Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

nikizi

Thành viên
  • Số lượng nội dung

60
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi nikizi

1. 32 phút trước, nguyennguyen12121212 đã nói:

Em chào cả nhà!

Hiện nay trên mạng đang có lisp convertfont sử dụng tốt cho Autocad 2021 trở về trước. Tuy nhiên các đời cao từ CAD 2021 trở lên thì không sử dụng được. Vì vậy cho em xin lisp sử dụng cho cad 2021 được không ạ?

Tôi vẫn sử dụng được lisp convertfont của trên cad 2021 bình thường, không biết bạn gặp hiện tượng ntn :-??

2. Vào lúc 12/11/2012 tại 10:47, toloren đã nói:

mình đang học autocad

khi in ra file pdf thì nét chữ trở nên đậm đen

có ai biết cách khắc phục không?

xem trước khi in thì bình thường

nhưng khi in ra thì bị vầy nè:

Bạn thử 2 cách này:

1. Không dùng máy in ảo, dùng chọn kiểu in dwg to pdf của cad mặc định.

2. Chuyển sang cad đời cao hơn.

Do máy tôi không có font của bạn nên tôi đổi sang font khác nhưng file bạn gửi tôi in trên cad 2021 ở chế độ dwg to pdf ra kết quả bình thường :-"

Kết quả đây:

3. Vào lúc 6/9/2022 tại 14:57, phongnguyen0302 đã nói:

Mong mọi người giúp đỡ ! Hiện tại do mình dùng ở máy công ty sử dụng autocad 2021 có 1 số chỉnh sửa về lệnh trong viết lisp, như link :

https://help.autodesk.com/view/OARX/2021/ENU/?guid=GUID-037BF4D4-755E-4A5C-8136-80E85CCEDF3E
    Mình không rành về viết code mong mọi người giúp đỡ chỉnh sửa cho lisp convertfont.vlx hay dùng với ạ ! em cảm ơn anh em rất nhiều ạ, mong anh em giúp đỡ !

convertfont.lsp

Tôi vẫn dùng lisp này bình thường trên cad 2021. Không rõ bạn gặp vấn đề gì khi sử dụng lisp này?

• Like 1

4. Vào lúc 23/9/2022 tại 07:45, Ks.Nghĩa Hiệp đã nói:

Trước mình có xem có tải 1 phần mềm thiết kế cầu thang, nhung bị mất. Ai có cho mình xin file lại đi ạ. Cám ơn rất nhiều

Nếu không nhầm thì đó là phần mềm vẽ mặt cắt cầu thang của ông @phamngoctukts

Bạn cũng có thể tham khảo thêm bộ lisp yqarch của mấy anh pháp sư Trung Hoa ;))

5.  

8 giờ trước, vietduc147258 đã nói:

Nhờ các bác viết dùm lisp đổi kí tự Ø thành kí tự M với. (Khi Dim kích thước lỗ bulong hay bị lỗi này)

Lisp chèn kí tự Vuông trước Dim nữa. Ví dụng kích thước 300 sẽ thành □ 300

(Chèn mã {\Famgdt;o} vào Prefix).

Cám ơn các Bác trước nhé.

Bạn thử thiết lập trong dimstyle chưa?

6. Vào lúc 23/5/2020 tại 11:52, Duong Nhat Duy đã nói:

Mình gặp 1 vài vấn đề khi in ấn bằng lệnh Publish, các bạn giải đáp giúp mình nhé:

1. Lỗi hiển thị tên Unsaved Drawing (hình 1): khi mở 1 vài bản vẽ nào đó lên in ấn, nếu nhấn lệnh Publish luôn thì ko có lỗi gì (như hình 2), nhưng nếu tác động gì vào bản vẽ: pline, zoom, pan sau đó mới in thì bị lỗi này. Lỗi này trước tiên là ngứa mắt, sau là nó bị hiện tên như thế này trong mục lục khi mở bằng trình xem PDF, ko thể phân biệt được tên bản vẽ, layout. Máy trên công ty mình không bị lỗi này, cùng là CAD 2020

2. (Hình 3): Cái bảng thông báo đó là của 1 cái lisp trong Startup Suite, vậy nên cứ in đến bản vẽ nào nó lại hiện ra 1 lần, ko nhấn OK hay thoát thì nó ko chịu in tiếp. Nếu gỡ cái lisp đỡ khỏi Startup Suite thì tất nhiên là không bị lỗi này. Vậy mình muốn hỏi là có cách để Publish mà đống lisp Startup Suite không chạy không, hay có cách nào để tắt tất cả các thông báo dạng này CHỈ KHI Publish không.

Cái lisp ví dụ này mình có gửi bên dưới (lisp hiện tên xref có đường dẫn full path).

Các bạn giúp mình nhé, mình cảm ơn !

CXR.lsp

1. Đấy không phải là lỗi, khi bạn tác động lên bản vẽ bạn chưa lưu lại thì khi dùng lệnh publish nó sẽ có thông báo như vậy.

Cách khắc phục: Lưu lại file trước khi publish.

