Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
hutada78

Tạo Solid

Các bài được khuyến nghị

Tạo một solid được giới hạn bởi đường màu đen và đường màu đỏ.

Xem file đính kèm

Cảm ơn các bạn nhiều.

Từ CAD2007 vẽ solid hình của bác được bằng lệnh LOFT. Bác cài cái 2007 vẽ hình đó ngon ơ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Xem file đính kèm

Cảm ơn các bạn nhiều.

Mình làm giúp bạn đây, chỉ cần cad 20004, bạn extrude từng hình với chiều cao lớn hơn chiều cao solid thành phẩm mong muốn, sau đó move cho 2 solid đó trùng nhau, sau đó intersec chúng là được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem file đính kèm

Cảm ơn các bạn nhiều.

Với hình trên bạn có thể xác định được chiều cao (khoảng cách 2 hình), góc côn từ đó bạn chỉ cần dùng 1 lệnh EXT (là đủ.

Command: ext

EXTRUDE

Current wire frame density: ISOLINES=4

Select objects to extrude: 1 found

Select objects to extrude:

Specify height of extrusion or [Direction/Path/Taper angle]: t

Specify angle of taper for extrusion <5>: (VD góc côn/nghiêng)

Specify height of extrusion or [Direction/Path/Taper angle]: 50 (chiều cao)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình làm giúp bạn đây, chỉ cần cad 20004, bạn extrude từng hình với chiều cao lớn hơn chiều cao solid thành phẩm mong muốn, sau đó move cho 2 solid đó trùng nhau, sau đó intersec chúng là được

"chỉ cần cad 20004, bạn extrude từng hình với chiều cao lớn hơn chiều cao solid thành phẩm mong muốn, sau đó move cho 2 solid đó trùng nhau, sau đó intersec chúng là được"

Cho em hỏi bác một phát:" extrude từng hình với chiều cao lớn hơn chiều cao solid thành phẩm mong muốn" Vậy nhớn hơn cụ thể là bi nhêu???Căn cứ vào đâu ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với hình trên bạn có thể xác định được chiều cao (khoảng cách 2 hình), góc côn từ đó bạn chỉ cần dùng 1 lệnh EXT (là đủ.

Command: ext

EXTRUDE

Current wire frame density: ISOLINES=4

Select objects to extrude: 1 found

Select objects to extrude:

Specify height of extrusion or [Direction/Path/Taper angle]: t

Specify angle of taper for extrusion <5>: (VD góc côn/nghiêng)

Specify height of extrusion or [Direction/Path/Taper angle]: 50 (chiều cao)

Bác có thể bớt chút thời gian làm thử một phát rồi gửi File bản vẽ lên được ko? Nói như bác chỉ những người đã vẽ thạo 3D mới hiểu được bọn em mới làm quen chỉ mong các bác đã có kinh nghiệm đi trước trợ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin bạn nói rõ hơn. Cảm ơn bạn nhiều.

* Thành phẩm là một solid với đáy lớn là hình mày đen, và đáy nhỏ là hình màu đỏ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi dùng intersec thì thành phẩm là phần giao nhau của các khối được chọn nên cách này kết quả không đúng. Thep mình nhanh nhất là dùng cách của bạn haanh .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi dùng intersec thì thành phẩm là phần giao nhau của các khối được chọn nên cách này kết quả không đúng. Thep mình nhanh nhất là dùng cách của bạn haanh .

Nếu dùng theo cách của ban Haanh thì chỉ tạo được solid với các hình cơ bản như hình tròn, ellip,... còn lại thì chỉ tạo được các mặt.

Nếu có thể, bạn Haanh chỉ cụ thể hơn hoặc làm giúp mình được không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu dùng theo cách của ban Haanh thì chỉ tạo được solid với các hình cơ bản như hình tròn, ellip,... còn lại thì chỉ tạo được các mặt.

Ban ra hiệu sách mua cuốn tạo các đối tượng 3d với cad2007 (màu xanh rất mỏng giá 15 ngàn) tại đây nói rất rỏ mình cũng có cuốn này nhưng để ở nhà và mình nghỉ cuốn này thật sự có ích với bạn giá lại rẻ nên mua.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nói đúng.

Làm theo cách của bác Hoàng đúng Cách làm của bác kts_k80

Không đúng vì hình này côn trên nhỏ dưói to.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem file đính kèm

Cảm ơn các bạn nhiều.

Hình của bạn có thêm đường Spline và ½ hình ellipse , khi dùng lệnh REG hoặc BO nó trở thành mặt face, không thể dùng lệnh Loft được. Hình có một mặt thẳng đứng, các mặt còn lại có độ dốc không đồng đều. Giả sử độ dốc đồng đều, ta có thể dễ dàng xác định được góc dốc để tạo hình bằng bằng lệnh Extrude theo phương thẳng đứng để được 1 hình solid có đáy trên đáy dưới bằng nhau. Và 1 solid có đáy trên nhỏ hơn đáy dưới bằng lệnh Extrude với lựa chọn thông số T :nhập giá trị góc nghiêng ,rồi tiến hành thực hiện lệnh Intersect.

