Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

OngNguyenVanHan

Thành viên
  • Số lượng nội dung

67
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

6

Bài đăng được đăng bởi OngNguyenVanHan

1. 23 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Lisp này ngày trước mình viết cho Pline nè, move theo sai số khoảng cách đến đỉnh, ngoài ra còn có chế độ khác ví dụ giao cắt, trọng tâm, điểm gần nhất, ... Mà chưa thử test nhiều với các đối tượng khác

em test thử lisp anh bị lỗi, dù đã chọn mục đỉnh poliline nhưng nó ko đc image.thumb.png.80bbae2ea7a1577a824f2388c767d978.png

• Like 1
    • Vote giảm 1

2. Vào lúc 11/9/2023 tại 23:12, Nguyễn Phương Quang đã nói:

Mình dùng Cad 2024! Mỗi lần chỉ in được một file cad! Muốn in file cad tiếp theo lại phải tắt hoàn toàn cad đi sau đó mở lại mới in tiếp được!

mk xài cad 2024 có bị sao đâu nhỉ, xài hẳn bản 2024.2 của autodesk luôn key cờ rách của tàu

3. Vào lúc 18/9/2023 tại 17:46, 7o7 đã nói:

Bạn không nói sớm, giờ tôi mới hiểu sao lại có dấu +.

ccd.lsp

Vào lúc 18/9/2023 tại 10:29, cuongtk2 đã nói:

Đây là hàm làm tròn đến 5

(defun lamtron5 (so)
      (* (fix (+ (/ so 5.0) 0.5)) 5))

Bạn thay vào chỗ: str (strcat str  (Rtos (gt1 ent)2 0) "+")

bằng: str (strcat str  (Rtos ((lamtron5 gt1) ent)2 0) "+")

tiện cho em hỏi luôn là nếu muốn sửa nó là 10 thì sửa đoạn nào ạ

4. Vào lúc 2/8/2023 tại 11:19, Duong Nhat Duy đã nói:

Sửa theo ý bạn thì đây: Matchprop+.lsp

Quan điểm của mình thế này:

- Nếu bạn copy 1 text ra 1 2 hay 3 cái att thì cứ Q1 gối nhau, mất thêm 1 lần enter với 1 lần click chuột

- Nếu bạn copy 1 text ra 10 20 cái att thì sao không chọn hết block xong sửa trực tiếp trong Ctrl+1, nhanh hơn gấp 10 lần dùng lisp

anh có lệnh Q1 liên tục như của cụ leemac với lệnh hoán đổi text giống cụ leemac ko anh

• Vote tăng 1

5. 6 giờ trước, NTHAHT đã nói:

Trong lisp có sử dụng hàm vla-regen (với trường hợp đối tượng được truyền nằm trong block), pick phát nào nó regen phát đó dẫn đến lag nếu file nặng, chỉnh sửa 1 chút ở đó là được.

6 giờ trước, tannguyen291 đã nói:

Lisp OCA của cụ nào ngày xưa cũng thế để hàm regen, pick liên tục bản vẽ nặng mệt muốn chết :))

1 giờ trước, ketxu đã nói:

Không có CAD ở đây nên mình k test được. Đẩy cái Regen ra hàm main, bạn thử test xem sao. 

CopySwapTextV1-8.lsp

6 giờ trước, NTHAHT đã nói:

ng hợp đối tượng được truyền nằm tro

Thanks các anh đã tìm ra vấn đề, anh ketxu sửa lại đã nhanh hơn nhưng khi nhấn enter kết thúc lệnh ctx nó vẫn còn hàm regen lên vẫn lag, mong anh sửa nốt giúp em ở lệnh ctx và lệnh stx khi kết thúc lệnh nữa ạ.

• Vote tăng 1

6. 8 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Sửa theo ý bạn thì đây: Matchprop+.lsp

Quan điểm của mình thế này:

- Nếu bạn copy 1 text ra 1 2 hay 3 cái att thì cứ Q1 gối nhau, mất thêm 1 lần enter với 1 lần click chuột

- Nếu bạn copy 1 text ra 10 20 cái att thì sao không chọn hết block xong sửa trực tiếp trong Ctrl+1, nhanh hơn gấp 10 lần dùng lisp

thanks anh Duy, anh sửa giúp em thêm cái lisp của Leemac gán vào block att nhanh như lisp của anh được không ạ

• Vote tăng 1

7. 55 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Lisp này hình như của mình viết, mục đích là copy giá trị từ text, att, dim, ... sang text, att, dim khác thôi, ko copy định dạng. Lisp của Leemac ngoài lệnh Swap ra thì cũng tương tự, hơn chỗ có thể chọn nhiều đối tượng paste đến. Nhưng mình chưa hiểu cái "không liên tục" của bạn là như nào, mình đoán là copy 1 giá trị từ 1 text sang 1 att nào đó trong block bản vẽ (ví dụ MABANVE), và có thể chọn nhiều khung cùng 1 lúc, nếu vậy thì lisp của Leemac cũng đâu có làm được ??? Tại sao 1 ý phức tạp như vậy mà bạn có thể nói trong 3 chữ "không liên tục" được ???

chính là cái paste text đích liên tục đó anh, nó giữ định dạng gốc và giữ nó gán liên tục vào chỗ khác, hiện tại nó gán vào block khá lag so với lisp của anh viết

• Vote tăng 1

8. 4 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

Chỉ truyền nội dung Text trong bản vẽ vào Text khung tên bạn nên dùng 2 lần hàm nentsel cho đối tượng nguồn và đích. Lấy mã Dxf 1 để đọc TextString như lệnh q1 đó là được.

Tuy nhiên nó chỉ có hiệu quả với Dtext và att. Với Mtext thì khó lấy TextString vì nó là định dạng paragraph.

Còn vấn đề liên tục không cần thiết lắm, mỗi lần mình làm vài lượt thôi.

Bác giúp em sửa code của leemac với ạ, em ko biết gì về code cả

9. 5 giờ trước, limfx đã nói:

LIsp này so với lệnh MATCHPROP có gì hay hơn bạn?

Lisp của Leemac nó giữ Text nguồn và chuyền liên tục vào text dích ở bất cứ dạng gì, nó vẫn truyền vào block att được nhưng lâu và lag, còn lisp Matchprop+.LSP thì chuyên về block att, ko gán được text mtext thường cũng như ko gán liên tục được

10. Em có cái lisp sao chép text, hoán đổi text CopySwapTextV1-8.lsp của Leemac nhưng hiện tại em sao chép text vào khung tên block att thì khá lag và chậm, nhất là bản vẽ nặng thì lâu thôi rồi mong mọi người sửa lisp để tăng tốc độ cho nó. Em có gửi kèm lisp Matchprop+.LSP  có lệnh Q1 sao chép rất nhanh nhưng nó chỉ áp dụng vào text att và không liên tục. Mong mọi người giúp đỡ, không rõ yêu cầu mong mọi người cmt để em giải thích thêmimage.thumb.png.fc5aab7fb9824f76c94f7901f16d8915.pngimage.thumb.png.6b86a2a061e9a3b0a800356826dc1e6d.png

Drawing1.dwg

11. Vào lúc 28/2/2022 tại 22:06, thiep đã nói:

Thiệp đã viết lisp nội suy điểm cao độ từ 2 điểm mốc trên curve hoặc gần nằm trên curve, không cần thiết phải là điểm đầu hay điểm cuối của curve, có 2 tùy chọn:

- nội suy các điểm chia đều trên tuyến (chia đều N điểm)

- nội suy từng điểm pick trên tuyến

dúng lisp e cần, bác có share ko ạ