Đến nội dung

Hình ảnh

kiểm tra giúp chi tiết cơ khí

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 nhanthuclan

nhanthuclan

biết vẽ arc

• 48 Bài viết
Điểm đánh giá: -4 (bình thường)

Đã gửi 10 February 2014 - 02:14 PM

em vẽ từ vật thể thực và có bỏ một số phần của chi tiết như trên hình. mong mọi người xem em vẽ đúng chưa và xem giúp em kích thước như thế đủ chưa. em xin cảm ơn!http://www.cadviet.c...n_v_chi_tit.dwg126218_2102014_12440_pm.png

• 0

#2 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 10 February 2014 - 03:56 PM

em vẽ từ vật thể thực và có bỏ một số phần của chi tiết như trên hình. mong mọi người xem em vẽ đúng chưa và xem giúp em kích thước như thế đủ chưa. em xin cảm ơn!http://www.cadviet.c...n_v_chi_tit.dwg

Hề hề hề,

Chửa rõ bạn vẽ có đúng mẫu thực hay không, nhưng cách ghi kích thước chi tiết của bạn như vầy chứng tỏ bạn chưa hiểu hết về cấu tạo chi tiết. Đó là cách ghi hết sức cẩu thả và thật khó để người đọc có thể hình dung ra chi tiết.

Việc sắp xếp các hình chiều của bạn cũng có vẻ Tây quá, khọnbg phải kiểu của ta, hình chiếu "bằng" (phía dưới) của bạn vẽ chưa đúng đâu, hãy kiểm tra lại nhé.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#3 nhanthuclan

nhanthuclan

biết vẽ arc

• 48 Bài viết
Điểm đánh giá: -4 (bình thường)

Đã gửi 10 February 2014 - 06:02 PM

Minh chi ve ra tu hinh anh tren thoi.con cau tao chi tiet minh chua ro nen moi hoi cac ban va kich thuoc..net ve co phu hop khong. Co kieu ve nao ro hon khong thoi. Va chi ra cho sai cho minh.cam on cac ban
  • 0

#4 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 10 February 2014 - 11:30 PM

1/Nguyên tắc thiết kế:

-Thiết kế sửa chữa chi tiết đã bị hỏng: Cần phải đo vẽ cẩn thận theo sản phẩm mẫu

-Thiết kế mới: không cần phải đo vẽ tỉ mỉ mà chỉ cần vẽ đúng theo nguyên lý làm việc của nó, kết cấu và kích thước có thể thay đổi tùy thích

2/ Nguyên tắc thể hiện bản vẽ chi tiết;

-Vẽ hình chiếu đứng theo đúng vị trí làm việc của chi tiết,

thí dụ vẽ nhà thì không nên vẽ mái nhà chổng ngược xuống dưới ...đất :) :) :)

- Vẽ sao cho người đọc dễ hình dung ra vật thể nhất

- Ghi đúng và đủ kích thước để người khác có thể dựng lại được hình,

kích thước chỉ được ghi một lần, khi đã thể hiện ở hình chiếu nọ thì không thể hiện ở hình chiếu chai nữa!

Hình vẽ của anh chưa đúng, độ nhẵn còn lại là bao nhiêu???? Kích thước ghi lung tung và thiếu nhiều!

Em đã sửa lại  hình vẽ (Nếu vẽ để cho thầy giáo xem thì phải thể hiện nét khuất mầu đỏ như em vẽ ở hình bằng. Trong thực tế sản xuất thì bỏ qua không thể hiện nét khuất mầu đỏ, cũng không sai và không ai bắt bẻ)

Giờ anh thử ghi kích thước theo cách hiểu của anh xem sao???

Lưu ý sai lệch hình dáng hình học của chi tiết phải xem lại Sổ tay thiết kế cơ khí tập 1 để ghi lại cho đúng, không nên ghi tùy tiện như thế!

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#5 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 February 2014 - 10:34 AM

Minh chi ve ra tu hinh anh tren thoi.con cau tao chi tiet minh chua ro nen moi hoi cac ban va kich thuoc..net ve co phu hop khong. Co kieu ve nao ro hon khong thoi. Va chi ra cho sai cho minh.cam on cac ban

Hề hề hề,

Bạn căn cứ vào hình ảnh đã có để vẽ lại chi tiết mà không cần tìm hiểu về nguyên lý hoạt động cũng như cấu tạo của chi tiết sao cho phù hợp với nguyên lý hoạt động thì bạn vẽ lại làm chi nhỉ??? Vừa mất công, vừa tốn sức lại chả có gì rõ hơn hay đẹp hơn cái hình ảnh của bạn cả.

Việc vẽ lại của bạn thực chất chính là việc bạn phải tìm hiểu để nắm vững nguyên lý hoạt động của chi tiết khi làm việc và từ đó có những hiểu biết đúng về cấu tạo của chi tiết, về các mối tương quan hình học bắt buộc phải có của chi tiết  Từ những hiểu biết này bạn mới có thể có cơ sở để vẽ hay dựng lại chi tiết một cách chính xác nhất.

Nếu bước này bạn không làm tốt thì chuyện nét vẽ và ghi kích thước sẽ chỉ là chuyện tiếu lâm cho vui chứ hoàn toàn không có ý nghĩa gì về công việc của bạn cả. Cho dù nét vẽ của bạn có là rồng bay phượng múa, kích thước bạn ghi ra chật bản vẽ nó cũng chỉ là con số không tròn trĩnh trước mắt những người đọc bản vẽ của bạn.

Chỗ sai của bạn thì quá nhiều, đó cũng là tất yếu bởi bạn đã chịu tìm hiểu gì về nó và đã hiểu đúng nó đâu mà chả sai.

Hãy quên cái bản vẽ này đi, và chịu khó làm việc nghiêm túc lại ngay từ bước đầu tiên là tìm hiểu về nguyên lý hoạt động của chi tiết. Chỗ nào bạn không hiểu thì post lên, mọi người sẽ giải thích giùm. Chỉ đến khi đã hiểu rõ nguyên lý này mới nói đến chuyện kết cấu của chi tiết được bạn ạ.

Hề hề hề,....

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#6 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 11 February 2014 - 07:27 PM

Ở đây chỉ là bài tập vẽ kỹ thuật đơn thuần vì chủ thớt vẽ theo hình ảnh, "vẽ từ vật thể thực và có bỏ một số phần của chi tiết như trên hình. mong mọi người xem em vẽ đúng chưa và xem giúp em kích thước như thế đủ chưa", bác Bình ạ!

Nguyên lý làm việc của chi tiết ấy đơn giản, hiểu được nó mà không thể hiện được ra hình vẽ để người khác có thể dựng lại được hình cũng vô nghĩa.

Muốn thiết kế sản phẩm dựa trên nguyên lý làm việc, bắt buộc phải vẽ bản vẽ lắp  ở hai vị trí : vị trí không làm việc và vị trí  làm việc, sau đó mới vẽ tách chi tiết ....

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...