Để dựng được hình trên, tôi đã phải chia nhỏ đoạn eo vẽ bằng đường Spline ra làm 10 đoạn và thay bằng 10 cung Arc (Càng chia nhỏ càng chính xác) rồi Bo lại. Riêng hình ellipse phải vẽ nguyên một hình.

Công đoạn cuối cùng là Loft hai hình và thực hiện lệnh Union.

Túm lại, vẽ mất nhiều thời gian, tốt nhất bạn nên học SolidWorks, công việc vẽ sẽ đơn giản và chính xác hơn nhiều.

Một câu hỏi đặt ra: Làm thế nào để PE được đường khép kín tạo bởi hình có chứa spline và ellipse?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình của bạn có thêm đường Spline và ½ hình ellipse , khi dùng lệnh REG hoặc BO nó trở thành mặt face, không thể dùng lệnh Loft được. Hình có một mặt thẳng đứng, các mặt còn lại có độ dốc không đồng đều. Giả sử độ dốc đồng đều, ta có thể dễ dàng xác định được góc dốc để tạo hình bằng bằng lệnh Extrude theo phương thẳng đứng để được 1 hình solid có đáy trên đáy dưới bằng nhau. Và 1 solid có đáy trên nhỏ hơn đáy dưới bằng lệnh Extrude với lựa chọn thông số T :nhập giá trị góc nghiêng ,rồi tiến hành thực hiện lệnh Intersect.

Để dựng được hình trên, tôi đã phải chia nhỏ đoạn eo vẽ bằng đường Spline ra làm 10 đoạn và thay bằng 10 cung Arc (Càng chia nhỏ càng chính xác) rồi Bo lại. Riêng hình ellipse phải vẽ nguyên một hình.

Công đoạn cuối cùng là Loft hai hình và thực hiện lệnh Union.

Túm lại, vẽ mất nhiều thời gian, tốt nhất bạn nên học SolidWorks, công việc vẽ sẽ đơn giản và chính xác hơn nhiều.

Một câu hỏi đặt ra: Làm thế nào để PE được đường khép kín tạo bởi hình có chứa spline và ellipse?

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Câu hởi của bạn cũng chính là câu hỏi của mình mà chưa có lời giải đáp. Mong được thỉnh giáo các cao thủ trên diễn đàn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn rất nhiều.

Câu hởi của bạn cũng chính là câu hỏi của mình mà chưa có lời giải đáp. Mong được thỉnh giáo các cao thủ trên diễn đàn.

Theo mình thì dùng loft là khá hay và nhanh. Gửi các bạn cái trụ cầu tham khảo nhé :bigsmile:

http://www.mediafire.com/file/ekrjeng0noj/3D-solid-TRU CL.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"chỉ cần cad 20004, bạn extrude từng hình với chiều cao lớn hơn chiều cao solid thành phẩm mong muốn, sau đó move cho 2 solid đó trùng nhau, sau đó intersec chúng là được"

Cho em hỏi bác một phát:" extrude từng hình với chiều cao lớn hơn chiều cao solid thành phẩm mong muốn" Vậy nhớn hơn cụ thể là bi nhêu???Căn cứ vào đâu ???

Nói chính xác là thế này:

EXT cái hình màu đen với chiều cao bằng với chiều cao từ hình màu đen tới hình màu đỏ

EXT cái hình màu đỏ với chiều cao lớn hơn

Move 2 hình giao với nhau

Intersect 2 hình.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng BO để tạo 1 Pline từ những đường PL, SPL khep kín

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

EXT cái hình màu đen với chiều cao bằng với chiều cao từ hình màu đen tới hình màu đỏ

Intersect 2 hình.

Anh nhầm rồi ạ! Làm theo cách của anh "Intersect 2 hình" thì chỉ ra hình Solid có đáy trên bằng đáy dưới và bằng hình mầu đỏ anh hãy bình tâm nghĩ 1 phút sẽ thấy liền .

Dùng BO để tạo 1 Pline từ những đường PL, SPL khep kín

Cũng không được rồi anh ơi, hình đó được vẽ bằng PL , SPL và cả Ellipse nữa > dùng lệnh BO > Sẽ được một Region. Cơ mà Region thì ko thể dùng lệnh Loft được!

Vì thế bác Kẻ ăn Mày đã đưa ra một câu hỏi to tổ tùng:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem file đính kèm

Cảm ơn các bạn nhiều.

Intersect 2 hình.

-EXT hình mầu đen lên bắt điểm vào hình mầu đỏ đạt được cao độ là khoảng cách giữa hai mặt

- EXT hình mầu đỏ xuống quá phía dưới tuỳ ý

Không cần phải nhập kích thước, nếu làm ở CAD2004, phải nhập giá trị âm (dấu trừ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo