Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

HVQ01

Thành viên
  • Số lượng nội dung

56
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi HVQ01

1. Chào các anh chị trong nhóm, em gặp phải lỗi này, đã thử đủ mọi cách mấy ngày qua nhưng k hết. Đó là cad của em sau 1 lần mất điện máy sập thì mở lên cad 23 và cad 21 bị treo (cad7 vẫn sử dụng bình thường), cad đời cao cứ mở lên là sẽ treo khoàng 5 phút mới sử dụng lại bình thường, nếu tắt đi mở lên vẫn lâu như vậy. Em đã thử gỡ sạch hết autodesk và cài lại nhưng cũng k hết. Mong anh chị nào am hiểu xử lý giúp em với ạ. (em xin hậu tạ). Chứ phải cài lại win thì em ngại cài lại đống phần mềm đang dùng quá ạ.

2. Vào lúc 20/12/2022 tại 16:30, Duong Nhat Duy đã nói:

Gửi đến các bạn 1 lisp tính diện tích all-in-one, đơn giản, dễ dùng, và có thể tính được theo nhiều yêu cầu đề bài.
    Cách dùng:
    - Load lisp, nhập lệnh TL để thiếp lập các thông số như đơn vị, cao chữ,… Chỉ cần khai báo 1 lần
    - Các lệnh tính diện tích bao gồm 4 lệnh riêng biệt như sau:

DT1: pick điểm, bấm đâu tính đó

DT2: pick nhiều điểm, cộng gộp vào nhau (text kết quả có thể tạo mới bằng cách bấm vào khoảng trắng hoặc sửa text, att bằng cách bấm chọn 1 text, att đã có sẵn trên bản vẽ)

DT3: chọn đối tượng, có thể chọn được nhiều đối tượng cùng lúc, nhiều kiểu đối tượng ví dụ: Pline, Spline, Hatch, Region,…

DT4: như DT3 nhưng là chọn 1 nhóm đối tượng, kết quả là tổng diện tích các đối tượng (text kết quả có thể tạo mới bằng cách bấm vào khoảng trắng hoặc sửa text, att bằng cách bấm chọn 1 text, att đã có sẵn trên bản vẽ)

Bonus: kết quả xuất ra có thể là Block do mình định nghĩa (ví dụ Block tem đất), khai báo trong lệnh TL

File lisp: Tinh dien tich.lsp
    Chúc các bạn thành công :)))

bác cho em hỏi em gõ TL thấy bão lỗi như này là sao ạ, em thử trên cad 21 và cad18 cũng lỗi tương tự

3. Các anh trong diễn đàn cho em hỏi khi tính toán đường kính cống thoát nước mưa khu đô thị trong trường hợp nhiều tuyến nhánh đổ vào tuyến chính và tuyến nhánh nối vào tuyến cống chính tại nhiều vị trí khác nhau thì tính toán thế nào ạ. Những thông số nào của tuyến nhánh sẽ mang theo vào tuyến thoát chính ạ?

4. Các a cho em hỏi, em tìm trên diễn đàn và tải lisp thay đổi thuộc tính của hatch tuy nhiên mỗi lần dùng xong toàn bộ osnap bị tắt hết, em có khắc phục bằng cách sử dụng lisp reset osnap (RSV) của anh ketxu nhưng vẫn không được và không hiểu nguyên nhân do đâu. Nhờ các a xem và sửa giúp em lỗi này được không ạ.

RSV.rar

Thay doi thuoc tinh cua hatch - hma_hmna.lsp