Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[Yêu cầu] Nhờ các bác chỉnh sửa giúp em lips vẽ khung

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 mingduk

mingduk

biết zoom

• 12 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 20 February 2014 - 04:06 PM

Em đang sử dụng lips này để vẽ khung http://www.cadviet.c...3/126054_kh.lsp

Tuy nhiên em muốn chỉnh sửa lại líp này theo mong muốn như bản vẽ sau

http://www.cadviet.c...26054_khung.dwg

Nói ra thì dài dòng văn tự mà em thì không giỏi văn mô tả nên không biết nói sao cho phải, đại khái là . lề đứng bên trái có tỉ lệ 5:1 với các phần khung còn lại. cụ thể là : với tỉ lệ 1000, lề đứng bên trái là 25, phần khung còn lại là 5

với tỉ lệ 2000 thì  lề đứng bên trái là 50 phần khung còn lại là 10

5000 là 125 và 25

phần text ghi tọa độ thì font VntimeH chiều cao chữ là 3 ,5 ,12.5 tương ứng với tỉ lệ 1000, 2000, 5000.

một thắc mắc nữa là trước đây em dung winxp cad2007 thì phần ký hiêu symbol trong mtext hiển thị trong bản vẽ bình thường,nhưng máy mới dùng win7 cad 2007 thì phần ký hiệu này không hiển thị trong bản vẽ.
vậy cách xử lý ntn vậy các bác

• 0

#2 mingduk

mingduk

biết zoom

• 12 Bài viết

Đã gửi 20 February 2014 - 07:34 PM

Mong các bác giúp em với ạ
  • 0

#3 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 20 February 2014 - 09:50 PM

Mong các bác giúp em với ạ

Hề hề hề,

1/- cái thắc mắc nữa của bạn, mình không hiểu ý bạn nói cái gì nên chịu không giúp được

2/- Về việc sửa lisp theo yêu cầu của bạn không khó lắm, nhưng có một vài ý kiến muốn hỏi lại bạn cho chắc chắn

a/- Lisp của bạn sau khi vẽ khung sẽ ghi tọa độ dọc theo cả 4 cãnh khung, trong khi hình vẽ bạn post thì chỉ ghi tọa độ ở cạnh trái và cạnh dưới khung. Vậy nên sửa theo cái nào???

b/- Font chữ trong lisp của bạn là font sử dụng trong text style là Standard. Bạn muốn sử dụng là font VnTimeH, vậy thì bạn muốn tạo style mới hay là vẫn dùng style Standard mà chỉ đổi font. Nếu vậy bạn chỉ việc vào lệnh style và đổi font của style standard là xong, cần chi tới lisp.

c/- Chiều cao chữ trong lisp của bạn được xác dịnh theo một hệ số cố định của tỷ lệ bản vẽ. Mình thấy như vậy hợp lý hơn là bạn yêu cầu mỗ tỷ lệ là một giá trị cố định bởi các con số như vầy có thể gây xấu cho bản vẽ bởi kích thước của chúng không tỷ lệ với các yếu tố còn lại của bản vẽ. Vậy bạn muốn sao.

3/- Sau khi bạn trả lời các câu hỏi trên, bạn muốn tự tay minh chỉnh lisp hay muốn mọi người chỉnh hộ bạn. Nếu bạn muốn tự tay mình chỉnh lisp để có thể hiểu rõ hơn vê lisp và đồng thời bạn có thể tự chỉnh lại sau này khi có yêu cầu thay đổi khác mà không bị lệ thuộc vào cái sự giúp của mọi người thì mình sẽ hướng dẫn để bạn làm.

Chúc bạn vui.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#4 mingduk

mingduk

biết zoom

• 12 Bài viết

Đã gửi 21 February 2014 - 08:43 AM

Hề hề hề,

1/- cái thắc mắc nữa của bạn, mình không hiểu ý bạn nói cái gì nên chịu không giúp được

2/- Về việc sửa lisp theo yêu cầu của bạn không khó lắm, nhưng có một vài ý kiến muốn hỏi lại bạn cho chắc chắn

a/- Lisp của bạn sau khi vẽ khung sẽ ghi tọa độ dọc theo cả 4 cãnh khung, trong khi hình vẽ bạn post thì chỉ ghi tọa độ ở cạnh trái và cạnh dưới khung. Vậy nên sửa theo cái nào???

b/- Font chữ trong lisp của bạn là font sử dụng trong text style là Standard. Bạn muốn sử dụng là font VnTimeH, vậy thì bạn muốn tạo style mới hay là vẫn dùng style Standard mà chỉ đổi font. Nếu vậy bạn chỉ việc vào lệnh style và đổi font của style standard là xong, cần chi tới lisp.

c/- Chiều cao chữ trong lisp của bạn được xác dịnh theo một hệ số cố định của tỷ lệ bản vẽ. Mình thấy như vậy hợp lý hơn là bạn yêu cầu mỗ tỷ lệ là một giá trị cố định bởi các con số như vầy có thể gây xấu cho bản vẽ bởi kích thước của chúng không tỷ lệ với các yếu tố còn lại của bản vẽ. Vậy bạn muốn sao.

3/- Sau khi bạn trả lời các câu hỏi trên, bạn muốn tự tay minh chỉnh lisp hay muốn mọi người chỉnh hộ bạn. Nếu bạn muốn tự tay mình chỉnh lisp để có thể hiểu rõ hơn vê lisp và đồng thời bạn có thể tự chỉnh lại sau này khi có yêu cầu thay đổi khác mà không bị lệ thuộc vào cái sự giúp của mọi người thì mình sẽ hướng dẫn để bạn làm.

Chúc bạn vui.

Thưa bác là

-Máy của em trước đây mở bản vẽ thì nội dung bản vẽ hiển thị được cả phần ghi kí hiệu "˚"  trong  các nội cdung của mtext, nhưng bây giờ vẫn bản vẽ đó mở lên thì lại không có  các kí hiệu này thể hiện trên nội dung bản vẽ ( em mở bằng một máy mới, nếu mở bằng mãy cũ, vẫn là cad 2007 thì nội dung này vẫn hiển thị bình thường). Lỗi này có phải do cài đặt máy không vì lí do nào khác ạ?

-Khung của em gửi cho bác la theo biên chế của công ty nên được cố định tỉ lệ kích thước là như vậy, không phụ thuộc vào kích thước bản vẽ

Em mong bác nghiên cứu vì chỉnh sửa lại giúp em luôn vì em cũng không có kiến thức về khoản lips này bác ạ

-phần chiều cao chữ thì có thể xác định theo tỉ lệ nhất định là 2.5, 5, và 12.5 cũng được bác ạ.

-Font chữ thì bác chỉnh giúp em cố định luôn là font VntimeH ạ

-Phần text toạ độ được trải ở phí bên lề trái và lề dưới của khung bản vẽ

Do kiến thức về lips em không có nên nhờ bác chỉnh sửa giúp em luôn có phiền cho bác không ạ.

Cám ơn bác và chúc toàn thể anh em cadviet mạnh khoẻ

• 0

#5 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 21 February 2014 - 12:53 PM

Hề hề hề,

Chúc bạn vui.

Thưa bác là

-Máy của em trước đây mở bản vẽ thì nội dung bản vẽ hiển thị được cả phần ghi kí hiệu "˚"  trong  các nội cdung của mtext, nhưng bây giờ vẫn bản vẽ đó mở lên thì lại không có  các kí hiệu này thể hiện trên nội dung bản vẽ ( em mở bằng một máy mới, nếu mở bằng mãy cũ, vẫn là cad 2007 thì nội dung này vẫn hiển thị bình thường). Lỗi này có phải do cài đặt máy không vì lí do nào khác ạ?

-Khung của em gửi cho bác la theo biên chế của công ty nên được cố định tỉ lệ kích thước là như vậy, không phụ thuộc vào kích thước bản vẽ

Em mong bác nghiên cứu vì chỉnh sửa lại giúp em luôn vì em cũng không có kiến thức về khoản lips này bác ạ

-phần chiều cao chữ thì có thể xác định theo tỉ lệ nhất định là 2.5, 5, và 12.5 cũng được bác ạ.

-Font chữ thì bác chỉnh giúp em cố định luôn là font VntimeH ạ

-Phần text toạ độ được trải ở phí bên lề trái và lề dưới của khung bản vẽ

Do kiến thức về lips em không có nên nhờ bác chỉnh sửa giúp em luôn có phiền cho bác không ạ.

Cám ơn bác và chúc toàn thể anh em cadviet mạnh khoẻ

Hề hề hề,

1/- Nhiều khả năng máy mới của bạn thiếu font để hiển thị các ký tự đặc biệt.

2/- Lisp đã sửa theo yêu cầu của bạn đây:

http://www.cadviet.c...4_126054_kh.lsp

• 0

#6 mingduk

mingduk

biết zoom

• 12 Bài viết

Đã gửi 21 February 2014 - 01:45 PM

Cảm ơn Bác Phạm Thành Bình đã nhiệt tình giúp đỡ em. Lips chạy rất ổn định và phù hợp bác ạ

Còn một số chi tiết nhỏ nữa em nhờ bác là

-phần khung ngoài bác để giúp em là nét mảnh giống với khung trong.

-Nét dọc ở lề trên và nét ngang ở lề phải của khung bác xóa đi giúp em được không ạ.

Em đã xem qua líp nhưng không hiểu về phương thức làm việc của lips cũng như cách chỉnh sửa, chỉ biết vấn đề nằm ở phần vẽ nét ngang và nét dọc ở trong lips mà thôi

Một lần nữa chân thành cảm ơn bác và gửi lời chúc sức khỏe tới đại gia đình.

P/s : Bác bình có làm việc tại 48 Đại An không ạ, cho phép em mời bác đi cà phê cà pháo  để em cảm ơn bác và học hỏi thêm được không ạ?

• 0

#7 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 21 February 2014 - 09:17 PM

Cảm ơn Bác Phạm Thành Bình đã nhiệt tình giúp đỡ em. Lips chạy rất ổn định và phù hợp bác ạ

Còn một số chi tiết nhỏ nữa em nhờ bác là

-phần khung ngoài bác để giúp em là nét mảnh giống với khung trong.

-Nét dọc ở lề trên và nét ngang ở lề phải của khung bác xóa đi giúp em được không ạ.

Em đã xem qua líp nhưng không hiểu về phương thức làm việc của lips cũng như cách chỉnh sửa, chỉ biết vấn đề nằm ở phần vẽ nét ngang và nét dọc ở trong lips mà thôi

Một lần nữa chân thành cảm ơn bác và gửi lời chúc sức khỏe tới đại gia đình.

P/s : Bác bình có làm việc tại 48 Đại An không ạ, cho phép em mời bác đi cà phê cà pháo  để em cảm ơn bác và học hỏi thêm được không ạ?

Hề hề hề,

Nó đây:

http://www.cadviet.c...126054_kh_1.lsp

Hề hề hề, Đại An thì nghe nói là gần nhà bác Hoành nhưng mình hổng rõ lắm, mình chỉ biết Đại Nam thôi, mà chả biết mấy chuồng thú trong nớ họ có đánh số không nữa. Vậy nên cái vụ cà phê cà pháo này xem ra khó thành rồi. Chắc ăn thì cứ làm quả cà tưng là yên trí nhớn.

Việc học hỏi thì cứ chịu khó vô diễn đàn này là tha hồ mà mót bạn ạ.

• 0

#8 mingduk

mingduk

biết zoom

• 12 Bài viết

Đã gửi 21 February 2014 - 11:33 PM

Em cảm ơn bác Bình nhé
Thích nhất là cái câu hề hề hề của bác, vì mỗi khi bác cười là mọi việc đã xong.
  • 0

#9 mingduk

mingduk

biết zoom

• 12 Bài viết

Đã gửi 31 October 2014 - 10:13 AM

Em nhờ bác Bình xem lại giúp em cái lips. Hiện giờ đang bị lỗi sau:
Khi vẽ Khung xong, bản vẽ bị lỗi các nét vẽ, phải copy sang bản mới và dùng lệnh RE để được nét vẽ chuẩn. Tuy nhiên một số bản vẽ đang bị lỗi không copy được nên em muốn nhờ bác  chỉnh sửa lỗi này của lips. Mong bác xem giúp. Em cảm ơn bác nhiều
Bản vẽ bị lỗi em gửi bác xem giúp
 http://www.cadviet.c...3/126054_v6.dwg

• 0