Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

thanhlam13388

Thành viên
  • Số lượng nội dung

72
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

2

Bài đăng được đăng bởi thanhlam13388

1. mình cũng cùng câu hỏi như bạn này,chữ ở phần ghi kích thước rất bé.mong mọi người chỉ giúp

Anh vào format/ text style tạo một kiẻu chữ với chiều cao thích hợp, vi dụ tạo " dim" ,txet height 250, anh vào fỏmat/dimension style/ modify/ text . chọn text là kiểu chữ anh vừa tạo ở text style. (ỏ đay là dim).baay giờ dù anh có vẽ với nhiều tỉ lệ trong một bản vẽ thì chiều cao text cũng không đổi . cho dù có scale

2. Theo em được biết thì có lệnh Bedit chỉnh sửa block. Do khả năng có hạn nên chưa hiểu rõ. em chỉ tìm hiểu về lệnh Refedit

Vậy có thể cho 1 đối tượng thuộc block ko thuộc block nữa không ạ.tức là loại bỏ nó nhưng ko bị mất đi chỉ ko thuộc block nữa?

Thank các cao thủ trước.

Bạn dùng lệnh Explode được mà, biểu tượng màu đỏ nằm cuối thanh modify ấy

• Vote tăng 1

3. cho em hỏi bản vẽ hiện đại bây giờ người ta dùng dim trên model hay layout vậy.có sự khác biệt gì về ưu và nhược điểm của 2 kiểu dim đó không? Theo em dim trên layout sẽ đỡ mất công chỉnh scale như trên model khi bản vẽ có nhiều tỉ lệ khác nhau.mà thường thì 1 bản vẽ thường có nhiều tỉ lệ.!

Mình khhông biết có khác nhau như thế nào chứ chuyện scale thì kông phải, ở model trong hộp dimension style / primari units/scale factor bạn nhập các thông số 1 cho tỉ lệ 100, 0.5 cho tl 50, 0.25 cho tl 25 là ok mà, lúc này bạn chỉ cần chọn toàn bộ hình mà bạn mới phóng lên rồi kick lấy tỉ lệ tương ứng là cad tự động đo lại

• Like 1

4. Lực lượng đến nay cũng hòm hòm rồi. Thế này nhé thường các cuộc off thì miền trung các mem tập trung rất ít mà đến khi xong thì rất nhiều người kiu ko biết. Bây giờ mình đề nghị Các mem Quảng Ngãi cập nhật sdt sắp tới các bác bên trên có tổ chức thì mình có cái mà kiu réo các bạn. Chắc mình làm 1 cái nho nhỏ tại Quảng Ngãi vậy. Sdt có thể cập nhật trực tiếp tại đây, nếu ngại thì nt cho mình 0914159250.

Số dt of em đây, 01686635912. có gì anh phone gium em nha, chỉ sợ các mem khác ít truy cập diễn đàn nên không biiết thui

• Vote tăng 1

5. E ko hiểu ý câu nói của anh:"nếu ghi bằng Mtext lại bình thương nhưng mTEXT nặng quá"

Anh có thế giải thích rõ hơn được không em xin cảm tạ!

Thì bạn dùng lệnh Mtext để ghi thì khi bạn gõ ký tự hiện lên đúng như ý bạn , entẻ xong vẫn vậy, còn dùng dtext thì khi bạn gõ không thể đọc được, chỉ khi nào xong en ter thì mới đọc được thôi. Nhưng mtext làm file vẽ nặng hơn khi dùng dtext. Mà ở cad 2007 thì dùng dtext vẫn đọc được khi gõ mà, anh ddang dùng cad nào vậy?

6. Em có một file bị sự cố như thế này: Em ghi kích thước của một đối tượng thì con số kích thước không đúng. Ví dụ đường thẳng khi vẽ là 2000 thì khi đo lại thấy là 2000.002.

mà chỉ một bản vẽ bị như vậy thôi.

Có lẽ anhn truy bắt điểm không chuẩn thoii, anh kiểm tra lại nếu thấy vẫn không được thì úp lên mọi người xem giùm

7. ơ cái này chưa có ai giải quyết

em cũng bị giống hệt thế này mà không biết phải làm sao

Đây là bạn đang dùng Dtex thui đúng không, nếu ghi bằng Mtext lại bình thương nhưng mTEXT nặng quá, mình gặp kiẻu này lâu rùi nên quen, khi gõ không đẻ ý lên bảng chữ. chỉ khi enter mới kiểm tra xem thử đúng không. AI có cách khẵds phục thì chỉ giáo

8. [Ăn nhầm

Tiết học sáng, một giáo sư trường ĐH y lên lớp. Ông đem theo rất nhiều những hộp cac-tông nhỏ, cỡ 1 gang tay mỗi chiều. Bước vào lớp, ông nhìn các sinh viên và nói: - Các em, hôm nay, chúng t sẽ thử một chút về khả năng của mỗi chúng ta. Trong mỗi cái hộp này có 1 bộ phận cơ thể hoặc nội tạng con người. Từng em một sẽ lên đây, dùng tay sờ vào trong hộp và tả cho các bạn bên dướilớp biết trong hộp có gì. Nhớ là ko nói trực tiếp, ko nói về công dụng của bộ phận đó đối với cơ thể, chỉ tả hình dạng ngoài thôi. và chỉ 1 câu thôi đó. Một nam sinh bước lên. Anh cho tay vào hộp, sờ mó, và sau đó nói: - Nó có kích cỡ và hình dạng bằng 1 nắm đấm của người lớn. Dưới lớp có người nói ngay: - Tim, một quả tim. Anh sinh viên mở cái hộp ra, dúng là 1 qủa tim. Lên thứ 2, lại là 1 nam sinh: - Nó có 2 phần, mỗi phần rộng bằng 1 bàn tay xòe. - Phổi, chắc chắn là Phổi rồi. Đúng là 2 lá phổi có trong cái hộp của anh sinh viên này. Lên thứ 3 là 1 cô nữ sinh. Bất ngờ mặt cô đỏ dựng lên. Cô ko nói gì hết cả. Vị giáo sư thúc: - Nói đi nào em! - Nó... Nó... To bằng ngón chân cái... Và... Và dài... Dài cỡ... 10-11 cm. Dưới lớp có tiếng cười vọng lên. Cô gái càng lúng túng. Nhưng rồi cô lại nói rất nhanh với cả lớp: - Ko... Ko có gì đâu mà, chỉ là 1 cái xúc xích thôi. Và cô mở cái hộp ra, nó đún là 1 cái xúc xích. Vj giáo sư đáng kính của chúng ta bấy giờ mới la lên: - Trời ơi! Thế sáng nay tôi đã kẹp cái gì vào cái bánh mỳ khi ăn sáng mà giờ cái xúc xích của tôi lại nằm ở đây?

9. Còn Xanh

Hai người điên đi dạo trong vườn hoa dưỡng trí viện. Thấy hai con két một màu đỏ, còn một con màu xanh đậu trên cành cây. Bỗng một anh điên đề nghị;

- Chúng mình leo lên bắt nó đi, đem về nấu ăn.

- Bắt con màu đỏ thì được nhưng để con màu xanh kia lại...

- Sao vậy?

- Nó còn xanh chưa ăn được.

:(

10. ok. nhưng em muốn các bác dựng hình kiểu gì?

bài toán khác là thế này:

có một băng cướp biển (ko phải caribe) chôn báo vật họ cướp dc trên một đảo hoang. họ tìm thấy một cây cổ thụ và một cây thập tự giá làm mốc. họ nối 2 điểm (là cây cổ thụ và cây thập tự giá) lại thành đường thẳng, sau đó từ cấy cổ thụ họ đí theo hướng vuông góc với đường thẳng lúc nãy một doạn 500m rồi dánh dấu lại (điểm A) từ cây thánh giá họ đi theo hướng vuông góc một đoạn 200m rồi họ đánh dấu lại (điểm :(. cuối cùng họ nối 2 điểm A và B lại rồi chôn kho báo ở giữ 2 điểm A và B.

sau mấy chục năm trở lại hòn đảo thì cây cổ thụ vẫn còn nhưng cây thập tự giá đã mục mất tiêu rồi. hicc

làm sao để tìm lại kho báo nè!

đố gì mà ác vậy, ít ra phải biết khoảng cáhc giữa cây cổ thụ và cây thánh giá là bao nhiêu chứ, chắc phải dùng máy rà kim loại thui

11. Bạn thực hiện các bước như Jikibo và Jin Yong đã hướng dẫn. Sau đó thoát AutoCad và khởi động lại, tại dòng command bạn đánh lệnh của lisp để thực hiện. Chúc bạn thành công

Các anh có thể giải thích công dụng của từng hàm trong lisp không, chứ lấy lisp ra rùi mà không biết cách dùng cũng như không mà