Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
1234abc

bắt đầu 1 bản vẽ autoCAD như thế nào ah?

Các bài được khuyến nghị

chả là em đang tự học autoCAD từ những bước đầu tiên

sách thì cũng có nhưng chưa sách nào dạy e nên bắt đầu 1 bản vẽ như thế nào

vậy nên mạo muội hỏi các anh chị 1 câu ngây ngô : anh chị bắt đầu 1 bản vẽ autoCAD như thế nào ah?

vì e học xd nên e muốn hỏi về autocd trong bản vẽ kết cấu xd ý ah

]em hiện vẫn đang mò mẫm từng bước,từng lệnh theo sách, ...nên cũng chưa biết nên bắt đầu 1 bản vẽ từ đâu .

xin các a chị chỉ giáo

xin cảm ơn và hậu tạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
chả là em đang tự học autoCAD từ những bước đầu tiên

sách thì cũng có nhưng chưa sách nào dạy e nên bắt đầu 1 bản vẽ như thế nào

vậy nên mạo muội hỏi các anh chị 1 câu ngây ngô : anh chị bắt đầu 1 bản vẽ autoCAD như thế nào ah?

vì e học xd nên e muốn hỏi về autocd trong bản vẽ kết cấu xd ý ah

]em hiện vẫn đang mò mẫm từng bước,từng lệnh theo sách, ...nên cũng chưa biết nên bắt đầu 1 bản vẽ từ đâu .

xin các a chị chỉ giáo

xin cảm ơn và hậu tạ

Đúng em "ngây thơ' đây rồi!

Muốn học giỏi AutoCAD, xin được chia sẻ!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1723

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn 1234abc,

Bắt đầu một bản vẽ ư? Mỗi người có cái cách riêng của mình bạn ạ.

Tỷ như mình chẳng hạn, mình vớ lấy một điểm bất kỳ nào đó trong khoảng giữa màn hình rồi vẽ từ đó đủ thứ tùm lum mà mình thấy cần thiết. Sau đó là ghi kích thước, ghi chú và cuối cùng là làm khung tên cho nó bạn ạ.

Cũng có người lại bắt đầu từ cái khung tên trước, cha mẹ ôi, hầm bà lằng các cách khác nhau bạn ạ. Vấn đề là bạn thích thế nào thì làm như vậy, miễn sao bản vẽ của bạn theo đúng cái quy định của đơn vị bạn là OK mà.

Mèo trắng hay mèo đen, miễn sao bắt chuột giỏi là mèo tốt bạn ạ.

Chúc bạn chóng thành chuyên gia về Cad.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sorry,em nhầm.Thực ra là kg/md

Cảm ơn bác đã góp ý

kg/md là đơn vị gì?????????????????????? Lần chước đã nhầm lần này lại nhầm nữa.....????

Chuyện hôm qua như nước chảy về đông

mãi sao ta ko sao biết được

rút rao ném suống nước nước càng chảy manh

........................

muốn hỏi cho rõ hay giả vờ ngây ngô

chỉ có thể biết nhiều hay ít

khó ai có thể biết cho đủ.........

he he he !............

Bác haanh đúng là cao thủ tìm kiếm, cái gì bác cũng moi ra đc :cheers:

ko pại đâu bác ơi!!!!!!!!!!!! nếu đúng là em là "cao thủ" chắc cũng chưa đến lượt ...bác được ... diễm phúc thè ...lưỡi ra để khen đâu bác à Trong vũ trụ mênh ....mông này có rất nhiều ti tỉ ...tý sửu dần mão thìn tỵ ngọ mùi thân dậu... tuất ...hợi sinh sống....nói túm lại là kể cả những người ngoài hành tinh... thỉ phải đợi đến 3 vạn chín nghìn tỉ năm ánh sáng... nữa em mới nhận được lời khen ngợi chân thành của bác. Chúc bác vui vẻ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ối ối, em xin các bác, đừng khen nhau nữa kẻo mà phải tội ....... chết.

Cứ theo em nghĩ thì CAO THỦ hay THẤP THỦ chả quan trọng bằng cái việc giữ cho cái THỦ được bình an các bác ạ.

Nhà bác Haanh có cái THỦ ..... thuật gì giúp cho việc tìm kiếm được nhanh thì chia xẻ cho anh em với. Thú thực là về món này cái THỦ của em nó hơi bị kém nên lắm khi muốn tìm cái gì là cứ phải chổng mông lên mà kiếm bác ạ. Bữa trước tìm chả được , tức quá em nhờ béng bác Hoành tìm giúp, thế là có 30 giây sau khi giải thích rõ cho bác Hoành cái mình cần kiếm là bác ấy post cho luôn. Sướng lắm, nhưng mà chả dám hỏi cái THỦ .... thuật của bác ấy vì cái tội dấu dốt bác ạ.

Ngay cả giờ đây có cái muốn tìm trên diễn đàn mà vẫn chửa tìm ra, chổng mông mấy ngày rồi vẫn chửa thấy. Tức lắm nhưng đành chịu vì cái THỦ của mình nó có vậy.

