Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
maiducdai

2 vấn đề khó khăn khi sử dụng cad 3d

Các bài được khuyến nghị

Mình đang sd cad 2008 và đang gặp chút khó khăn, nhờ bạn nào cao tay giúp mình 2 vấn đề mình đang bị khó khi sử dụng cad 3D như sau:

1. Khi sử dụng cad 3d mình lick vô các mặt phẳng TOP, BOTOM, FRONT, LEFT, RIGHT.. trên thanh công cụ thì hướng nhình mặt định OXY của mình mất đi, thay vào đó là Oxz, Oyz... mình muốn lúc nào hướng nhìn mặt định của mình cũng là Oxy (là mặt phẳng vẽ) để mình tiện thục hiện các lệnh vẽ, move, rotate... mà không cần phải dùng lệnh UCS để xoay gốc tọa đọ lại thì làm như thế nào?

2. Khi vẽ khối 3d, mình move để 2 khối solid giao nhau, như vậy mình muốn xác định đường giao nhau (hoặc 2 điểm giao nhau) trên 2 mặt phẳng giao của 2 khối solid thì xác định như thế nào. ( Tương tự như make datum curve trong Pro-e để tạo đường curve của 2 mặt phẳng giao nhau).

Nhờ anh em hổ trợ mình với.

Cám ơn anh em trước nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang sd cad 2008 và đang gặp chút khó khăn, nhờ bạn nào cao tay giúp mình 2 vấn đề mình đang bị khó khi sử dụng cad 3D như sau:

1. Khi sử dụng cad 3d mình lick vô các mặt phẳng TOP, BOTOM, FRONT, LEFT, RIGHT.. trên thanh công cụ thì hướng nhình mặt định OXY của mình mất đi, thay vào đó là Oxz, Oyz... mình muốn lúc nào hướng nhìn mặt định của mình cũng là Oxy (là mặt phẳng vẽ) để mình tiện thục hiện các lệnh vẽ, move, rotate... mà không cần phải dùng lệnh UCS để xoay gốc tọa đọ lại thì làm như thế nào?

2. Khi vẽ khối 3d, mình move để 2 khối solid giao nhau, như vậy mình muốn xác định đường giao nhau (hoặc 2 điểm giao nhau) trên 2 mặt phẳng giao của 2 khối solid thì xác định như thế nào. ( Tương tự như make datum curve trong Pro-e để tạo đường curve của 2 mặt phẳng giao nhau).

Cám ơn anh em trước nha.

ACAD không tự động làm được việc này.

Cứ mỗi khi bạn sang một view nhìn mới, bạn gõ lệnh UCS rồi nhập vào V

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn anh em trước nha.

Tôi thấy như thế này:

1. Autocad đã lập trình như vậy cứ theo chúng mà thực hiện.

2. Nếu muốn xác định dường giao nhau của 2 khối solid chỉ có các sử dụng sudtract , intersect, slice.

Chúc bác thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Vậy là đành chịu bó tay thôi.

- Cám ơn các bạn rất nhiều

chỉ vậy thôi, nếu pác đòi hỏi quá thì hãy chờ đến cad 2020 đi nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng k rõ, còn nếu muốn làm việc trên 1 mặt phẳng nhất định theo ucs hiện hành thì chỉ việc tắt chức năng Dynamic UCS ( làm việc tự do với các ucs) - ấn F6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo