Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

soido1984    3

Em sử dụng lệnh Filter để chọn text nhằm thay đổi chiều cao của text . Nhưng khi chọn được các text theo text height em ấn Ctrl+ 1 để chọn height trong bản properties thì nó hiện là VARIE,tức là không thay đổi được chiều cao của nó ,mặc dù đã chọn text có cùng text height,layer, color .Vì bản vẽ em nhận từ người làm trước nên các text khi đánh có Mtext và Dtext . Em nghĩ đấy là lý do làm em không chiểu đổi được chiều cao của nó. Vậy có bác náo chỉ cho em cách chiểu Dtext sang Mtext giúp em. Em cãm ơn .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
nhocbabi    3
Em sử dụng lệnh Filter để chọn text nhằm thay đổi chiều cao của text . Nhưng khi chọn được các text theo text height em ấn Ctrl+ 1 để chọn height trong bản properties thì nó hiện là VARIE,tức là không thay đổi được chiều cao của nó ,mặc dù đã chọn text có cùng text height,layer, color .Vì bản vẽ em nhận từ người làm trước nên các text khi đánh có Mtext và Dtext . Em nghĩ đấy là lý do làm em không chiểu đổi được chiều cao của nó. Vậy có bác náo chỉ cho em cách chiểu Dtext sang Mtext giúp em. Em cãm ơn .

Mình nghĩ vấn đề không phải tại dtext hay mtext đâu, vì kể cả 2 đối tượng là dtext và mtext riêng biệt thì vẫn có thể cùng thay đổi được chiều cao của text mà. Ở trong bảng properties, tại lưạ chọn height, nó hiện ra varie vì 2 text của bạn có chiều cao khác nhau, bạn cứ click chuột vào đấy rồi đặt một giá trị bất kỳ, khi đó các text của bạn sẽ có chiều cao như nhau thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
gp14    1.123

Sau khi đã chọn được đối tượng text gồm cả dtext và mtext bạn vẫn có thể thay đổi chiều cao text cho chúng như bình thường bằng cách nhấn ctrl+1 khi đó ở ô trên cùng bạn nhấn chọn text hoặc mtext để thay đổi thuộc tính cho chúng một cách động lập.

Còn việc chuyển đối tượng từ text sang mtext thì bạn dùng lệnh txt2mtxt (nếu có cài express).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
k_malau    0

Có một vấn đề mà em muốn hỏi nữa (em đang dùng Acad 2009):

- Text em đang dùng là "MText", em kô hiểu sao khi em canh "giữa" của một đoạn text bắt kỳ lúc Save và Open lại thì tất cả các Text chuyển sang canh lề trái. Dù sửa cở nào, lúc save hay save as tất cả lại bị nhảy.

Các bác nào có cách khắc phục hông, giúp em với. Thanks!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có một vấn đề mà em muốn hỏi nữa (em đang dùng Acad 2009):

- Text em đang dùng là "MText", em kô hiểu sao khi em canh "giữa" của một đoạn text bắt kỳ lúc Save và Open lại thì tất cả các Text chuyển sang canh lề trái. Dù sửa cở nào, lúc save hay save as tất cả lại bị nhảy.

Các bác nào có cách khắc phục hông, giúp em với. Thanks!!

Bạn nhấn Ctrl+1, sau đó vào mục Justify và chỉnh lại text là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
svba1608    624

Cho em hỏi: Khi sử dụng dtext, khi nào text giãn đều về cả 2 bên, khi nào text chỉ giãn về bên trái, khi nào text chỉ giãn về bên phải?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
Cho em hỏi: Khi sử dụng dtext, khi nào text giãn đều về cả 2 bên, khi nào text chỉ giãn về bên trái, khi nào text chỉ giãn về bên phải?

Chào svba

Command: dtext

Current text style: "THUONG" Text height: 500

Specify start point of text or [Justify/Style]: J (3)

Enter an option [Align/Fit/Center/Middle/Right/TL/TC/TR/ML/MC/MR/BL/BC/BR]: (4)

Nếu ở dòng thứ (4) :

lựa chọn TL, ML,BL thì Text giãn về bên trái

lựa chọn C, TC, MC, BC thì Text giãn về 2 bên

lựa chọn TR, MR, BR thì Text giãn về bên phải

À nếu ở dòng thứ (3) mà có lựa chọn như dòng thứ (4) thì cũng tương tự nhé

Và nếu ở dòng thứ (3) mà pick điểm thì text sẽ giãn về bên phải

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
svba1608    624
Nếu ở dòng thứ (4) :

lựa chọn TL, ML,BL thì Text giãn về bên trái

lựa chọn C, TC, MC, BC thì Text giãn về 2 bên

lựa chọn TR, MR, BR thì Text giãn về bên phải

Vâng, rất cảm ơn anh Tue_NV!

Vậy tính năng này có thể thay đổi được khi sửa text không? Hay chỉ có thể đặt khi tạo text mới. Em thấy hình như là không sửa được.

Nhân tiện, cho em hỏi, có tính năng nào cho Mtext tương tự như lisp Cutdim không? Có nghĩa là Mtext luôn có một khoảng trống lớn để viết text. Giờ em muốn cắt bớt nó đi với nhiều text mà không phải bấm vào text để sửa, liệu có được không?tx.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Vậy tính năng này có thể thay đổi được khi sửa text không? Hay chỉ có thể đặt khi tạo text mới. Em thấy hình như là không sửa được.

Nhân tiện, cho em hỏi, có tính năng nào cho Mtext tương tự như lisp Cutdim không? Có nghĩa là Mtext luôn có một khoảng trống lớn để viết text. Giờ em muốn cắt bớt nó đi với nhiều text mà không phải bấm vào text để sửa, liệu có được không?tx.jpg

ý 1 : Tr­ước khi sửa Text -> Dùng lệnh justifytext

ý 2 : Chọn các Mtext -> Bấm Ctrol+1 (lệnh MO) -> sửa lại giá trị Width cho phù hợp :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cuibap    0

Theo mình bạn vào edit rùi click vào nút "Rule" . Sau đó kéo thanh Rule nay ve Min la ok!

Xin mọi người chỉ dạy thêm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
svba1608    624
Theo mình bạn vào edit rùi click vào nút "Rule" . Sau đó kéo thanh Rule nay ve Min la ok!

Xin mọi người chỉ dạy thêm

Cảm ơn bạn! Câu trả lời của anh Tue_NV chính là điều mình cần tìm. (Đơn giản thế mà không nghĩ ra)

Cách của bạn chỉ chỉnh được 1 text. Điều mình cần là hàng loạt text. Dù sao cũng rất cảm ơn bạn, và đặc biệt là anh Tue_NV - người đã giúp em rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay