Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

khuduba

Thành viên
  • Số lượng nội dung

62
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi khuduba

1. - Mã hiệu XU, bạn xem định mức 1778 phần Sửa chữa đường sắt (1778/BXD-VP ngày 16/08/2007 của Bộ xây dựng)

- "khấu hao 50 lần" hiểu là số lần luân chuyển. Bạn tham khảo quy định về hệ số luân chuyển các loại vật tư theo 1784/BXD-VP 16/08/2007.

Cảm ơn anh duongsatdn.

Em xin hỏi chi tiết hơn.

Em đọc được bản dự toán (đã duyệt) như sau (em viết lại từ bản in)

Down Load File Excel Here

Hỏi:

1. Cách tính khấu hao trong trường hợp cụ thể là như thế nào để có được cột định mức tương ứng như vậy?

Để ý thì thấy các giá trị trong cột định mức này chỉ có một nửa (không bôi vàng) là đúng với ĐM 1776, còn lại tính ra sao?

2. Cùng là "những thứ khác" nhưng tại sao hai giá trị (bôi màu xanh) lại khác với nhau. Đúng ra thì không đổi mặc dù thay đổi đơn vị tính của hạng mục (vì đơn vị của nó là %)

3. Cột khối lượng cũng thấy lạ, họ tính kiểu gì? Nếu là tính cho một bộ 6 dầm I550 và là lượng thực thì số chai ôxy không lẻ vậy.

Chắc anh duongsatdn cũng làm trong ngành đường sắt có thể giúp em vụ này.

Thanks.

2. Mình đang sử dụng cad2010, những lần trước cài đặt và sử dụng không thấy vấn đề gì, vẫn bộ cài đó hôm nay mang sang máy khác thì gặp lỗi: khi thoát khỏi cad hiện nên thông báo lỗi như hình dưới:

có bác nào biết cách khắc phục không, lỗi này không ảnh hưởng đến quá trình làm nhưng lần nào xong việc cũng bị báo lỗi kiểu này khó chịu quá! :cheers: :cheers:

Không biết lỗi của bạn có phải là loại lỗi mà mình cũng gặp không.

Mình có một số bạn vẽ của người bạn, cứ mỗi lần mở được files cad đó lên thì bị báo lỗi

Sau đó ACAD đi luôn.

Khi mở các bản vẽ của mình thì chẳng sao cả.

ACE nào biết xin chỉ giúp.

3. Chào cả nhà,

Em là Newbie trong môn Dự toán công trình, vì vậy em có một số băn khoăn, thắc mắc cần ace trợ giúp.

1. Em đọc dự toán dự án hầm chui (qua đường sắt) thấy có mã XU, XT (vd: XU.3211 Nâng dật chèn đường tà vẹt BT). ACE chỉ giúp tài liệu nào có mã như vậy, có link thì rất cảm ơn.

2. Cũng trong bảng dự toán trên, em thấy có một đơn giá viết " Sản xuất dầm vượt 4I600 (khấu hao 50 lần)" (mã AI.22111). Cụm từ "khấu hao 50 lần" có ý nghĩa gì? Nó ảnh hưởng ntn đến giá trị của ĐM.

Thanks in advance,

Khuduba

4. Mình đã down bản vẽ của bạn về,font chữ vẫn ngon lành,ko bị lỗi.

Nguyên nhân Cad của bạn ko đọc được font này ko phải là do Cad thiếu font mà là do Window thiếu font VnswitzerlandCondLight

Bạn down bộ font đầy đủ sau đây Font: và Paste vào C:\WINDOWS\Fonts nhé.

Chúc bạn thành công.

Đúng là máy mình thiếu font rồi. Nhưng để đọc được file cad trên thì cần font không phải font của bạn đã cho mà fải có thêm vn ở đầu (tiền tố). Thực chất là máy thiếu họ font này vnswitzerland.

Máy bạn mở được file cad trên ====> đã có font mình cần. Vậy, rất mong bạn upload lên đây mấy font mình thiếu (họ font vnswitzerland). Thanks.

5. Rất cảm ơn anh Tue_nv

Xin giải thích thêm về cụm từ "noun-verb selection"

Cụm từ này có nghĩa là bạn được cấp quyền chọn (các) đối tượng trước sau đó áp dụng lệnh. Nếu ô "noun-verb selection" không được tích vào, thì bạn luôn fải tạo lệnh trước sau đó mới được chọn đối tượng.

Mở rộng: Anh nào có khả năng và tâm huyết với diễn đàn mà viết cả một bài dài về ý nghĩa của những gì có trong Hộp thoại Option thì thật là quý hoá. Nó sẽ là bài viết kinh điển nhất của diễn đàn không biết chừng.

Khuduba

6. Máy của em tự nhiên ko dùng được phím Delete để xoá các đối tượng.

Em đã check khả năng phím đó đã hỏng: Sang Word, gõ mấy chữ, vẫn Del tốt.

Vậy em tạm kết luận, Acad trên máy em không nhận lệnh của phím Del nữa.

Anh chị em nào có cách xử lý xin chỉ giáo !

Thanks,

Khuduba

7. tạo thêm một loại kích thước nữa( Dimension Style Manager =>new)

Cũng không phải luôn. Chỉ duy nhất một dimension style.

Em ví dụ thế này để nói ý của mình.

Em sẽ ghi kích thước liên tiếp cho hai đối tượng: một là đường thẳng, một là góc. Giữa hai lần ghi kích thước này không hề dùng thêm một thao tác nào khác. Kết quả kích thước ở đường thẳng thì có gạch xọc, ở góc thì mũi tên.

8. Hỏi ngoài : trong đó bạn có thể tạo được hết (gạch xọc, arrow)

Phần hỏi ngoài bác trả lời nhầm ý em rồi.

Em hỏi là: ban đầu em chọn kiểu là gạch xọc cho dimension ===> tất cả kiểu ghi kích thước (cho đường thẳng, cho góc) đều là gạch xọc. Nhưng trong diễn đàn có bài viết rằng: tuy chọn như em đã chọn nhưng kích thước cho đoạn thẳng thì gạch xọc, nhưng cho góc lại là mũi tên.

Chỉ giáo !

9. Xin hỏi các Mem phần ghi kích thước trong file acad này (cadviet.gif) có fải là dùng block ? (Cứ ghi kích thước là con số là màu vàng, các bộ fận còn lại của kích thước có màu xánh lá mạ - không hề phụ thuộc màu hiện tại)

1- Làm sao để tạo ra như vậy?

2- Làm sao để bỏ nó?

Hỏi ngoài: Ngày trước có đọc được ở forum này về vấn đề ghi kích thước trong kiến trúc rằng khi ghi kích thước các đoạn thẳng thì fải để fần arrow là gạch xọc (/) nhưng khi ghi kích thước góc thì lại là arrow. Bây jờ tìm lại để đọc bài đó mà không thấy. Ai biết xin chỉ jùm link tới bài đó, hoặc nêu luôn cách làm ở đây !

Thanks.

10. Đường mà bạn nói trong bản vẽ thật ra là 1 đường cong; thông thường thì thiết kế cầu khẩu độ lớn phải dùng dạng đường cong thiết kế toàn cầu. Hoàn toàn ko phải là đường thẳng. Muốn vẽ được bạn phải tính toán thiết kế ra nó

Thanks all. Hóa ra nó là đường cong. thẩm nào nó dốc chỗ đầu và chỗ sau không jống nhau :leluoi:

11. -Để vẽ độ dốc trong cad bạn có thể vẽ thủ công bằng cách vẽ đường nằm ngang dài 100 đơn vị, đường thẳng đứng ở đầu đường kia dài bằng độ dốc mong muốn rồi nối lại với nhau.

-Cách thứ 2 bạn vẽ đường xline với cấu trúc:

XL, sau đó nhập vào @100,x (trong đó x là độ dốc muốn vẽ)

- Cách đầu tiên thì em đã biết.

- Cách thứ hai có vẻ không đúng ý em. Ở trên hình vẽ trên, chỉ cần kích chuột trái vào đường dốc ấy (em đã kích rồi-có hai cái mũi tên, vì em chỉ chụp nửa hình. Đúng ra là có 3 mũi tên, hai sang hai phía, một hướng lên trên)

Vậy em muốn hỏi là làm sao để vẽ được đường như vậy, hình như nó không fải là đường xline.

12. - Bạn kiểm tra lại file số liệu , phần mã mặt đường (MD) nhập chưa đúng

- Theo tôi bạn nên bắt tay vào thiết kế thử sau đó vướng mắc ở đâu có thể thảo luận để mọi người cùng giúp đỡ bạn .

Thanks all

- Em sẽ kiểm tra lại xem. Mà cũng lạ, fần nhập trắc ngang em đã làm hoàn toàn tự động rồi, không hiểu tại sao lại sai chỗ mặt đường cũ. Vì em chỉ nhập tay phần bán kính và góc của các đường cong.

- Em đang không tài nào mà chọn đường đỏ kiểu j mà có thể vượt được đoạn dốc xuống đầu tiên (tính từ bên trái sang) vì nó dốc >20%. Anh cho ý kiến chỗ này ?!

- Ở phần thiết kế trắc ngang cũng có cái khó: hầu như đào hoàn toàn ở rất nhiều mặt cắt vì MC ngang tự nhiên dốc quá

13. Hai file có fần mở rộng *.dcf (trắc ngang) và *.dpf (bình đồ) hình như là kết quả lấy từ máy đi đo dài và đo cao (Máy toàn đạc??). Ví dụ về hay file này có thể xem tại đây

Để chuyển hai file này thành file chạy trong Nova thì chỉ cần làm như sau:

Dùng Nova cho Cad 14 hoặc cho Cad 2000 hoặc 2002 để làm công cụ chuyển (ko dùng Nova cho Cad 05, trừ phi có key xịn)

dẫn link tới folder để hai file .dcf và .dpf trên, nó sẽ tự xuất hiện ra file cần lấy, rồi kích chọn. Cuối cùng là Save lại. Đã có file có fần mở rộng .ntd để chạy trong Nova.

Nhưng kết quả như vậy chưa đạt mong đợi là có tuyến đường "ngon". Tiếp theo fải nhập góc và bán kính cho các đoạn bố trí cong trên bình đồ. Dùng lệnh RTDN trong Nova cho Cad 2000 (2002) để mở lại file .ntd trên, nhập các yếu tố cong (xem ở file .dpf, mấy dòng cuối cùng) đó vào

Kết quả làm được có thể tỉ dụ ở đây. Gõ lệnh "t", rồi mở file này trong Nova. Thiết kế bình thường....

Đến mục xin hỏi các anh chị

Em đã có đc file .ntd đó rồi, chính là file Vi_du.ntd ở trên. Xin hỏi có anh chị nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực thiết kế đường miền núi (đường cấp 5) có thể thiết kế sơ bộ cho em đường đỏ và trắc ngang. Đây thật sự là bài thiết kế không dễ dàng.

Đây là cái trắc dọc đã xuất ra. Kinh khủng quá, dốc tự nhiên 23%. Mà dốc dọc cho phép là < 10%

Thanks all.