2. Bạn kiểm tra lại các lisp đã có trong mục contents chưa? Mình dùng lệnh publish thường xuyên chưa bao giờ bị hiện tượng như bạn nói cả :)

Không rõ lisp bạn đính kèm có tác dụng gì vì thấy có dòng này

(alert (strcat "FULL PATH XREF: \n" "------------------" "\n" str "------------------"))

Theo mình thì remove cái lisp

7. Vào lúc 26/4/2020 tại 22:07, QUOCMINHVT đã nói:

Dạ trong diễn đàn có Anh /Chị nào có lisp hỗ trợ xuất ra pdf hàng loạt trên Layout nào hoạt động mượt mà ko ạ ? Cho em xin có tính phí cũng được.

Em có coi trên youtube các tiền bối cũng chia sẻ nhưng hoạt động ko mượt lắm hoặc load vào bị lỗi.( có thể do em chứ ko hẳn do lisp)

Xin cảm ơn trước ạ.

Mỗi layout của bạn là 1 bản vẽ hay có nhiều bản vẽ trên layout đó?

Nếu mỗi bản vẽ trên 1 layout thì dùng lệnh publish đi bờ rô .

8. 6 giờ trước, vcdichoi đã nói:

Em có nhấn Show menu bar như anh hướng dẫn nhưng sau đó không thấy Tools > Palettes > Ribbon mà chỉ có kết quả như hình thứ 2, và giao diện này cũng không thao tác được lệnh.

Em cảm ơn anh!

Tools ở giữa Format và Draw kia bạn :D

Ko thì mở file cad mới lên, gõ lệnh Riboon :D

9. Vào lúc 21/8/2013 tại 10:32, Polyline đã nói:

Mình có thể tạo một tập đối tượng bằng hàm (ssget chứa các đối tượng trên tất cả các Layout.

Tuy nhiên lệnh Erase chỉ cho phép xóa đối tượng trên Layout hiện hành. Hàm (entdel cũng vậy.

Như vậy, làm thế nào để xóa tất cả các đối tượng trong một tập chọn bao gồm nhiều đối tượng nằm trên nhiều layout khác nhau?

Vào lúc 21/8/2013 tại 11:22, Doan Van Ha đã nói:

@Doan Van Ha Em đã tham khảo link anh gửi nhưng em còn thắc mắc, mong anh giải đáp.

Hiện em đã có lisp copy đối tượng từ layout hiện hành sang tất cả các layout.

Code lisp:

(defun c:CTL (/ *error* ss)
    (princ "\rCOPYTOLAYOUTS ")
    (vl-load-com)

(defun *error* (msg)
    (if acDoc (vla-endundomark acDoc))
    (cond ((not msg)) ; Normal exit
    ((member msg '("Function cancelled" "quit / exit abort"))) ; <esc> or (quit)
    ((princ (strcat "\n** Error: " msg " ** ")))) ; Fatal error, display it
    (princ))

(prompt "\nSelect objects to copy to layouts: ")
    (if (setq ss (ssget "_:L"))
    ((lambda (acDoc / oItemList oCurLayout)
    (vla-startundomark acDoc)
    (vlax-for oItem (setq ss (vla-get-activeselectionset acDoc))
    (setq oItemList (cons oItem oItemList)))
    (vlax-for oLayout (vla-get-layouts acDoc)
    (if (and (/= (cond
    (oCurLayout)
    ((setq oCurLayout (vla-get-activeLayout acDoc))))
    oLayout)
    (/= "Model" (vla-get-name oLayout)))
    (vlax-invoke
    acDoc
    "copyobjects"
    oItemList
    (vla-get-block oLayout))))
    (vla-delete ss)
    (*error* nil))
    (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object)))
    (prompt "\n** Nothing selected ** "))
    (princ))

Em muốn tìm lisp để xóa đối tượng ở cùng một vị trí (tọa độ) trong tất cả các lay out (Ví dụ: Block khung tên, ghi chú,...) nhưng em tham khảo trên mạng không có lisp như vậy.

Nếu thay đổi chức năng copy trong lisp như trên thành delete thì có được không ạ?

Anh có thể hướng dẫn chi tiết thêm được không ? Em cám ơn anh.

10. 1 giờ} trướ}c, hoakd4 đã nói:

Em đã tải về và đây đúng là Lisp em cần. Nhưng em đang đọc và làm thử thì chưa sử dụng được.

Anh có thể hướng dẫn giúp em được không ah?

Cụ thể là Khi em ap lisp vào cad, nhưng em không thao tác tiếp được, vì đọc trong file lisp lệnh tắt em không thấy có ( hay do em k tìm đúng lệnh tắt ) để sử dụng tiếp.

( (defun LM:AddObjectstoBlock ( doc block ss / lst mat )

(setq lst (LM:ss->vla ss)
            mat (LM:Ref->Def block)
            mat (vlax-tmatrix (append (mapcar 'append (car mat) (mapcar 'list (cadr mat))) '((0. 0. 0. 1.))))

VÀ LỆNH TRỪ ĐỐI TƯỢNG ( (defun LM:RemovefromBlock ( doc ent )
      (vla-delete (vlax-ename->vla-object ent))
      (vla-regen doc acAllViewports)
      (princ)
    Anh có thể chỉ giúp em được k ah? em cảm ơn và mong hồi âm của anh

Bạn bị nhầm vì chưa đọc kỹ link tớ gửi.

Function Syntax: Add2Block / Remove

Đây là 2 câu lệnh để thực hiện.

Cụ thể:

1. Add2block: thêm đối tượng vào block.

2. Remove: Tách đối tượng trong block.

Thường lisp của LM lệnh tắt luôn ở ngay phần đầu, chịu khó để ý là biết thôi :D