Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trungkien_hatangdothi

ổ cứng SS Sata200Gb mới mua luôn đòi format 1 phân vùng,

Các bài được khuyến nghị

Nhờ các bác cao thủ nào bít về phần cứng máy tính giúp mình với. Máy tính của mình Pen4 2.66, Main Giga915, Ram512 từ trước mình đang dùng ổ cứng Samsung Sata 80Gb. Mới đây mình có thay con ổ này bằng 1 con ổ 200Gb Sata2 Samsung.nhưng từ khi cắm vào máy mình và mình chia ra làm 3 ổ

C: 25Gb

D: 88Gb

E:78Gb

Và khi chia bằng PQ xong thì cứ dùng được khoảng gần 2 hôm thì kick vào ổ D tự nhiên không thể vào được , nó bị đơ khoảng 30' rồi hiện lên bảng thông báo "bạn có muốn format ổ đĩa này không"

+Nếu đồng ý format thì ổ cứng sau khi format sẽ lại dùng bình thường nhưng 1 ,2 ngày sau lại bị như thế

+Nếu không format thì sau vài lần như thế máy sẽ đơ luôn và sau khi format ổ đấy sẽ thành không định dạng và biên mất luôn và phải vào PQmagic mới nhìn thấy nhưng nếu vào PQ magic chia lại thì sẽ bị báo lỗi "có rất nhiều lỗi được tìm thấy" và chỉ có cách cài lại Win thì mới chia được và sau đó 1,2 ngày lại bị như cũ.lần gần đây nhất là nó trụ được 1 tuần và lại bị lại.

-Có 1 điểm là trước kia khi mình sử dụng ổ 80Gb Sata1 trước thì có 1 điều đặc biệt là sau 3 lần mình cắm ổ cứng 40Gb Maxtor (để bạn cop tài liệu) thì lần nào phân vùng ổ cứng nào được chia nhiều dung lượng nhất sẽ bị mất hết dữ liệu(thành 0Bit) Ví dụ nếu mình chia 3 ổ là : C-10Gb, D-20Gb và E -50Gb thì dung lượng trong ổ D sẽ mất hết và khi kick vào ổ D nó sẽ hỏi Format và thế là mất hết, nhugnw sau khi format vẫn dùng như thường được.

Mặc dù biết đây là diễn đàn về Cad nhưng vẫn Post nhỡ đâu có bác nào biết thì giúp e với...! :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Nhờ các bác cao thủ nào bít về phần cứng máy tính giúp mình với. Máy tính của mình Pen4 2.66, Main Giga915, Ram512 từ trước mình đang dùng ổ cứng Samsung Sata 80Gb. Mới đây mình có thay con ổ này bằng 1 con ổ 200Gb Sata2 Samsung.nhưng từ khi cắm vào máy mình và mình chia ra làm 3 ổ

Và khi chia bằng PQ xong thì cứ dùng được khoảng gần 2 hôm thì kick vào ổ D tự nhiên không thể vào được , nó bị đơ khoảng 30' rồi hiện lên bảng thông báo "bạn có muốn format ổ đĩa này không"

+Nếu đồng ý format thì ổ cứng sau khi format sẽ lại dùng bình thường nhưng 1 ,2 ngày sau lại bị như thế

+Nếu không format thì sau vài lần như thế máy sẽ đơ luôn và sau khi format ổ đấy sẽ thành không định dạng và biên mất luôn và phải vào PQmagic mới nhìn thấy nhưng nếu vào PQ magic chia lại thì sẽ bị báo lỗi "có rất nhiều lỗi được tìm thấy" và chỉ có cách cài lại Win thì mới chia được và sau đó 1,2 ngày lại bị như cũ.lần gần đây nhất là nó trụ được 1 tuần và lại bị lại.

-Có 1 điểm là trước kia khi mình sử dụng ổ 80Gb Sata1 trước thì có 1 điều đặc biệt là sau 3 lần mình cắm ổ cứng 40Gb Maxtor (để bạn cop tài liệu) thì lần nào phân vùng ổ cứng nào được chia nhiều dung lượng nhất sẽ bị mất hết dữ liệu(thành 0Bit) Ví dụ nếu mình chia 3 ổ là : C-10Gb, D-20Gb và E -50Gb thì dung lượng trong ổ D sẽ mất hết và khi kick vào ổ D nó sẽ hỏi Format và thế là mất hết, nhugnw sau khi format vẫn dùng như thường được.

Mặc dù biết đây là diễn đàn về Cad nhưng vẫn Post nhỡ đâu có bác nào biết thì giúp e với...! :cry:

Bác right+click vào ổ đó chọn Properties/Tools/Check Now xem sao?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thằng này thì chú phải sử dụng format cấp thấp thôi.

nó sẽ xảy ra 2 trường hợp.

1. dung lượng lớn quá, phần mềm chia đĩa không thực hiện được (vì tại thời điểm viết PM, nhà lập trình vẫn chỉ hình dung dung lượng đĩa cỡ 80G chẳn hạn)

2. bản thân mainboard không tương thích với ổ cứng

tuy nhiên cứ thủ format cấp thấp xem.

vào DOS

FDISK

(sau đó cứ theo các hướng dẫn của nó mà làm.)

have fun, good luck

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác right+click vào ổ đó chọn Properties/Tools/Check Now xem sao?

Đã test cách này của bác nhưng không ăn thua, cái ổ đã chuyển sang định dang RaW và vô hiệu khi click vào

thằng này thì chú phải sử dụng format cấp thấp thôi.

nó sẽ xảy ra 2 trường hợp.

1. dung lượng lớn quá, phần mềm chia đĩa không thực hiện được (vì tại thời điểm viết PM, nhà lập trình vẫn chỉ hình dung dung lượng đĩa cỡ 80G chẳn hạn)

2. bản thân mainboard không tương thích với ổ cứng

tuy nhiên cứ thủ format cấp thấp xem.

vào DOS

FDISK

(sau đó cứ theo các hướng dẫn của nó mà làm.)

E cũng nghĩ nhu trường hợp 2 của bác là Mainboard không tương thíc ổ cứng vì e dung Boot mới nhất bản 9.7 và PQ magic trong đó cũng là new8.5 như vậy không thể do lỗi phần mềm chia ổ được

Nhưng nếu do Main board không tương thíc ổ cứng thì lại vô lý vì cái ổ SATA trước e dùng 80Gb nhưng các thông số khác y hệt cái ổ này (thậm chí cùng của SAMSUNG vì e kết SS mà) còn chân SATA I hay SATA II thì hoàn toàn tương thíc, thếm mới đau chứ.

Và hiện tại bây giờ là 21h15' ngay 06-04-2008 và cái ổ của e vừa mới chết mất ổ D , sáng nay vẫn còn dùng được chiều về đã bị "bạn có muồn format lại ổ không?", lại toi mất một đống dữ liệu trong đó(may mà đã cop sang các ổ khác ). Vì trước kia e chia làm 3 ổ và nó cứ nhè cái ổ nào mà dung lượng lớn nhất để nó Format , chia làm 4 ổ cũng thế, và mới hôm qua e quyết định chia là 6 ổ để nếu nó đòi Format lại ổ có dung lượng lớn nhất thì mình đành chấp nhân hy sinh hơn 30Gb ( coi như chỉ để 1 ổ làm mồi nhử :cry: ) thế mà hôm wua sau khi chia 6 ổ xong đùng 1 cái nó đồi Format lại 2 ổ liền và lại không phải là ổ dung lượng nhiều nhât, thế mới đau hơn nũa chứ.

Có bác nào gặp phải truường hợp đâu thương này chưa xin giúp e với, máy móc thế này lấy đâu ra máy mà vào CADVIET để trau nhồi kiến thức Cad chứ! chán quá đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng từng gặp trường hợp này, sau một thời gian mò mẫm thì cũng phát hiện ra là do cắm nhầm chân dum ( Cái miếng nho nhỏ cắm ở gần chổ dây nguồn đó). bạn đọc kỹ hướng dẫn (có hình minh họa ở ngoài ổ cứng) và cắm lại cho đúng là được (Bạn cứ cắm theo hướng dẫn của nó, nếu cắm nhầm cũng không việc gì cả ). đó là kinh nghiệm bản thân, hy vọng sẽ có ích cho bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng từng gặp trường hợp này, sau một thời gian mò mẫm thì cũng phát hiện ra là do cắm nhầm chân dum ( Cái miếng nho nhỏ cắm ở gần chổ dây nguồn đó). bạn đọc kỹ hướng dẫn (có hình minh họa ở ngoài ổ cứng) và cắm lại cho đúng là được (Bạn cứ cắm theo hướng dẫn của nó, nếu cắm nhầm cũng không việc gì cả ). đó là kinh nghiệm bản thân, hy vọng sẽ có ích cho bạn.

Cảm ơn bác đã giúp nhưng rất tiếc là ổ cứng của e chẳng có cái Dum nào cả, cả cái ổ trước của e cũng chẳng có cái Dum nào cả. Vì ổ SATA hiện nay cũng không cần thiết phải Set Jumper nữa nên mình không dùng đến cái Dum đấy nữa, và nếu chỉ dùng 1 ổ cứng thì không cần đến Dum nữa bác ah`!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác đã giúp nhưng rất tiếc là ổ cứng của e chẳng có cái Dum nào cả, cả cái ổ trước của e cũng chẳng có cái Dum nào cả. Vì ổ SATA hiện nay cũng không cần thiết phải Set Jumper nữa nên mình không dùng đến cái Dum đấy nữa, và nếu chỉ dùng 1 ổ cứng thì không cần đến Dum nữa bác ah`!

Chào bạn! Mình thì chưa có điều kiện được dùng loại ổ cứng có dung lượng cao như bạn. Nhưng với ổ cứng có dung lượng thấp hơn như 160GB thì mình cũng có gặp 1 vài trường hợp tương tự. Thì mình thấy có 1 vài nguyên nhân như sau:

- Về phần mềm thì: nếu bạn thấy cứ sau khi phân chia ổ cứng xong và copy tài liệu vào ổ đó là thấy đòi format thì bạn có thể nghĩ ngay đến trường hợp trong dữ liệu mà bạn copy vào ổ cứng có 1 loại virus không cho phép bạn sử dụng phân vùng ổ cứng đó, mặc dù dùng đĩa boot thì lại vào được. Mình đã từng khóc mếu khi gặp trường hợp này đúng vào lúc làm gần xong đồ án tốt nghiệp, may vẫn không vấn đề gì.

- Do dung lượng phần ổ cứng đó hơi bị lớn, nên sau khi bạn làm từng công việc như chia vùng ổ, định dạng ổ, format,... cho từng vùng ổ, thì bạn nên kích vào nút apply để xác nhận, chứ nếu bạn chờ làm hết tất cả xong mới ok hay apply thì dễ xảy ra trường hợp vùng ổ cứng chưa được định dạng đầy đủ, và khi vào win thì 1 thời gian sau sẽ báo lỗi ngay.

- Bạn check lại phân vùng ổ cứng đó sau khi del hết và chia lại mà ổ có báo lỗi thì mời bạn đến trung tâm bảo hành của hãng để đổi lại. Lúc này mình có thêm 1 lưu ý với bạn nếu phải đổi lại ổ là: khi nhận ổ mới được đổi phải lưu ý đến các lỗi cơ học bên ngoài ổ (đây là nguyên nhân sẽ làm cho bạn không được bảo hành cho lần sau nếu bạn không để ý) và chỉ số cache của nó.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn! Mình thì chưa có điều kiện được dùng loại ổ cứng có dung lượng cao như bạn. Nhưng với ổ cứng có dung lượng thấp hơn như 160GB thì mình cũng có gặp 1 vài trường hợp tương tự. Thì mình thấy có 1 vài nguyên nhân như sau:

- Về phần mềm thì: nếu bạn thấy cứ sau khi phân chia ổ cứng xong và copy tài liệu vào ổ đó là thấy đòi format thì bạn có thể nghĩ ngay đến trường hợp trong dữ liệu mà bạn copy vào ổ cứng có 1 loại virus không cho phép bạn sử dụng phân vùng ổ cứng đó, mặc dù dùng đĩa boot thì lại vào được. Mình đã từng khóc mếu khi gặp trường hợp này đúng vào lúc làm gần xong đồ án tốt nghiệp, may vẫn không vấn đề gì.

- Do dung lượng phần ổ cứng đó hơi bị lớn, nên sau khi bạn làm từng công việc như chia vùng ổ, định dạng ổ, format,... cho từng vùng ổ, thì bạn nên kích vào nút apply để xác nhận, chứ nếu bạn chờ làm hết tất cả xong mới ok hay apply thì dễ xảy ra trường hợp vùng ổ cứng chưa được định dạng đầy đủ, và khi vào win thì 1 thời gian sau sẽ báo lỗi ngay.

- Bạn check lại phân vùng ổ cứng đó sau khi del hết và chia lại mà ổ có báo lỗi thì mời bạn đến trung tâm bảo hành của hãng để đổi lại. Lúc này mình có thêm 1 lưu ý với bạn nếu phải đổi lại ổ là: khi nhận ổ mới được đổi phải lưu ý đến các lỗi cơ học bên ngoài ổ (đây là nguyên nhân sẽ làm cho bạn không được bảo hành cho lần sau nếu bạn không để ý) và chỉ số cache của nó.

Chúc bạn thành công!

Cảm ơn bác đã góp ý

-Về phần mềm thì như e đã nói chỉ có cái phân vùng nào dung lượng lớn nhất mới bị Format, và dữ liệu được e copy sang phân vùng khác mà phân vùng đó không có vấn đề gì do vậy nên trường hợp Virus tạm loại bỏ.

-Về phần dung lượng ổ cứng thì e nghĩ nghiêng về vấn đề này hơn, ngày mai e sẽ test thử như bác nói xem sao

-Còn về chuyện đổi ổ cứng mới thì không thể được vì ổ cứng của mình không hề bị chết mà hiện tượng đó chỉ xảy ra trên máy mình (do e chưa thử trên máy khác vì có lúc đến 4-5 ngày nó mới bị )do vậy mang ra ngoài mình chỉ nói mà không có "tận mặt tận tay" thì bảo hành họ cũng chẳng nhận đổi cái khác đươc. E đang nghĩ đến vấn đề có thể do Main không tương thích với dung lượng quá lớn này .Main của e là Giga915MEGL, chẳng lẽ Main này mà không ăn được con 200Gb (hỏi mấy anh Zai ở Trần Anh thì "ok , a có thể dùng được cả ổ 320Gb" ok , ok")

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn để ý, khi chia ổ thì chỉ có 1 phân vùng là primary ( thường là C, để chưa hđh) còn lại tất cả các phân vùng khác là LOGICAL hết

Hơn nữa, nếu khi mới phân vùng bạn dùng Paragon để chia thì sau khi open bằng Partition Magic để chia thì nó sẽ báo lỗi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mặc dù biết đây là diễn đàn về Cad nhưng vẫn Post nhỡ đâu có bác nào biết thì giúp e với...! :leluoi:

giống hệt cái hdd sata2 sámung cua laptop cua mình và gio vẫn chưa tìm dc cách khắc phục @@ mong xớm gặp dc cao thủ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mặc dù biết đây là diễn đàn về Cad nhưng vẫn Post nhỡ đâu có bác nào biết thì giúp e với...! :leluoi:

Cách đặt câu hỏi của bạn đã biết bạn là dân có kiến thức IT, mình chia sẻ một chút kinh nghiệm, nếu bạn có thể dùng được:

- Thử check disk như tucdrom xem có bị bad cluster nào không, nhớ là click vào ô cho phép scan toàn đĩa (rất hiếm khi xảy ra nhưng không chắc là không xảy ra)

- Bạn thử set Active cho ổ C (sau khi tạo phân vùng, một số chương trình không làm việc này dẫn đến một số phần mềm khác chạy bị lỗi). Mình không rõ chương trình khác, nhưng chương trình FDisk dưới DOS có chức năng này.

- Bạn thử format ổ D theo định dạng NTFS (nếu hiện nay chưa)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo