Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
tiepdh

Hỏi về tiếng Việt với font Romans

Các bài được khuyến nghị

tiepdh    0

Chào các bạn, mình có một vấn đề về tiếng việt trong Cad, mong mọi người chỉ giáo.

Với font Romans để gõ tiếng Việt mình hay sử dụng font xược để gõ, và khi đó phải chọn Bigfont. Nếu không chọn Bigfont thì nó ko hiển thị đc.

Có điều mình gặp 1 bản vẽ, người ta cũng sử dụng font romans, và gõ tiếng việt bình thường nhưng ko xài bigfont, ko phải là font xược.

Ví dụ một đoạn text sau:

CHI TIE‰†T THANG THE†P MA„ KEˆM (CHI TIẾT THANG THÉP MẠ KẼM).

LO‹†P BE‰ TO‰NG BA‡O VE‰„ CO‰†T THE†P DA…Y 35 MM (LỚP BÊ TÔNG BẢO VỆ CỐT THÉP DÀY 35MM)

Trong bảng Properties thì nó hiển thị kiểu gõ như trên, nhưng trong Model hay Layout, tiếng việt hiển thị rất rõ ràng.

Vậy đây là cách bỏ dấu gì, mình muốn gõ như vậy thì phải làm sao.

Mong mọi người cho ý kiến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
myme    11
Chào các bạn, mình có một vấn đề về tiếng việt trong Cad, mong mọi người chỉ giáo.

Với font Romans để gõ tiếng Việt mình hay sử dụng font xược để gõ, và khi đó phải chọn Bigfont. Nếu không chọn Bigfont thì nó ko hiển thị đc.

Có điều mình gặp 1 bản vẽ, người ta cũng sử dụng font romans, và gõ tiếng việt bình thường nhưng ko xài bigfont, ko phải là font xược.

Ví dụ một đoạn text sau:

LO‹†P BE‰ TO‰NG BA‡O VE‰„ CO‰†T THE†P DA…Y 35 MM (LỚP BÊ TÔNG BẢO VỆ CỐT THÉP DÀY 35MM)

Trong bảng Properties thì nó hiển thị kiểu gõ như trên, nhưng trong Model hay Layout, tiếng việt hiển thị rất rõ ràng.

theo tôi, bảng properties hiện ra như thế, đó là những kí hiệu của font unicode khi ta gõ vào, và bộ giải mã tiếng việt (unikey, vietkey) sẽ làm nhiệm vụ giải mã những ký hiệu đó ra tiếng việt cho ta.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khanhduy    70

mình dùng đủ cách rồi.k viết được tiếng việt bằng font romans.đánh được vài chữ là nó lại nhẩy về font arial :cry: mình k dùng cách đánh font xược được,quen đánh kiểu telex roài,khó sửa lắm :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hotboy88    0
mình dùng đủ cách rồi.k viết được tiếng việt bằng font romans.đánh được vài chữ là nó lại nhẩy về font arial :cry: mình k dùng cách đánh font xược được,quen đánh kiểu telex roài,khó sửa lắm :cry:

đơn giản mà.Nếu bạn dùng font Time new romans thì viết tiếng việt với bộ gõ unicode.

nếu dùng font Vntime thì dùng bộ gõ TCVN

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tiepdh    0
đơn giản mà.Nếu bạn dùng font Time new romans thì viết tiếng việt với bộ gõ unicode.

nếu dùng font Vntime thì dùng bộ gõ TCVN

Ở đây đang nói về font Romans mà bạn. Dùng font này bản vẽ nhẹ lắm. Theo chỗ mình tìm hiểu, bên công ty NIPPON KOEI có một chương trình dạng như tích hợp vào trong AutoCad, khi được tích hợp rùi thì gõ tiếng việt cứ bỏ dấu theo kiểu Telex bỉnh thường. Ko cần trình gõ tiếng Việt nào thêm nữa. Đang xin cái chương trình đó mà chưa được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dotrong    1

Ví dụ một đoạn text sau:

Mình cũng có bản vẽ sử dụng font romans,máy mình cũng có font này.nhưg ko hiểu sao mở bản vẽ ra vãn ko đọc đc.ai biết xin chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo