Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
tottochan

Có thể biến mặt lưới thành khối solid được không ?

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho em hỏi 1 câu ạ . Chả là em đang vẽ 1 cái mũi khoan . Do khó quá nên em vẽ theo mặt lưới . Bây giờ em muốn chuyển mặt lưới sang mô hình solid có được ko ạ ? Nếu có thì thực hiện như thế nào ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác cho em hỏi 1 câu ạ . Chả là em đang vẽ 1 cái mũi khoan . Do khó quá nên em vẽ theo mặt lưới . Bây giờ em muốn chuyển mặt lưới sang mô hình solid có được ko ạ ? Nếu có thì thực hiện như thế nào ?

Bạn thử gửi bản vẽ cái mũi khoan vẽ theo mặt lưới xem sao? Tôi không rõ là có chuyển được mặt lưới sang solid được không, nhưng tôi nghĩ từ Auto CAD2007 trở lên vẽ mũi khoan là việc không khó lắm, vì nó có thêm lệnh Helix. Với AutoCAD2004 tôi đã phải tốn 3 ngày trời mới vẽ xong chi tiết cán xong: Untitled-9.jpg

(Từ AutoCAD2007 có thêm lệnh Loft việc vẽ những hình phức tạp đã tương đương với SolidWorks đời cũ. Thú thực tôi cũng bận, chưa có thời gian tìm hiểu về SolidWorks đời mới).Trường hợp vẽ trên SolidWorks đời mới chắc sẽ đơn giản hơn rất nhiều.Là dân cơ khí, tôi khuyên bạn nên tiếp cận với SolidWorks qua bài viết:Cùng nhau học SolidWorks, Một công cụ 3D tuyệt vời cho dân Cơ khí:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=4565

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. AutoCAD không thể chuyển surface thành 3dsolid được!

2. Đúng như bác KE_AN_MAY_DI_VANG nói, AutoCAD đời mới có thể vẽ được mũi khoan, nhưng khá vất vả. Trong khi thực hiện, chỉ cần 1 sai sót nhỏ, bạn phải làm lại từ đầu. Với các chi tiết phức tạp, bạn hãy dùng các trình 3D chuyên nghiệp: SolidWorks, Inventor, Pro/E, Catia...

3. Mời bạn tham quan một vòng lớp SolidWorks (như bác KE_AN_MAY gợi ý). Nếu thích thì tham gia cùng anh em cho thêm phần... xôm tụ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. AutoCAD không thể chuyển surface thành 3dsolid được!

2. Đúng như bác KE_AN_MAY_DI_VANG nói, AutoCAD đời mới có thể vẽ được mũi khoan, nhưng khá vất vả. Trong khi thực hiện, chỉ cần 1 sai sót nhỏ, bạn phải làm lại từ đầu. Với các chi tiết phức tạp, bạn hãy dùng các trình 3D chuyên nghiệp: SolidWorks, Inventor, Pro/E, Catia...

3. Mời bạn tham quan một vòng lớp SolidWorks (như bác KE_AN_MAY gợi ý). Nếu thích thì tham gia cùng anh em cho thêm phần... xôm tụ!

mũi khan em đang vẽ không phải là mũi khoan xoắn ruột gà đâu ạ . Nó là mũi khoan than . Tối về em post các bác xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái thân mũi khoan than của em đây ạ. Hic

Hình này đơn giản hơn mũi khoan xoắn ruột gà. Nếu chưa "chơi" được với các trình "3D chuyên nghiệp" như ssg gợi ý trên, bạn có thể dùng Cad 2007 trở đi, với lệnh LOFT là dựng được cái bạn muốn bằng 3DSolid.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo