản. Bác dùng scale là không đúng đâu

Cám ơn Nataca. Xin lỗi mình nhầm về hệ số tỉ lệ Scale. Tỉ lệ scale đó phải bằng (1/sqrt(2)) phải không Nataca?

Xin được tổng quát : Giả sử có hình tròn có diện tích S gấp n lần hình tròn có diện tích S1. Thế thì bán kính R của hình tròn S bằng sqrt(n) nhân với bán kính R1 của hình tròn S1 (trong đó sqrt : là hàm tính căn thức bậc 2)

Hay nói một cách khác bán kính R1 bằng 1/sqrt(n) nhân với bán kính R.

Trong trường hợp của bài toán này thì n=2.

Dùng Grid : Chọn hình tròn , Chọn tâm -> nhấn C -> nhấn @ -> nhấn SC -> nhấn 'cal -> gõ 1/sqrt(2) -> Xong

Command:

** STRETCH **

Specify stretch point or [base point/Copy/Undo/eXit]: c

** STRETCH (multiple) **

Specify stretch point or [base point/Copy/Undo/eXit]: @

** STRETCH (multiple) **

Specify stretch point or [base point/Copy/Undo/eXit]: sc

** SCALE **

Specify scale factor or [base point/Copy/Undo/Reference/eXit]: 'cal

>> Expression: 1/sqrt(2)

0.707107

Ý mình hỏi bác Nộ Thiên ở đây là sau khi kích Quadrant thì cơ sở nào để chọn Quadrant của hình tròn mới?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mời các bạn thư giãn với hai câu đố sau:

Câu1:[b]Tuần sau, sếp uống rượu say, lại không thích kiểu mũi tên 3 nữa bắt bạn phải chuyển về kiểu mũi tên 2. Bạn làm thế nào để vừa lòng sếp?

Lưu ý : Còn 1 cách khác cách của bạn duy782006 .[/b]

Câu 2:

2-Quả đất xoay tròn, thật vui khi được gặp lại bạn Nộ Thiên. Chúng ta đã từng gặp nhau qua bài toán dựng đường tiếp tuyến với hình Ellipse tại một điểm nằm trên đường ellipse, bạn còn nhớ chứ?

Câu hỏi của tôi được bạn trả lời: Gọn nhất chỉ là: “Circle 2point, bắt điểm "Quadrant"”, tôi xin được bổ xung thêm: không những nhanh, gọn mà còn chính xác nhất. Để dựng hình, chắc bạn đã suy luận như bạn Nacata

Cách làm của tôi hơi khác một chút:

- L > Vẽ đường thẳng bắt 2 điểm trên đường tròn như của bạn > C chọn tâm là điểm giữa của đoạn thẳng rồi bắt điểm trên đường tròn.

@: Tue_NV :Thắc mắc của bạn có cơ sở bởi lẽ qua hai điểm cho trước ta có thể dựng được vô số đường tròn có R khác nhau.

Cơ sở để chọn Quadrant của bạn Nộ Thiên nó nằm ngay trong bản chất của lệnh vẽ đường tròn đi qua hai điểm. AutoCAD mặc định khoảng cách hai điểm là đường kính của đường tròn.

-Với câu 1: để biến kiểu mũi tên 2 thành kiểu mũi tên 3 tôi có một cách làm. Ngược lại muốn biến kiểu mũi tên 3 về mũi tên 2 tôi có hai cách làm. Lệnh FILL => OFF hoặc ON rồi REGEN không còn tác dụng.

Tôi gửi file bản vẽ lên các bạn sẽ dễ tìm ra lời giải hơn:

http://www.cadviet.com/upfiles/M360I_TN.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- L > Vẽ đường thẳng bắt 2 điểm trên đường tròn như của bạn > C chọn tâm là điểm giữa của đoạn thẳng rồi bắt điểm trên đường tròn.

@: Tue_NV :Thắc mắc của bạn có cơ sở bởi lẽ qua hai điểm cho trước ta có thể dựng được vô số đường tròn có R khác nhau.

Cơ sở để chọn Quadrant của bạn Nộ Thiên nó nằm ngay trong bản chất của lệnh vẽ đường tròn đi qua hai điểm. AutoCAD mặc định khoảng cách hai điểm là đường kính của đường tròn.

Bác có thể giải thích rõ hơn 2 ý này được không? Cám ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2-Quả đất xoay tròn, thật vui khi được gặp lại bạn Nộ Thiên. Chúng ta đã từng gặp nhau qua bài toán dựng đường tiếp tuyến với hình Ellipse tại một điểm nằm trên đường ellipse, bạn còn nhớ chứ?

Câu hỏi của tôi được bạn trả lời: Gọn nhất chỉ là: “Circle 2point, bắt điểm "Quadrant"”, tôi xin được bổ xung thêm: không những nhanh, gọn mà còn chính xác nhất. Để dựng hình, chắc bạn đã suy luận như bạn Nacata

-Với câu 1: để biến kiểu mũi tên 2 thành kiểu mũi tên 3 tôi có một cách làm. Ngược lại muốn biến kiểu mũi tên 3 về mũi tên 2 tôi có hai cách làm. Lệnh FILL => OFF hoặc ON rồi REGEN không còn tác dụng.

Tôi gửi file bản vẽ lên các bạn sẽ dễ tìm ra lời giải hơn:

http://www.cadviet.com/upfiles/M360I_TN.dwg

Đúng là mình đã suy luận như Nacta đã nói.

Như chúng ta đã biết khái niệm tỷlệ đồng dạng k:

nếu 2 hình đồng dạng với tỷlệ k thì tỷlệ Diện tích của chúng sẽ là k^2, tương tự tỷlệ thể tích sẽ là k^3..

Ở đây đề bài ra là tỷlệ diện tích là 2 suy ra: k=sqrt(2).

Cũng may cho mình là mình khá quen thuộc với những số căn 2 này.

Điều này dẫn đến mình dễ dàng liên tưởng từ "căn 2" qua Tam giác vuông cân.

Và đó là cơ sở cho câu trả của mình.

Còn đây những con số quen thuộc, hy vọng nó sẽ giúp ích cho các Bạn trong 1 dịp may nào đó:

@ Tue_NV: Từ hôm qua đến giờ mình vẫn đọc mãi thắc mắc của Bác nhưng vẫn kg thể hiểu Bác thắc mắc về điều gì bởi câu trả lời rất chi là rõ ràng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là mình đã suy luận như Nacta đã nói.

Như chúng ta đã biết khái niệm tỷlệ đồng dạng k:

nếu 2 hình đồng dạng với tỷlệ k thì tỷlệ Diện tích của chúng sẽ là k^2, tương tự tỷlệ thể tích sẽ là k^3..

Ở đây đề bài ra là tỷlệ diện tích là 2 suy ra: k=sqrt(2).

Cũng may cho mình là mình khá quen thuộc với những số căn 2 này.

Điều này dẫn đến mình dễ dàng liên tưởng từ "căn 2" qua Tam giác vuông cân.

Và đó là cơ sở cho câu trả của mình.

Tuyệt vời. đường tròn vẽ đó có đường kính chính là cạnh góc vuông của tam giác vuông cân.

Cách này cực kì hay. Cám ơn bác Nộ thiên nhiều lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác có thể giải thích rõ hơn 2 ý này được không? Cám ơn bác

1- Ý thứ nhất: Để vẽ được đường tròn nhỏ tôi cũng suy luận như bạn Nacata > cạnh huyền của hình vuông cân có cạnh góc vuông là R chính là đường kính của đường tròn có diện tích bằng một nửa đường tròn đã cho (Chính vì thế, khi đưa ra câu đố,tôi đã nêu điều kiện : nhanh và chính xác) > Dùng L để vẽ cạnh huyền > Dùng C rồi bắt điểm giữa cạnh huyền để vẽ đường tròn.

2-Ý thứ hai: Xin được dẫn lời của bạn Nộ Thiên:

@ Tue_NV: Từ hôm qua đến giờ mình vẫn đọc mãi thắc mắc của Bác nhưng vẫn kg thể hiểu Bác thắc mắc về điều gì bởi câu trả lời rất chi là rõ ràng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đối với tôi, diễn đàn chính là nơi để chúng ta có cơ hội học hỏi lẫn nhau. Ngoài ra, trên CADViet.com còn có mục thư giãn, thư giãn theo cách hiểu của tôi là học mà chơi, chơi mà học và túm lại là một nụ cười bằng mười thang thuốc… bổ. Sự thực đúng như vậy và luôn đúng như vậy với “Những người thích đùa” như các nhân vật của nhà văn Thổ Nhĩ Kỳ, Aziz Nesin.

Tôi xin giải đáp câu đố kiểu mũi tên tôi đưa ra trong topic này:

1-Để biến kiểu mũi tên 2 thành kiểu mũi tên 3 tôi đã làm như sau:

- Tắt hết các layer chỉ để lai layer kiểu ghi kích thước.

- Chọn left trên thanh công cụ UCS II

- Dùng lệnh RO xoay bản vẽ một góc: +0,000001 độ.

2- Khi sếp bắt yêu cầu đưa kiển mũi tên 3 về kiểu mũi tên 2, tôi làm theo hai cách sau:

a- Nếu tôi nhớ góc đã xoay, tôi sẽ làm ngược lại chỉ khác là dùng lệnh RO xoay một góc: -0,000001 độ.

b – Trường hợp tôi quên góc mình đã xoay, khi đó tôi dùng lisp là tất cả các đối tượng vẽ nằm ở cao độ khác nhau về mặt phẳng tọa độ. Lisp này đã có trên diễn đàn, các bạn hãy vào chức năng tìm kiếm sẽ thấy.

(Cách làm của tôi hơi ... củ chuối một chút... không như cách làm bài bản của bạn Duy...và như thế mới gọi là câu đố).

Câu đố kỳ này:

1- Nguyên nhân dẫn đến tình trạng các đối tượng vẽ của bạn nằm ở những cao độ khác nhau?

2- Mời các bạn tiếp tục thư giãn với câu sau:

Tại sao cây trinh nữ biết 'xấu hổ'?

Cuống lá cây xấu hổ có một cái gối lá nổi lên, trong đó có rất nhiều nước. Khi lá cây bị người ta chạm vào kích thích, nước ở phía dưới gối lá chảy lên trên và sang hai bên, phía dưới nhỏ đi, phía trên phình ra, do đó mà lá cụp xuống.

Một lát sau, cảm giác kích thích của cây xấu hổ tiêu tan, nước lại chảy xuống dưới, lá lại ngóc lên như cũ.

Đố bạn nào vẽ được hình một cành lá của cây trinh nữ trên Auto Cad. Không cần vẽ chân thực như ký họa. Nghĩa là chỉ cần vẽ phác thảo thôi, nhưng điều quan trọng là khi di chuột, con trỏ chỉ vào cái lá nào là cái đó ẩn không nhìn thấy trên màn hình. Ví dụ cành lá trinh nữ có 20 lá, nếu bạn di chuột vào bất kỳ một chiếc là nào là chiếc lá đó biết mất, trên bản vẽ chỉ còn 19 lá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hay hay, hay quá là hay

Một hệ quả suy ra là: nếu có một đoạn thẳng có chiều dài là 1(dv) thì sẽ vẽ được tất cả các đoạn thẳng có chiều dài là "căn bậc 2" của K (với K là số tự nhiên khác 0).

Ví dụ: Có đoạn thẳng bằng 1 sẽ vẽ được đoạn thẳng có chiều dài bằng Căn bậc 2 của 3.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo