Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dark

ĐƯỜNG DIM KHI SCALE NHIỀU TỶ LỆ TRONG 1 BẢN VẼ

Các bài được khuyến nghị

Em vẽ 1 bản vẽ gồm 2 hình.em vẽ tỷ lệ 1/100 sau đó scale gấp đôi 1 hình ,còn 1 hình giữ nguyên.với hinh đã scale lên 2 lần(e vô chỉnh scale factor = 0.5 sau đó mới dim kích thước)Nhưng khi cho vao cùng 1 khung bv thì xảy ra hiện tượng :

1 trong 2 hình vẽ kt cũng gấp đôi lên(VD:tường 220 giờ =>440,dù em chỉnh lại 0.5 hay 1 thì vẫn dính 1 trong 2 hinh)làm thế nào để dim kt ko thay đổi mà vẫn đảm bảo số liệu kt đúng mà ko cần edit rât mất thời gian>Mong các bro chỉ giúp>thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em vẽ 1 bản vẽ gồm 2 hình.em vẽ tỷ lệ 1/100 sau đó scale gấp đôi 1 hình ,còn 1 hình giữ nguyên.với hinh đã scale lên 2 lần(e vô chỉnh scale factor = 0.5 sau đó mới dim kích thước)Nhưng khi cho vao cùng 1 khung bv thì xảy ra hiện tượng :

1 trong 2 hình vẽ kt cũng gấp đôi lên(VD:tường 220 giờ =>440,dù em chỉnh lại 0.5 hay 1 thì vẫn dính 1 trong 2 hinh)làm thế nào để dim kt ko thay đổi mà vẫn đảm bảo số liệu kt đúng mà ko cần edit rât mất thời gian>Mong các bro chỉ giúp>thank!

Nếu nhất định phải làm theo cách này thì bạn cứ dim bình thường cho cái hình đã scale rùi nhấn MO vào bảng Properties chỉnh lại Dim scale line rùi MATCHPROP cho các dim còn lại. Nữa là nếu hình đã scale chưa dim gì cả thì có thể dùng tính năng Override trong bảng Dimension Style Manager để tạo 1 kiểu dim tạm thời cho cái hình đã scale.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Dim xong rồi bạn block hình vừa dim, rồi sc lên 2,3,4.. tùy thích. Như thế kích thước dim của bạn ko bị thay đôi! Bác nào có cách hay hơn chỉ jùm với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu nhất định phải làm theo cách này thì bạn cứ dim bình thường cho cái hình đã scale rùi nhấn MO vào bảng Properties chỉnh lại Dim scale line rùi MATCHPROP cho các dim còn lại. Nữa là nếu hình đã scale chưa dim gì cả thì có thể dùng tính năng Override trong bảng Dimension Style Manager để tạo 1 kiểu dim tạm thời cho cái hình đã scale.

Mình thử cách của bạn xem sao.cám ơn bạn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã thử các cách của bạn mình thấy lập các style trong Dimension Style Manager khá hiệu quả và nhanh.có thể linh hoạt chuyển đổi giữa các style.thank bro rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có cách nay bác dùng thử xem sao. bac nhập lênh (dimlfac) sau dó nhập tỷ lệ ma mình muốn scale lên bao nhiêu lần so với bản gốc thì bác nhập vào , thế là ok! bác cứ diml thoải mái

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em có cách nay bác dùng thử xem sao. bac nhập lênh (dimlfac) sau dó nhập tỷ lệ ma mình muốn scale lên bao nhiêu lần so với bản gốc thì bác nhập vào , thế là ok! bác cứ diml thoải mái

bạn có thể nói rõ hơn cách của bạn được ko

thanks nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn Dim xong rồi bạn block hình vừa dim, rồi sc lên 2,3,4.. tùy thích. Như thế kích thước dim của bạn ko bị thay đôi! Bác nào có cách hay hơn chỉ jùm với!

cách này hay thât đấy. minh thử rùi, nhanh và tiện hơn. thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cách này hay thât đấy. minh thử rùi, nhanh và tiện hơn. thanks

tiện thật đấy nhưng mà bạn thử bung cái block ban nãy ra xem thì nó không tiện tý nào đâu,chứ ko các cao thủ đã không bày cho bạn những cách "lằng nhằng" như thế kia đâu :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn anh rất nhiều.Bài này rất hay.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay