Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

haanh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

2.749
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

83

Bài đăng được đăng bởi haanh

1. Vào lúc 3/12/2008 tại 17:41, hhhhgggg đã nói:

Xin lỗi bác Meohoang bác đã hiểu nhầm câu hỏi của em rùi ? Ở đây là vuông góc ngay tại gốc Line chứ đâu phải Vuông góc tại ngọn, Các cách bắt điểm ở đây đều ko có tác dụng. Bác cứ thử mà xem. Cho trước đoạn AB, yêu cầu Vẽ đoạn AC dài 100cm chẳng hạn vuông góc với AB tại A. Chỉ dùng 1 lệnh, ko được dùng các bước trung gian. ok? bác đã hiểu câu hỏi rùi chứ ?

Gõ L > bắt điểm A >> Di chuột lung tung sao cho xuất hiện  chữ Perpendicular thì dừng lại >>> Nhập giá trị độ dài của AC sẽ được như ý!

(Chắc là anh chủ thớt  đã bỏ nghề vẽ đi buôn được mười năm rồi !

2. Kịp thời}}, Thieu Van cho biết:

Mấy a cho e hỏi e đang sử dụng cad 2016 e đang gặp một vấn để đó là e không thể vẽ tùy ý trên khối 3d e đã dựng lên đước.các nét vẽ của e bị ràng buộc bởi mặt phẳng của khối 3d ( VD; e thiết lập gốc tọa độ ở mặt left nhung khi đưa chuộc tới phằng front của khối 3d thì nét vẽ của e lại bị ràng buộc theo mặt phẵng front của khối),khi di chuyển gôc tọa độ để vẽ thì gốc tọa độ e chon cũng bị thay đổi theo tọa độ của mặt phẳng của khối 3d

- E xin hỏi có cách thiết lập nào để xóa sự ràng buộc này không e đã thử tùy chỉnh option nhiều lần n không được

- Mong được các a giúp đỡ e xin cảm con nhiều

Command: UCSdetect
    Enter new value for UCSDETECT <1>: 0
    Command: l LINE

Anh thử thay đổi UCSDETECT <1> = 0 xem sao???

3. các bác chỉ cho em cách vẽ đường tròn bán kính 40 trong hình này được không, em mò mãi mà ko được

em mới vào cũng không biết đăng bài ở chỗ nào nên vào tạm chỗ này nhờ các bác chỉ zùm ạ!

1/ Cách vẽ bình dân và tốn thời gian nhất là :

(Tâm của R40 là giao điểm của R40 và R52.5)

2/ Cách vẽ nhanh nhất  là dùng lệnh ARC với sự lựa chọn : Start , End , Radius ( Cách này  đòi hỏi phải Ctrl + Chuột phải  rồi chọn tangent).

4. 11837_hhhh_1.png

Nguồn ; https://www.scribd.com/document/341264427/Hydraulic-Pump-Power-Calculation

Công thức tính công suất máy bơm ở bài viết này khác với công thức ở bài viết số #3  ở trên  là :

-Không thấy nói đến “hệ số dư tải (an toàn)cho bơm thường =P (kW) *0.43”

-Không thấy nói đếnhiệu suất động cơ  = 0.9-.95”

-Mà chỉ nói đến hiệu suất của bơm bằng η không có giá trị cụ thể) : Ps(kW) = Ph(kW) / η

Thử tính công suất bơm:  Ph(kW) = q ρ g h / (3.6 106)

Trường hợp 1 : h=12.5;  q =130 l/1' = 7.8 m3h

P1h(kW) = [(7.8 m3/h)*(1000 Kg/m3)*(9.81 m/s2)*(12.5 m)] / [(3.6 106)] = 0.265 kW

Trường hợp 2 : h=32;  q=20 l/1' = 1.2 m3/h

P2h(kW) = [(1.2 m3/h)*(1000 Kg/m3)*(9.81 m/s2)*(32 m)] / [(3.6 106)] = 0.104 kW

Với h1 <  h2 : kết quả  P2h(kW)  < P1h(kW)  <  7.4 kW   hơi bị vô lý và khó hiểu???

Như vậy là hiện có 2 công thức tính khác nhau, em muốn hỏi các bác là công thức nào tin cậy hơn???

P/s; Em hơi bị tình nghi 2 máy bơm  trên là hàng chợ (không chính hãng) vì:

http://www.vietnamplus.vn/phat-hien-lo-gia-cong-may-bom-nuoc-gia-thuong-hieu-pentax/349819.vnp

5. Hề hề hề,

Chính xác là như vậy tùy thuộc vào cột áp cần dùng. Cột áp cáng nhớn thì lưu lượng cáng nhỏ. Bơm số 1 có lưu lượng 20 lít phút với cột áp cần bơm là 35m và lưu ku7o75ng 100 l/phút với cột áp cần bơm 26 m. Tương tự bơm số 2 với cột áp cần bơm là 12.5 m lưu lượng sẽ là 130 l/phut và với cột áp cần bơm là 32m lưu lượng chỉ còn 20 lit/phút.

Cảm ơn bác Phamthanhbinh, em rất vui khi được bác  quan tâm và giải đáp thắc mắc về  của em! Thú thực là em mới xin được 2 cái bơm nước thanh lý. Dự định của em sẽ tận dụng nó để tưới rau cỏ hàng ngày trên mảnh vườn nho nhỏ.

Sáng hôm qua, em đã bới tung mạng lên đển tìm kiếm  Catalogue của hai máy trên,

nhưng rất tiếc là  không tìm thấy cái nào, mà chỉ thấy bảng giới thiệu về máy dưới đây:

1- Máy bơm nước ly tâm Detax CMA 100M

Mã sản phẩm : cma-100m

Thông số kĩ thuật : 

- Công suất : 750W 

- Hút sâu : 9 m 

- Cột áp : 34.2 - 16.5 

- Lưu lượng ( l/phút ) : 0-100

- Ống hút xả : 25 ( mm ) 

Bảo hành : 12 tháng 

Xuất xứ : Nhập khẩu nguyên chiếc từ Italy

Nguồn : http://thangnaymart.com.vn/may-bom-nuoc-ly-tam-detax-cma-100m

2/

Nguồn: http://maybomviet.com/may-bom-nuoc/May-bom-nuoc-sealand-k-100/

Đọc chỗ khoanh mầu vàng trong bảng trên, em hiểu 130 (lít/ phút) là lưu lượng  của bơm tương ứng với công suất 0.74 Kw , độ cao đẩy + 33m và độ sâu hút -9m => chiều cao cột áp H = 33 - (-9) = 42m.

"công suất bơm:

P(kW)= [Q(m3/s)*H(m)*Tỉ trọng H2O(1000kg/m3)]/[102*Hiệu suất bơm (0,8-0,9)].

Chọn động cơ: Pđc(kW)=P(kW)/Hiệu suất motor (0,9-0,95).

Ngoài ra cần lấy hệ số dư tải (an toàn)cho bơm thường =P (kW) *0.43"

Ví dụ: Bơm chìm đặt sâu 6m. Cột áp cao 5m. Lưu lượng 20m3/h

P= 20/60/60 * (6+5) * 1000 / ( 102 * 0.8) = 0.749

P bơm= 0.749 / 0.43 = 1.741"

Nguồn: http://megagreen.net.vn/bai-viet/cong-thuc-tinh-cong-suat-dong-co-bom-tu-luu-luong-va-cot-ap

Em đã  đã thử dùng công thức sau:

P(kW)= [Q(m3/s)*H(m)*Tỉ trọng H2O(1000kg/m3)]/[102*Hiệu suất bơm (0,8-0,9)]

Trường hợp 1 : H=12.5;  Q =130 l/1' = (0.13/60)m3/s

P1 =  [(0.13/60)*12.5*1000]/[102*0.85] =  0.312 kW

Trường hợp 2 : H=32;  Q=20 l/1' = (0.02/60)m3/s

P2 =   [(0.02/60)*32*1000]/[102*0.85] =  0.123 kW

Với H1 < H2 : kết quả   P2 < P< 0.74 kW  hơi bị vô lý và khó hiểu???

Lẽ thường là cùng một máy bơm thì khi bơm nước lên tầng cao 32m

sẽ tiêu thụ điện năng nhiều hơn khi  bơm nước lên tầng thấp 12.5m.

Hiện em vẫn đang hoang mang lúng túng:

1/ Không có nhẽ là công thức trên lại là công thức sai???

2/ Không tìm thấy catalogue, phải chăng nhãn mác như ở trên là hàng chợ (không chính hãng)???

6. Em vừa nhặt được 02 máy bơm nước có thông số kỹ thuật sau:

1/ Làm thế nào để xác định được lưu lượng của bơm???

Không có nhẽ lưu lượng của bơm Q = (130 - 20) l/1' (lít /phút ???)  ???

P/s: Rất mong được các bác trợ giúp em xác định lưu lượng của 02 bơm nói trên,

em xin trân trọng cảm ơn và hậu tạ!

P/s: Đọc kỹ lại thì em đang thắc mắc, quà "hậu tạ" là cái gì đây  :D  :D  :D

Anh gửi cho em số tài khoản nhé!

7. Tình hình là em muốn bỏ cái biểu tượng trên màn hình như ảnh dưới đây, để  thuận tiện cho việc chụp ảnh toàn bộ hình vẽ trên  màn hình:

P/s: Trên diễn đàn đã có bài viết về việc bỏ cái biểu tượng tạm gọi là "XOAY MẶT PHẲNG VẼ TRÊN MÀN HÌNH" , cơ mà em quên mất cách làm  và đã cố gắng tìm kiếm nhưng không thấy bài viết ấy???

Rất mong các bác trợ giúp, em đang cần gấp; xin được trân trọng cảm ơn và hậu tạ!

8.  

:D  :D  :D

- Sau khi vất vả và tốn thời gian hết ... 10 min. 2 Lúa cũng vẽ được cái hình trên. (Tập 2). Lần này dùng lệnh LOFT.

==> Vấn đề 2 lúa gặp phải là hình chiếu 2d trích từ hình 3d có nhiều nét không giống đề bài. Chỗ khoanh ... méo.

==> Xin hỏi nếu vẽ thực tế 2d, chỗ 2 lúa khoanh méo đó, nên vẽ đường thẳng hay cong?

File đính kèm: 

http://www.cadviet.com/upfiles/7/110802_taynam2.dwg

:D :D :D

Chỗ anh khoanh tròn màu đỏ là đường cong,

nhưng nếu thích vẽ nó là đường thẳng em đảm bảo là  em sẽ vẽ được! :) :) :)

Không nói đến việc vẽ cầu vồng cao hay thấp, nhưng có thể khẳng định là anh Hai Lúa đã chọn sai đường dẫn Path!

Vì sao đường biên  phía dưới cầu vồng trùng với cung đỏ R34.2, còn đường biên phía trên cầu vồng  thì lại không trùng với cung đỏ R34.0 ???

9. :D :D :D

- Sau khi vất vả và tốn thời gian hết ... 10 min. 2 Lúa cũng vẽ được cái hình trên. 

==> Vấn đề 2 lúa gặp phải là hình chiếu 2d trích từ hình 3d có nhiều nét không giống đề bài. 

Ai chỉ giúp 2 lúa lý do. Cảm ơn.

Có đính kèm file cad. 

http://www.cadviet.com/upfiles/7/110802_taynam.dwg

==> Trường hợp này khi vẽ 2d thì theo cách vẽ như đề bài hay theo cách trích ra từ từ hình 3d?

http://www.cadviet.com/upfiles/7/11837_haanh_2.dwg

1/ Cảm nhận của  Anh Hai Lúa chính xác tuyệt đối! 

Hơi bị buồn cười vì anh Hai Lúa  đã  cố tình vẽ Fillet  với  R2 và R<2 . :) :) :)

Anh có thể kiểm tra bằng cách mở file của em ra, rồi thử  Fillet với R =2 xem sao ???

2/  Hình mầu xanh em fillet với R = 2 , nhìn ảnh hơi bị đẹp, (chỉ  Zoom to lên khi đang vẽ trên CAD mới thấy biên dạng bị gẫy khúc )

=> Muốn biên dạng cong đều  bắt buộc phải dùng lệnh Loft như cách anh Hai Lúa đã đưa ra.

P/s: Trong thực tế sản xuất, nếu các chi tiết bằng gang đúc trên khuôn cát, bao giờ người  ta cũng tạo hình  mẫu gỗ vuông thành sắc cạnh sau đó mới tiến hành bo các R lượn  theo dưỡng kiểm.

(Hình của anh chủ thớt chỉ đơn thuần là bài tập dựng hình 3D, nếu là bản vẽ chế tạo thì còn có vài chỗ  cần phải bàn...)

10. Xin hỏi bạn đã làm như thế nào vậy? mình có rất nhiều trắc ngang dính lỗi đó, hi vọng bạn có thể chỉ cho mình cách khắc phục

Cách 1: Kéo biên dạng hatch phủ kín đối tượng LWPOLYLINE rồi dùng lệnh trim để cắt (ra được hình đã gửi lên trong bài viết số #2:

Cách 2: Dùng lệnh Stretch để kéo cái loằng ngoằng ra ngoài sẽ biết được diện tích, sau đó Undo nó về vị trí cũ ...như hình ảnh:

Cách 3: Làm theo chỉ dẫn:

Command: AREA

Specify first corner point or [Object/Add area/Subtract area] <Object>: o

Select objects:

Area = 5.4892, Perimeter = 12.7923

11. mình không biết vẽ khúc cong lên nhưng khúc giữa lại phình ra được như vậy , mong anh em chỉ mình , cảm ơn anh em !

Có nhiều cách dựng hình, ảnh trên minh họa các bước dựng hình:

Dùng lệnh Presspull để tạo hai khối dời rạc => Rotate và move chúng vào vị chí chiến đấu

=> dùng lệnh Intersect để lấy phần chung đụng của hai khối xanh và tím => Dùng lệnh Fillet để bo góc lượn R2!

• Vote tăng 1

12. Chào mọi người, mình có một mảng hatch sau khi sử dụng lênh LI để xem thông tin mảng hatch đó thì không thấy có diện tích, Cùng trên một trắc ngang nhưng vùng hatch bên cạnh (vùng 2) thì lại có diện tích (Area: 6.1327) còn vùng một thì không có. Mình đã xóa toàn bộ đi hatch lại, và dịch trắc ngang đó ra một vị trí khác nhưng vẫn không có diện tích, mọi người xem giúp với ạ, Xin chân thành cảm ơnhttp://www.cadviet.com/upfiles/7/152408_drawing1.dwg

Đã sửa lỗi:

File đã sửa lỗi: http://www.cadviet.com/upfiles/7/11837_new_haanhblock.dwg

• Vote tăng 1

13. rất hay, cảm ơn bạn.

Lệnh HE chỉ là cách chữa cháy cho lệnh MA thôi!

Thật vui khi em mới tìm kiếm được bài viết của anh Tue_VN viết về lỗi không sử dụng được lệnh MA:

Nguyên nhân không MA được hatch:

- Mọi khi em vẫn hay dùng lệnh MA để thay đổi mẫu hatch. tỉ dụ 1 mẫu hatch A: (/ / / / /) và 1 mẫu hatch B: (///////) có độ mau thưa khác nhau. Muốn mẫu B thưa như mẫu A dùng lệnh MA quét được liền.

- Hôm nay em dùng MA nhưng ko quét được. Đành phải kích đúp vào mặt cắt rồi thay đổi scale

- Có cách nào sửa được lỗi này ko?

Chào bạn Chộ

Hãy làm theo cách sau nhé :

Đánh lệnh Ma

Command: MATCHPROP

Select source object:

Current active settings: Color Layer Ltype Ltscale Lineweight Thickness Text

Dim Polyline Viewport

Select destination object(s) or [settings]: S : gõ S -> Hiện lên hộp thoại Property Settings -> ở mục dưới Special Properties -> Tick vào mục hatch -> OK

Current active settings: Color Layer Ltype Ltscale Lineweight Thickness Text

Dim Hatch Polyline Viewport

Select destination object(s) or [settings]:

Select destination object(s) or [settings]:

Nguyên nhân bạn không Ma đối tượng hatch được là do Cad của bạn thiếu một chữ Hatch trong dòng đỏ đó.

Tương tự suy ra nếu dòng đỏ đó thiếu một chữ nào thì đối tượng loại đó sẽ không Ma được. Hay nói một cách khác đối tượng được Ma quy định trong hộp thoại Property Settings

Làm theo cách trên, bạn Ma đối tượng Hatch được rồi.

Nguồn:http://www.cadviet.com/forum/topic/18-hatch/page-4

P/s: Trước đây, có bác trên diễn đàn gọi em là "chuyên gia tìm kiếm", nhưng bây thì hơi bị buồn vì em đã cố gắng tìm kiếm đủ kiểu mọi trên Google suốt buổi trưa không thấy bài viết trên. Vừa xong em thử  sử dụng chức năng tìm kiến trên Cadviet.com  thì bài viết ấy mới chịu thò ra :) :) :)

Tại sao các bài viết đã gửi trên diễn đàn rất khó tìm kiếm trên Google, không dễ dàng như trước đây???

Không hiểu chức năng tìm kiếm của Google có bị hạn chế bởi người dùng không???

(Em dùng gói cước truy cập internet hết 270 000 đồng/tháng, do trả trước 18 tháng nên được giảm giá còn 220 000 đồng)

14. :D :D :D

Cad 2010 không có lệnh đó. Làm sao đây ta?

Bài tập:

Em không tin là anh Hai Lúa không vẽ được hình vẽ trên:

1/ Bài toán có vô số nghiệm nếu chỉ nhìn vào ảnh chụp.

2/ Điều kiện để dựng được 1 nghiệm hình duy nhất là phải có  bản vẽ thể hiện rõ 01 hình đứng + 01 hình bằng + vài nhát cắt dọc, ngang vào mặt ghế, tựa ghế và tay vịn...

15.  

cho mình hỏi các bác một tý

khi mình sử dụng lệnh AL để di chuyển, xoay và lấy tỷ lể một đoạn thẳng AB trong vẽ 2d để thành một đoạn thẳng CD. ta sẽ lấy:

Điểm nguồn thứ nhất là điểm A

Điểm dời thứ nhất là điểm C

Điểm nguồn thứ hai là điểm B

Điểm dời thứ hai là điểm D

Vậy, bây giờ mình sẽ lấy các điểm trên là các điểm bất kỳ thì đoạn thẳng AB sẽ biến thành một đoạn thẳng như thế nào

tức ý của mình là quy luật của lệnh AL như thế nào

lúc đầu, mình cứ tưởng lệnh al sẽ thực hiện thứ tự : move rồi rotate, xong đó là scale. nhưng không phải vậy, mình tìm quy luật mãi không ra, mong các bác giúp mình. cảm ơn nhiều

Qui luật của nó nằm ở hai trường hợp dưới đây:

1/ Command: Al ALIGN
    Select objects: 1 found
    Select objects:
    Specify first source point:
    Specify first destination point:
    Specify second source point:
    Specify second destination point:
    Specify third source point or <continue>:
    Scale objects based on alignment points? [Yes/No] <N>:
    (Enter 02 lần: chỉ cần Move và Rotate, không Scale )
    Command:  ALIGN

2/ Command: Al ALIGN
    Select objects: 1 found
    Select objects:
    Specify first source point:
    Specify first destination point:
    Specify second source point:
    Specify second destination point:
    Specify third source point or <continue>:
    Scale objects based on alignment points? [Yes/No] <N>: Y
    (Gõ Y rồi Enter : Thực hiện đồng thời Move, Rotate và Scale)
    Command: