Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

thanhlong.hygt

Thành viên
  • Số lượng nội dung

41
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi thanhlong.hygt

1. Thank hai bác vì câu trả lời trên. E thấy diễn đàn này khá tốt và giúp ích cho mình khá nhiều. Nên sau này sẽ bớt chút thời gian đọc cái nội quy của diễn đàn. Trước đây có lẽ là do chỉ quan tâm tới tài liệu chia sẻ trên các diễn đàn nên e k hay chú ý mấy. E tính hay hài hước nhưng lại k có kiến thức lisp nên chắc không được vote bằng cách giúp đỡ ai đó rồi. Thôi chịu khó comment hài hước tý để kiếm cái thank để cái biểu tượng danh tiếng nó mầu xanh hoà bình cái, chứ nó mầu đỏ chiến tranh vậy sợ quá

• Vote giảm 1

2. Đã vote cho bác. thank bác ạ. Lisp đó e đã tải về dùng và có biết nó rồi ạ. Nhưng nó chưa automatic cho lắm. phải pick từng cái một. E nghĩ trên diễn đàn đã có nhiều bác giải được thuật toán tìm giao giữa các đối tượng với pline rồi. Nhưng chưa tìm thấy lisp chọn pline cần thêm đỉnh, chọn các đối tượng giao với pline==> kết quả pline tự động chèn thêm các đỉnh ở vị trí giao với các đối tượng khác. E tìm hoài mà cũng chưa thấy. Mong các bác giúp ạ. 

Mà bác cho e hỏi với. sao nick e danh tiếng lại là âm 3 bác nhỉ. e có hư chửu hay cãi nhau ai bao giờ đâu. Có phải mỗi lần e thank người khác là danh tiếng e  giảm đi lên âm phải không bác

3. Mình đã tìm mấy ngày trên diễn đàn cái lisp có chức năng như thế này mà chưa có. Bác nào lỡ ghé qua đọc rồi nếu có thì cho e xin với. Nếu không có thì cũng cái đá đít để e lên top đầu ạ. thank all

Chức năng lisp cần tìm.

Có 1 pline A giao với nhiều đường line và pline khác.==> kết quả sau khi chạy lisp là thêm đỉnh cho pline A tại các giao điểm trên

• Vote giảm 2

4. Bạn cứ ap lisp bình thường như những lisp khác

muốn sử dụng cái nào thì bấm lệnh cái đó

muốn in ấn lệnh inan

muốn xếp trắc ngang lệnh xuatnova

lệnh xếp bình đồ lệnh xuatpv

còn lệnh tính diện tích bạn xem video họ xem lệnh gì hình như tên lệnh trùng tên với tên file

CHO MÌNH HỎI LISP NÀY MIỄN PHÍ HAY LÀ CHỈ DÙNG THỬ ĐƯỢC MỘT THỜI GIAN THÔI Ạ

5. Đây là file mình tổng hợp lại từ rất nhiều bài viết và đã cài thành công nhiều máy chưa thấy máy nào không cài được. mình đã viết lại hướng dẫn và up lên đây cho bạn http://www.mediafire.com/download/aifwvqk0jkiw56z/Cai_Nova_cho_Cad05_tren_Win7.rar       nhớ copy đường dẫn rồi paste vào chrome hoặc trình duyệt nào nhé. 

6.  

Tặng bạn cái Lisp như yêu cầu

;========LISP XOAY BLOCK THEO HUONG TUYEN==========
    ;=============KANGKUNG 28/03/2013==================
    (defun C:KK()
      (command "UNDO" "BE")
      (setq tuyen nil)
      (while (= (setq tuyen (car (entsel "\n Chon tuyen:\n"))) nil))
      (setq taphop(ssget '((0 . "INSERT"))))
      (setq index 0)
      (while (< index (sslength taphop))
        (setq block(entget (ssname taphop index)))
        (setq insertpoint(cdr (assoc 10 block)))
        (if (= (vlax-curve-getDistAtPoint tuyen (vlax-curve-getClosestPointTo tuyen insertpoint)) (vla-get-length (vlax-ename->vla-object tuyen)))
          (entmod (subst (cons 50 (+ pi (angle (vlax-curve-getClosestPointTo tuyen insertpoint) ( vlax-curve-getPointAtDist tuyen (+ (vlax-curve-getDistAtPoint tuyen (vlax-curve-getClosestPointTo tuyen insertpoint)) -0.001))))) (assoc 50 block) block))
          (entmod (subst (cons 50 (+ pi (angle ( vlax-curve-getPointAtDist tuyen (+ (vlax-curve-getDistAtPoint tuyen (vlax-curve-getClosestPointTo tuyen insertpoint)) 0.001)) (vlax-curve-getClosestPointTo tuyen insertpoint)))) (assoc 50 block) block))
          )
        (setq index (+ index 1)))
      (command "UNDO" "END")
      )
    (princ "\n                Written By KangKung - 28/03/2013\n")
    (princ "\n                  Nhap KK de chay chuong trinh\n")

Bác ơi e dùng lisp bác nhưng không quay được tối tượng att trong block. bác sửa giúp e với ạ

7. <p>

Hề hề hề, 1/- Cơ sở để mình nói polyline không kín chính là mình kiểm tra mã DXF 70 của nó. Còn tại sao nó vẫn lấy diện tích được thì mình hổng biết. Việc chỉ copy hình sang bản vẽ khác là dùng được lisp thì mình cũng không rõ nguyên nhân. cách khắc phục của mình cũng đã nói ở bài trước. 2/- Do không hiểu nguyên nhân nên khó có thể nói là biết cách khắc phục. 3/- Việc học aotolisp không quá khó. Tài liệu cũng có khá nhiều trên diễn đàn này cũng như các diễn đàn tương tự khác. Tuy nhiên rất cần sự kiên trì và năng thực hành mới tiến bộ được. Lớp học autolisp online trên CADviet đang có và mình thấy là khá nghiêm túc. Kết quả của lớp học là đã xuất hiện khá nhiều cây lisp mới trên diễn đàn rồi đó. Chương trình theo mình nghĩ về cơ bản không có gì khác nhau nhiều, sự khác nhau nếu có chỉ là phương pháp dạy và phương pháp học thôi. Bạn nên đăng ký và học thử xem sao. Nếu thấy không hài lòng có thể nghỉ học bất kỳ lúc nào cơ mà.... 4/- Đi bộ, đi tàu lửa, đi ô tô hay đi máy bay mà đến được nơi cần đến thì đều tốt cả. Chỉ cần có mục tiêu và quyết tâm thì sẽ làm được. Đi bộ tuy chậm một chút nhưng có nhẽ an toàn hơn là đi máy bay bởi máy bay mà gãy cánh thì khả năng chầu diêm vương là > 90%. Dục tốc không hẳn lúc nào cũng là tối ưu cho dù ai cũng khoái dục........ Hề hề hề,....
    thank you. mọi câu nói đều rất hay và có ý nghĩa. Có lẽ e sẽ tự làm ra nó và sửa nó trong thời gian tới. he he. không biết nhiệt huyết có giữ được đến lúc tạo ra thành quả không. dù sao cũng rất cám ơn bạn phamthanhbinh

8. Hề hề hề,

bạn hãy tự kiểm tra bằng cách lấy mã DXF 70 của polyline sẽ rõ. Vì sao nó không kín thì chỉ có bạn mới biết. Hiện tại mã DXF 70 của bạn là 0 trong khi một polyline kín phải có mã DXF 70 là 1 bạn ạ.

Mình đã giữ nguyên bản vẽ dùng pedit để close polyline thì nó chạy với lisp DL ầm ầm, chả phải làm gì khác cả.

Hề hề hề,...

Thật sự thì e cũng rất thích học lisp, e đọc vba và lisp lâu rồi, nhưng mà thấy khó ít tài liệu nên e bỏ cuộc. e rất khâm phục các bác trên này. cũng muốn mình cũng được như vậy nhưng ước muốn ấy để dành từ từ thực hiện vì công việc bận quá. Cái lisp này rất hay, nhưng thi thoảng e không dùng được, ví dụ như file trên e gửi là một trong số đó. Các fix lỗi đơn giản của e là ctrl+shift+c sang một bản vẽ mới và dùng lại ok. E cũng không hiểu tại sao lên muốn hỏi. e nghĩ hình vẫn kín vì e vẫn tính diện tích được mà. nếu bác fix được lỗi này thì list này quả là tiện. tiện thể cho e hỏi e đăng ký học autolisp online liệu có hiệu quả không bác nhỉ. trương trình dậy liệu có khác các giáo trình nhiều không ạ. thank all các ban ạ

9. Hề hề hề,

Lỗi là do pline của bạn không khép kín. Hãy tự chỉnh sửa bản vẽ của bạn.

Oan cho em quá. nếu mà đường pline của e không khép kín thì e thật đáng trách khi không tôn trọng các bác chưa tìm hiểu đã hỏi. Như mà trong file e gửi nếu anh copy sang file khác thì lại chia được ngon bằng lệnh DL. rất mong các a xem hộ

10. Các bạn đừng "kênh" nhau nữa! Dĩ hoà vi quý!

Ssg đã hoàn thiện chương trình tổng hợp, hy vọng làm hài lòng tất cả các bạn:

http://www.cadviet.c...les/ChiaDat.zip

Minh hoạ:

Các bạn dùng thử, phát hiện sai sót và phản hồi, ssg sẽ sửa.

@tuannguyen:

Anh diễn giải rõ ý hơn, ssg sẽ xem và lập trình giúp anh. Trước hết, anh post cho ssg cái bảng toạ độ bằng Excel (để khỏi phải gõ lại).

anh có thể giúp e fix lỗi này trong lệnh dl của anh không. vì khi copy sang bản vẽ khác thì sử dụng được. nhưng đối với file này và hình trong bản vẽ thì báo lỗi ạ

http://www.mediafire.com/?l78vnjv766n4507