Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

vietduc147258

Thành viên
  • Số lượng nội dung

166
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

17

Bài đăng được đăng bởi vietduc147258

1. 6 giờ trước, hoacomay70 đã nói:

Hic có bác nào biết sửa loi này ko ạ, em đang cần quá

Tìm từ tiếng việt cho đến tiếng anh cũng có 1 cái hướng dẫn đó thôi. Reset Setting lại thử. Nếu không được thì cài lại.

Thử mang sang máy khác mở... dùng các phương pháp loại trừ để tìm nguyên nhân.

Cũng có thể lúc cài autocad bạn bỏ qua dấu tick nào đó. Thử cài full xem sao. Thử cả .Net framework coi sao

2. Có nhiều vấn đề cần hỏi lắm:

1. Bạn chỉ cung cấp 1 hình nên không hình dung được eilip đó biến thiên thế nào.

2. Giả sử elip biến thiên được thì lấy gì đảm bản hình chiếu của bạn là đúng

3. Kết quả là nếu tạo được block như mong muốn thì phục vụ cho công việc gì.

4. Dùng 2 D để cố gắng tạo hình chiếu trục đo hay mô hình cho giống 3D làm gì cho mệt vậy

3. 3 giờ trước, truong123456 đã nói:

helo a. Em đang tìm lisp bolck tất cả bản vẽ có trong file. không biết bên mình đã tìm ra cách chưa ?

Trong cad có lệnh BCOUNT, trong diễn đàn có lisp thống kê block. Lee-mac cũng có lisp thống kê, lisp chèn block mà khi chèn nó liệt kê toàn bộ tên block cùa file nguồn. Có google với nút tìm kiếm của diễn đàn rồi nên không cần phải nói thêm

• Like 1

4. 16 giờ trước, CuongXD7 đã nói:

Chào anh Duy, 
    Em nhờ anh chỉ giúp em Lisp này xíu
     Quét chọn các đối tượng Dim rồi vào Properties gán cho biến  Dim Scale Oveall: 20
    (Defun C: SDD()
      (Setq lis (Ssget '((0 . "Dimension"))))
      (setq Lis (setvar  "DIMSCALE"  20 ))
    (princ))
    Nhờ anh xem và chỉ giúp em với

Bạn thử cái này coi sao

(setvar "DIMSCALE" 20)
        (command "-dimstyle" "_apply")

nhược điểm là Dim hiện tại sẽ chuyển sang dimstyle hiện hành

• Like 1

5. 9 giờ trước, amateurday đã nói:

Bạn hay ai đó chỉ tớ cách sử dụng với, tớ dùng cad 22.

Bạn chịu khó đọc bình luận của những người khác nữa.

DIMLAYER
    TEXTLAYER
    HPLAYER
    CENTERLAYER

Lần lượt set layer cho Dim, text, Hatch, Centerline. Riêng Centerline có lẽ do mình dùng mechanical mới có. không biết bản khác có không.

Cứ gõ lệnh rồi cad yêu cầu mình cái gì thì cung cấp cho họ cái đó. chắc không cần hướng dẫn đâu

• Vote tăng 1

6. Bạn dùng Qleder có thể giải đưa text về giữa được.

Do không biết cái thiết lập cho Qleder có lệnh System Variable nào nên bạn thiết lập thủ công như sau:

Nhấn lệnh qleder - > chọn Setings- Chọn thẻ Attacment. Có mấy kiểu Middle, bạn chọn kiểu ưng ý cho cả left và right.

Cái này chỉ có tác dụng trên file đó. Có thể thiết lập sẵn trong file mẫu.

Sau đó dùng cái này:

(defun c:XY (/)
     (setvar "DYNMODE" 1)
     (setq pt (getpoint "\nPick Point  >"))
     (vl-cmdf "_QLEADER"
              pt
              pause
              ""
              ""
              (strcat "X = " (rtos (/ (car pt) 1000) 2 3))
              (strcat "Y = " (rtos (/ (cadr pt) 1000) 2 3))
              ""
     )
    )

7. 2 phút trước, CUONG20051982 đã nói:

Mình thấy định dạng như ví dụ bị thôi. Còn những file khác thì vẫn dùng lệnh find mặc định được. 

Ký tự đầu tiên là số 0 mà bạn. 

Lần sau tìm kiếm khó quá thì có thề tìm rút gắn lại 0b-gs, hoặc gs-02 thôi xem có bị lỗi không. Các kí tự đặc biệt, số 0, số 9 dễ gây nhầm lẫn

• Like 1

8. 6 giờ trước, CUONG20051982 đã nói:

Ví dụ:

- Mình muốn dùng lệnh FIND để tìm kiếm đối tượng text là 0B-GS-04 trong find CAD đính kèm mà không tìm kiếm được

- Ai có cách nào chỉ giúp mình nhé. Thanks!

Không hiểu làm sao mà lại không tìm được. Cứ gõ lệnh rồi Find bình thường thôi.

Có thể thử mò như này. Gõ lệnh Find xong, nhấn Alt+Shif+> xem có thiếu cái gì không

9. 17 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

Anh chỉ không hiểu nó được tạo ra bằng cách nào, phải chăng là một dynamic block bị suy biến khi được save bởi version cad chưa có dynamic block?

https://blog.draftsperson.net/anonymous-blocks-in-autocad/

Sau một hồi tìm hiểu thì mới biết nó có nhiều anh em khác nữa. Những vẫn không biết nó tạo ra bằng cách nào

10. Ủng hộ fonts Unicode, nhưng SHX thì vẫn còn nhiều nhược điểm. Khi xuất sang phần mềm PDF, hay từ PDF xuất ngược lại sẽ không bằng fonts ttf được. Nhược điểm độ dày nét của fonts ttf đã được nhiều fonts trên https://fonts.google.com/ khắc phục. Nhiều fonts thin và condensed, không cần chỉnh Width factor mà đẹp không khác gì SHX.

Về độ đẹp thì theo cá nhân VNI-Helve Condensed vẫn đẹp nhất. Cả về chữ và số đều đẹp. Đáng tiếc nó không phải là Unicode.

11. 22 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Lỗi như thế nào bạn mô tả cụ thể ra, chuyển font gì sang font gì bị lỗi, lỗi cố định hay lỗi tâm linh ("à" lúc dịch ra là "ó", lúc ra dịch ra là "ẻ" ???)

Tôi có thử lisp đó phát hiện có lỗi như bạn ấy mô tả. Khi chọn nhiều text thì ít bị lỗi hơn. Sau khi thực hiện lệnh có một số text không thay đổi (Vẫn Style cũ, fonts cũ, bảng mã cũ...). Vấn đề là có lúc lại không bị lỗi trên. Hi vọng tương lai mọi người chuyển hết qua Unicode

12. 16 giờ trước, amateurday đã nói:

Không được bạn ơi. Tớ thử đánh số thứ tự Tcount mà phải Flatten mới được. Replace Z không được, FLAT trên cũng không được.

Drawing2.dwg

Replace Z Này có tác dụng với những nét vẽ mới, để tránh tạo nên những đối tượng có z khác nhau thôi. Cái này là phòng bệnh chứ không phải chữa bệnh

• Like 1

13. Vẽ đường tâm

offset ra 8/2 -> xoay 1 góc 14/2

Offset đường tâm ra 18/2, Tại chỗ giao nhau trim đi là được đường 14 độ

Vẽ tiếp xuống rồi xoay đi 25 độ là được đường 50 độ. Fillet 2 đường đó R50

Lấy đối xứng qua tâm là xong. 

Nhiều cách vẽ lắm. trên đây chỉ là 1 cách tham khảo.

Có R130, R27 khó thế lại không thấy hỏi