Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

anhvanyeuem

CADViet Team
  • Số lượng nội dung

708
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

26

Bài đăng được đăng bởi anhvanyeuem

1. Các bạn cho mình hỏi sao khi mình edit poly có 2 mặt khung nhìn hiện lên mặc dù mình đang vẽ ở mặt Front, hay do mình bấm nhầm tùy chọn gì nhỉ?
    Sau khi vẽ 1 plan mình edit poly mà nó cứ ra 1 khung nhìn khác ở trong môi trường Front mình đang vẽ mình click 1 cái là nó nhảy sang khung nhìn đó.
    Làm sao để quay về chế độ đang làm việc mặt nào thì mặt đó vẫn đang hiển thị nhỉ?
    Cảm ơn mọi người.

2. Chào mọi người !

Hiện tại mình muốn học thêm 3ds max, mình có xem giáo trình KKHOUS làm theo , vẽ 1 tấm  plan ở trang số 31,32 mà sao lúc mình Edit poly mình dời 4 điểm xong rồi mà lúc mình nhấn F3 thì nó hiện lên 1 plan face kín nhỉ? Trong giáo trình thì nó là 1 mặt face hở trong chỉ có 4 miếng khép kín?

Xin mọi người giúp đỡ. Nhân tiện ai có giáo trình nào hay cho người mới học cho mình xin với .

giao trinh 3dsmax 1.pdfgiao trinh 3dsmax 1.pdfCảm ơn mọi người nhiều!

3. Vào lúc 4/7/2019 tại 11:15, muonneocuocsong đã nói:

Chào tất cả anh chị trong diễn đàn!

Em có 1 vẫn đề như này, em vẽ 1 chi tiết 3D xong trong solidwork, em sử dụng công cụ smart dimension thì nó hiện số lên nhưng em muốn thay đổi kích thước đó thành chữ thì không thấy tùy chọn để sửa. Thí dụ như ở Autocad muốn ghi chữ có thể Text/edit. 

Em có sử dụng công cụ Auto dimension Sheme nhưng do cái này có cả ghi dung sai mà nhiều số quá nên em không đúng ý của em.

Em chỉ muốn sửa ví dụ kích thước H đang 100 thì em muốn sửa số 100 đó thành chữ H thôi anh chị có cách nào chỉ giáo em với ạ?

Hình ảnh đính kèm ở dưới ạ!

Em cảm ơn anh chị !

Cài này Solidwork hoàn toàn hỗ trợ được cho bạn nhé!

Bạn chưa hiểu hết trong bảng thông số ở mục  Dim Xpert rồi.
    Sau khi bạn đo kích thước như vậy đó, thí dụ 300+- 0,050 chẳng hạn Bạn click vào kích thước đó nó sẽ hiện lên 1 bảng tùy chon Dim Xpert như hình ảnh mình gửi ở dưới.
    Sau đó ở mục Style bạn click vào biểu tượng đầu tiên ( Apply the default ... demension) để tạo lại kiểu kích thước mặc địn bình thường ( nó sẽ là 300 chứ không bao gồm dung sai nữa).
    Bạn nhìn xuống mục Dimension Text , trong bảng đó bạn ghi bất kì chữ hay kí tự nào thì tự động kích thước đó sẽ bị thay thế theo kí tự bạn vưa điền vào).

Vậy là ngon rồi. 
    Chúc bạn thành công!

Bạn có thể xem video tại đây: 

• Like 1

4. Vào lúc 31/7/2018 tại 07:21, jangboko đã nói:

cái bản vẽ này em đã sửa và chốt dự toán theo nó từ 2 tuần trước rồi. Hnay mở ra để in thì nó lại trắng tinh thế này. Không biết bị lỗi gì. Các bác bị như thế này bao giờ chưa. Có Khắc phục được không ạ.

https://drive.google.com/file/d/1QrCCI6faYorW0kLL9e3tS7OBKWRfLJd2/view?usp=sharing

mong các bác giúp đỡ.

Thử file/drawing utilities/ recover/ chọn bản vẽ đó/ ok xem sao

• Like 1

5. Vào lúc 31/7/2018 tại 15:48, phan duy khanh đã nói:

HI MỌI NGƯỜI TRONG GROUP,

MÌNH THÀNH VIÊN MỚI ĐĂNG KÍ, HÔM NAY CÓ MỘT VẤN ĐỀ VỀ SOLIDWORKS MUỐN HỎI MỌI NGƯỜI.

KHI XUẤT SANG AUTOCAD THÌ BÊN SOLID CÓ CÁCH NÀO CHỈNH CHO KHI XUẤT THÌ KHÔNG XUẤT ĐƯỜNG CẮT ĐC KHÔNG,

CẢM ƠN! MỌI NGƯỜI ĐÃ QUAN TÂM.

LINK ẢNH BÊN DƯỚI.

Capture 1.JPG

Hình như khi xuất bản vẽ sang 2D ở mục cửa sổ bên tái màn hình có các mục tuỳ chọn hiển thị đường cắt mà .

6. Xin chào quý vị

Tôi dân cơ khí mới chuyển qua công ty điện không hiểu trong một tủ cần có nhưng thiết bị gì, cái gì là chính và cái gì là phụ

ĐỢCxin các pro chỉ dẫn giúp cho ĐƠ

TỐT NHẤT BẠN NÊN CHUYỂN SANG LĨNH VỰC KHÁC HOẶC HỌC THÊM VỀ ĐIỆN ĐI CHỨ BẠN HỌC CƠ KHÍ MÀ THIẾT KẾ BÊN ĐIỆN THÌ CHỈ CHUẨN ĐƯỢC PHẦN CƠ KHÍ THÔI. CÒN VIỆC BỐ TRỊ THIẾT BỊ TỦ ĐIỆN CẦN HIỂU NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG , THIẾT BỊ CẦN NHỮNG GÌ KO LÀ BÁC MỆT VỚI MẤY ÔNG RÁP TỦ. 

7. Công cụ dựng hình 3D  của SW hơi bị chậm, dòm họ vẽ sốt hết cả ruột ... nhưng phải thừa nhận SW duỗi nhanh hơn sử ứng dụng lệnh solidedit để vẽ khai triển hình gò trên CAD rất rất nhiều lần! :) :) :)

File: http://www.cadviet.com/upfiles/5/39678_new_block.dwg

Anhvanyeuem chuyển hình vẽ hình chóp  có đáy dưới e-líp và đáy trên hình tròn, như ảnh trên  vào Soliworks , rồi duỗi thẳng  ra xem có được không??? Nếu được thì trên cả tuyệt vời! :) :) :)

Vấn đề là người ta đang hướng dẫn nên làm chậm để cho các mem mới học nhìn rõ và kịp hiểu C.Hoan.

( Và cũng còn do khả năng của mỗi người).

Chứ guốc nhanh cháy máy hỏng hết bánh kẹo.

Việc trải phẳng tiết diện cho phép ở các chi tiết có độ phức tạp khác nhau, cái của C,Hoan ở trên thì đơn con nhà bà gián.

Miễn nó không là cục sắt đặc thì được. hehe.

1_zpsn75mzw5w.jpg[/url]

2_zpsfeqwtk6j.jpg[/url]

• Vote tăng 2

8.  

Hề hề hề,

Vừa qua có một số bài post liên quan tới phần mềm Master Cam. Vì vậy mình mở topic này để mọi người có thể cùng nhau trao đổi những vấn đề có liên quan tới việc cài đặt và sử dụng phần mềm này của các kỹ sư cơ khí.

Trước hết vấn đề mình cần hỏi là hiện nay đã có phiên bản Master Cam X6. Link cài đặt có thể lấy được ở đây:

http://www.mastercam.com/Support/Downloads/MastercamX6/Default.aspx.

Nhưng vấn đề là nó cần có thuốc men cẩn thận mới dùng được.

Mình đã down về và cài đặt xong xuôi nhưng vì thiếu thuốc nên nó hổng chịu làm việc.

Vậy có bác nào hay bạn nào đã từng xài nó có thể giúp đỡ anh em , cho xin tí thuốc để chữa bệnh cho nó thì hay quá. Cám ơn lắm lắm.

Nghe nói thì cái thằng này sau khi dùng thuốc thì sẽ được miễn nhiễm bệnh tật, và cứ chạy khỏe cho tới lúc chết chứ chả phải update hay updiec chi cả. Không như những phiên bản X* trước đó.

Nghe vậy thì bắt ham mà chửa dùng được nên cũng chả biết trúng hay trật nữa.

Nhờ mọi người chỉ điểm thêm.

Hề hề hề,...

PS: Mình đã lùng trên mạng có mấy cái link của Meslab và Cơ khí Đà nẵng cho thuốc nhưng đều bị hết hạn sử dụng rùi nên không dùng được các bác ạ, Vậy mong các bác có thương thì cho xin thuốc tốt còn hạn chứ đừng biếu mấy cái hết hạn hổng dùng được.

Hề hề hề,..

Chào các anh, chả là hôm nay em mới tập tẹ bước chân lên diễn đàn CADVIET, bước đầu đã vấp ngã rồi nhờ các anh giúp đỡ. Chả dấu các anh em mới mày mò học mastercam mà không tìm được bản cài và thuốc như các anh đã nói ( vì link các anh cho bị died hết rồi thì phải) có anh nào hảo tâm thì xin giúp e với, e xin chân thành cảm ơn các anh rất chi là nhiều :D

Mua đĩa vê cài đi bạn!