Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

anhtam_084

Thành viên
  • Số lượng nội dung

21
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi anhtam_084

1. Xin chào mọi người, bản vẽ của mình có sử dụng các field text để tự động cập nhật khi nội dung thay đổi.

Bây giờ mình gửi file cho đối tác nhưng họ chỉ muốn nó là dtext để họ có thể sửa dễ dàng.

Mọi người có cách nào hay lisp nào mà chuyển 1 lần tất cả text được không? Hiện tại mình chỉ đang sử dụng cách thủ công là nhấp đúp vào field, nhấp chuột phải và chọn convert to text, rất mất thời gian.

Cám ơn mọi người đã xem qua.

2. 57 phút trước, Tue_NV đã nói:

@anhtam_084 : Hatch loại solid hay Gradient thì không có Scale và angle 

nên thay 2 dòng

(setvar "HPSCALE" (cdr (assoc 41 elist)))

(setvar "HPANG" (cdr (assoc 52 elist)))

thành:

(if (assoc 41 elist) (setvar "HPSCALE" (cdr (assoc 41 elist))))
    (if (assoc 52 elist) (setvar "HPANG" (cdr (assoc 52 elist))))

Cám ơn bác Tue_NV nhiều.

3. image.png.0d93cab0d4882220611e4d645bfc76ee.png

Bạn ơi bạn xem giúp lệnh HC (copy hatch) không thể coy hatch gradient. Bạn có cách nào bổ sung thêm lựa chọn hatch Gradient ko? Nó báo lỗi như thế này

Command: hc
    LUA CHON MAU HATCH DE SAO CHEP:
    Cannot invoke (command) from *error* without prior call to (*push-error-using-command*).
    Converting (command) calls to (command-s) is recommended.

Cám ơn bạn.

hc.lsp

• Like 1

4. Mọi người cho mình hỏi nếu mình muốn copy viewport từ bản vẽ khác về bản vẽ của mình thì có cách nào mà mình vẫn giữ nguyên thiết lập Freeze của bản vẽ đó không.

Hiện tại mình đang làm theo cách:

1. Copy đối tượng bên Model từ bản vẽ khác về ( giữ nguyên tọa độ)

2. Mình dùng Ctrl + 2 rồi add layout của bản vẽ khác về bản vẽ của mình.

Nhưng với cách làm này thì các layer mà đóng băng (freeze) nó cũng mở luôn (do nó có khá nhiều layer cần freeze nên tắt lại thì khá tốn thời gian).

Rất mong được sự chỉ bảo của các bác. Xin cám ơn.

5. Vào lúc 10/12/2018 tại 09:30, Biet ve CAD đã nói:

Mình cop nhặt được vài code về lisp chuyển đổi font chữ này và có chỉnh sửa lại chút cho dễ sử dụng, mọi người ai quan tâm thì dùng nhé

Link: https://drive.google.com/file/d/1O-a3KMe2KJGWUgKGC2xLZixnLIZU1bTL/view

Video: 

Cái này có cách nào mình áp dụng luôn cho Block ATT luôn không bác. Mong Bác giúp đỡ. Mình cảm ơn.