Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

VBA có thể không

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 BigBill

BigBill

biết vẽ circle

• 39 Bài viết
Điểm đánh giá: 11 (tàm tạm)

Đã gửi 03 March 2009 - 05:11 PM

"Em muốn hỏi các bác,lisp có thể lấy Block trong 1 bản vẽ như Design Center không?Em muốn tạo 1thư viện bằng cách cho các block vào trong 1 bản vẽ,rồi dùng như Design Center để lấy Block ra,nhung làm như Design Center thì khá mất thời gian,vì trong Design Center ko chỉ có Block mà còn có nhìu thứ khác nữa,dùng Lisp để tạo thư viện bình thwờng thì lại khá nặng và mất công vì ngaòi File cad còn có file ảnh SLD nữa,mỗi khi cập nhật thêm tv khó khăn,mong mọi ngwời giúp đỡ,e thấy cái này hình như trong Nova hay Hs có thì phải. Nhưng không bít họ làm hiểu gì?"

Cũng câu hỏi tương tự, e muốn hỏi VBA có thể làm đc không, vì chưa có ai trả lời bên Lisp nhưng e nghĩ lisp không làm đc, vậy VBA thì sao?
  • 0

#2 xuanthu189

xuanthu189

biết zoom

• 17 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 04 March 2009 - 12:28 PM

"Em muốn hỏi các bác,lisp có thể lấy Block trong 1 bản vẽ như Design Center không?Em muốn tạo 1thư viện bằng cách cho các block vào trong 1 bản vẽ,rồi dùng như Design Center để lấy Block ra,nhung làm như Design Center thì khá mất thời gian,vì trong Design Center ko chỉ có Block mà còn có nhìu thứ khác nữa,dùng Lisp để tạo thư viện bình thwờng thì lại khá nặng và mất công vì ngaòi File cad còn có file ảnh SLD nữa,mỗi khi cập nhật thêm tv khó khăn,mong mọi ngwời giúp đỡ,e thấy cái này hình như trong Nova hay Hs có thì phải. Nhưng không bít họ làm hiểu gì?"

Cũng câu hỏi tương tự, e muốn hỏi VBA có thể làm đc không, vì chưa có ai trả lời bên Lisp nhưng e nghĩ lisp không làm đc, vậy VBA thì sao?

Để hơi nguội chủ đề rồi!Theo tớ thì tất cả ý tưởng của bạn dều làm được.Tuy nhiên rất mất thời gian và hiệu quả không cao.Bạn có thể vẽ các thư viện này sẵn rồi tạo block sau đó import vào bản vẽ là được mà.Hay dùng XREF ....Nói chung ý tưởng của bạn ko ai làm bằng LISP hay VBA cả dâu mà bạn nên tạo 1 file TEMPLATE *.dwt dể dùng khi khởi tạo 1 bản vẽ mới thôi.
Vật nhé.Chúc bạn có thêm nhiều ý tưởng hay hơn nữa!
  • 0

#3 BigBill

BigBill

biết vẽ circle

• 39 Bài viết

Đã gửi 05 March 2009 - 05:24 PM

Để hơi nguội chủ đề rồi!Theo tớ thì tất cả ý tưởng của bạn dều làm được.Tuy nhiên rất mất thời gian và hiệu quả không cao.Bạn có thể vẽ các thư viện này sẵn rồi tạo block sau đó import vào bản vẽ là được mà.Hay dùng XREF ....Nói chung ý tưởng của bạn ko ai làm bằng LISP hay VBA cả dâu mà bạn nên tạo 1 file TEMPLATE *.dwt dể dùng khi khởi tạo 1 bản vẽ mới thôi.
Vật nhé.Chúc bạn có thêm nhiều ý tưởng hay hơn nữa!

Vâng,cảm ơn bác, đối với e thì cái này khá quan trọng, dùng thư viện kiểu từng file block, rồi tạo file ảnh sld của chúng phức tạp, mà lại nặng nữa,khi muốn cập nhật thì khó, Design Center thì cũng không chuyên dụng cho lắm,vì ngoài chèn block thì còn chèn cả Text,dim... nên mất time lắm, dù sao cũng cảm ơn bác quan tâm
  • 0

#4 nataca

nataca

biết lệnh adcenter

• 712 Bài viết
Điểm đánh giá: 553 (tốt)

Đã gửi 05 March 2009 - 05:38 PM

Tức là bạn không muốn tạo các file block riêng vì rất nhiều block sẽ dài và khó tìm đúng không? Bạn muốn đưa tất cả các block đó vào 1 file cho gọn và yêu cầu của lisp là lấy 1 block bạn cần trong file đó thôi đúng không? Mình nhớ là bác ssg đã nói đến 1 cách "láu cá" rồi. Bạn chịu khó tìm 1 tý. Về nguyên tắc cơ bản của cách "láu cá" này là cứ insert cả bản vẽ chứa các block đó vào rồi insert tiếp tên block mà bạn cần sau đó pu bản vẽ chứa block đó đi.
Không biết cái này có đúng ý bạn không
  • 0

#5 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 05 March 2009 - 08:37 PM

Tức là bạn không muốn tạo các file block riêng vì rất nhiều block sẽ dài và khó tìm đúng không? Bạn muốn đưa tất cả các block đó vào 1 file cho gọn và yêu cầu của lisp là lấy 1 block bạn cần trong file đó thôi đúng không? Mình nhớ là bác ssg đã nói đến 1 cách "láu cá" rồi. Bạn chịu khó tìm 1 tý. Về nguyên tắc cơ bản của cách "láu cá" này là cứ insert cả bản vẽ chứa các block đó vào rồi insert tiếp tên block mà bạn cần sau đó pu bản vẽ chứa block đó đi.

Nguyên tắc "láu cá" đó về cơ bản là cứ insert cả bản vẽ chứa các block đó vào (theo dạng insert drawing) sau đó xóa cái Block bản vẽ đó đi. Tiếp đó là insert tên block trong bản vẽ mà bạn cần vào. Các block chứa trong bản vẽ đó không được PU đi đâu bạn nataca à.
Nguyên tắc đó đây : http://www.cadviet.c...amp;#entry49368
Mong bạn BigBill tìm thấy được cái mà bạn muốn tìm.
  • 0

#6 BigBill

BigBill

biết vẽ circle

• 39 Bài viết

Đã gửi 05 March 2009 - 08:42 PM

thực ra cái này e hy vọng VBA có thể làm đc,chứ lisp thì chắc chịu
  • 0