@ Bác Hậu à, cái việc MOI ....... móc ấy là nghề của em đấy, suốt đời đi mót của thiên hạ nên cái việc moi móc của em cũng có nghể lắm. Chẳng những dùng tay chân mà lắm lúc còn phải dùng cả răng nữa bác ạ. Nói như các cụ là "cạp đất" ấy bác ơi. Vậy nên mong bác thương đừng cho ai cướp mất cái nghề của em bác nhé.

Hì hì, khổ thế.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ối ối, em xin các bác, đừng khen nhau nữa kẻo mà phải tội ....... chết.

Cứ theo em nghĩ thì CAO THỦ hay THẤP THỦ chả quan trọng bằng cái việc giữ cho cái THỦ được bình an các bác ạ.

Nhà bác Haanh có cái THỦ ..... thuật gì giúp cho việc tìm kiếm được nhanh thì chia xẻ cho anh em với. Thú thực là về món này cái THỦ của em nó hơi bị kém nên lắm khi muốn tìm cái gì là cứ phải chổng mông lên mà kiếm bác ạ. Bữa trước tìm chả được , tức quá em nhờ béng bác Hoành tìm giúp, thế là có 30 giây sau khi giải thích rõ cho bác Hoành cái mình cần kiếm là bác ấy post cho luôn. Sướng lắm, nhưng mà chả dám hỏi cái THỦ .... thuật của bác ấy vì cái tội dấu dốt bác ạ.

Ngay cả giờ đây có cái muốn tìm trên diễn đàn mà vẫn chửa tìm ra, chổng mông mấy ngày rồi vẫn chửa thấy. Tức lắm nhưng đành chịu vì cái THỦ của mình nó có vậy.

@ Bác Hậu à, cái việc MOI ....... móc ấy là nghề của em đấy, suốt đời đi mót của thiên hạ nên cái việc moi móc của em cũng có nghể lắm. Chẳng những dùng tay chân mà lắm lúc còn phải dùng cả răng nữa bác ạ. Nói như các cụ là "cạp đất" ấy bác ơi. Vậy nên mong bác thương đừng cho ai cướp mất cái nghề của em bác nhé.

Hì hì, khổ thế.

Bác Bình à em chả có mẹo gì đâu. Hồi đi học thầy giáo dậy em phải đọc nhiều tài liệu, đọc để biết không cần nhớ đế đó làm gì cả khi nào cần tra cứu cái gì thì mới biết cái đó nó nằm ở đâu tài liệu nào...

Tìm kiếm nhiều sẽ nhanh giống như đi lượn phố nhiều khi có ai hỏi lăng Bác Hồ ở đâu đâu biết ngay.

Đi nhiều biết nhiều đường phố tìm kiếm nhiều sẽ biết bài viết đó ở mục nào. Có đôi khi em tìm kiếm bằng cách vào xem trong

mục các bài viết của tác giả, hoặc ấn vào dấu * sau con số chỉ dấu thanks để biết các bài viết của tác giả em định tìm kiếm.

Khi đi tìm kiếm bác sẽ thấy sướng ở chỗ bác định tìm kiếm cái này nhưng ko thấy cái đó mà thấy cái kia hay hơn cái này.

Đi chơi nhiều, em cũng biết được nhiều lắm bác ạ. Tỉ dụ chỗ nào bán cao, chỗ nào nấu cao hổ cốt nấu bằng xương lợn bị bệnh

tai xanh, chỗ nào nấu cao trăn bằng xương gà H5N1, chỗ nào nấu cao ngựa bạch bằng xương bò bị bệnh lở mồm long móng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn các anh chị & các bạn nhiệt tình trả lời

em xin có thêm 3 câu hỏi ngây thơ nữa ah :

-làm thế nào để xoá bớt phần thừa(2 đoạn thẳng song song ) ở bên trong cái ô vuông này ah?

-hoặc khi muốn xoá đi chỉ 1 phần của hình vẽ thì làm thế nào ah?

-khi muốn vẽ tường , dùng offset để di chuyển 1 bản sao tường đc ko ? có tài liệu nói rằng dùng offset đc, nhưng em đã thử và ....chưa đc

vui lòng chỉ dẫn cho e đc biết với ah :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

để xóa phần thừa trong ô vuông đó thì ta dùng lệnh trim (tr) để xóa!

Trước tiên đánh lệnh trim sau đó chọn đối tượng!

Sau đó enter

Rồi chọn đoạn muốn xóa!

Chịu khó đọc những dòng lệnh yêu cầu ở dưới ô comand

Hoặc sd lệnh extrim

Rồi chọn phân vùng muốn xóa!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thêm trường hợp này nữa ah

:

-làm thế nào để xoá bớt phần thừa(2 đoạn thẳng song song ) ở bên trong cái ô vuông ah?

Híc, đúng như các bác nói bên trên, nhiều khi có thể là cao thủ, nhưng giả ngây ngô. hay 1 câu đó mẹo ?

Với cái đề bài này thì bác cho em hỏi là:

1. 2 cái đường thẳng mà bác post nên là đường line liền.

2. hay 2 cái đường thẳng song song kia nó bị cắt từng đoạn ở mép cái ô chữ nhật ( không xác định được ô vuong hay ô hình chữ nhật)

=> nói chung là rùi thế nào thì chỉ cần mở sách ra là biết cách ngay, chứ pác post câu hỏi vậy thì cứ đọc sách thêm 1001 năm nữa rùi post bài nên hỏi.

( chú ý 1001 năm nữa em trả lời cho :cheers:)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn mr thanhtranle và truongngodac đã nhiệt tình reply

em đang tập tành tiếp cận CAD nên đc mọi ng góp ý như thế này là đáng quý lắm ah

em là gà mới nên sẽ có nhiều những câu hỏi ngây thơ + ngu ngu 1tý,thế nên xin các bác thông cảm và giúp đỡ ah

điều em muốn tìm kiếm chính là lệnh trim mà thanhtranle vữa chỉ dẫn, rát tuyệt ah !thank bác thanhtranle và truongngodac nhềiu nhiều!

vậy còn câu hỏi này ah :

"khi muốn vẽ tường , dùng offset để di chuyển 1 bản sao tường đc ko ? có tài liệu nói rằng dùng offset đc, nhưng em đã thử và ....chưa đc "???

dùng lệnh copy cũng ok , nhưng em muốn thử dùng offset để biết thêm,nhưng chưa thành công,xin bác nào chỉ dẫn em cách làm đc ko ah

:cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái nét TƯỜNG của Bác 1234abc được vẻ bằng lệnh gì vậy (Line hay Pline hay Mline)?

Theo em được bít thì ngoài Line và Pline có thễ Offset được thì lệnh Mline không thể nào "O" được.

Còn nếu đường đó bác vẽ bằng Line hay Pline thì cứ việc Offset tường đoạn là "OK".

Chút kinh nghiệm chia sẻ, nếu có gì sai sót mong các tiền bối bỏ qua. Thân ./.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái nét TƯỜNG của Bác 1234abc được vẻ bằng lệnh gì vậy (Line hay Pline hay Mline)?

Theo em được bít thì ngoài Line và Pline có thễ Offset được thì lệnh Mline không thể nào "O" được.

Còn nếu đường đó bác vẽ bằng Line hay Pline thì cứ việc Offset tường đoạn là "OK".

Chút kinh nghiệm chia sẻ, nếu có gì sai sót mong các tiền bối bỏ qua. Thân ./.

oh, thanks bạn

tớ vẽ = Mline ,thảo nào dùng offset làm bn lần cũng ko đc :cheers:

xin hỏi các bậc tiền bối : ngoài aCAD, ksxd cần thiết fải biết thêm những phần mềm gì nữa ah ( ấy là em hỏi trc để chuẩn bị tinh thần :) )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:

-làm thế nào để xoá bớt phần thừa(2 đoạn thẳng song song ) ở bên trong cái ô vuông ah?

bạn hỏi ngây thơ thì Tớ trả lời ngây thơ --> bạn lấy mực đen, bôi lên cái chỗ 2 cái line đấy :)

xin hỏi các bậc tiền bối : ngoài aCAD, ksxd cần thiết fải biết thêm những phần mềm gì nữa ah ( ấy là em hỏi trc để chuẩn bị tinh thần :cheers: )

Làm kiến trúc thì học mấy cái Achitecture

Làm thiết kế kết cấu thì học Sap, Etab, Plaxic..

Làm dự toán thì học pm dự toán.

Làm tk tiến độ thi công thì học project.

+ Excel (cần lắm ), word..

Học Cad để vẽ ra bản vẽ.

oh, học nhiều thế làm gì, sống thì phải chơi bời giải trí chứ, học vừa thôi bạn ag

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn hỏi ngây thơ thì Tớ trả lời ngây thơ --> bạn lấy mực đen, bôi lên cái chỗ 2 cái line đấy :cheers:

Làm kiến trúc thì học mấy cái Achitecture

Làm thiết kế kết cấu thì học Sap, Etab, Plaxic..

Làm dự toán thì học pm dự toán.

Làm tk tiến độ thi công thì học project.

+ Excel (cần lắm ), word..

Học Cad để vẽ ra bản vẽ.

oh, học nhiều thế làm gì, sống thì phải chơi bời giải trí chứ, học vừa thôi bạn ag

quá chuẩn không phải chỉnh, học nhiều => biết nhiều, biết nhiều => khổ nhiều...

:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
oh, thanks bạn

tớ vẽ = Mline ,thảo nào dùng offset làm bn lần cũng ko đc :cheers:

xin hỏi các bậc tiền bối : ngoài aCAD, ksxd cần thiết fải biết thêm những phần mềm gì nữa ah ( ấy là em hỏi trc để chuẩn bị tinh thần :) )

Híc, học xây mà hỏi cần cái gì, trước tiên cần phải hỏi bản thân là muốn cái gì.

Đề nghị ông chuyển chủ đề này thành "Những câu hỏi ngốc nghếch" :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:

Tỷ dụ hình đó vẽ bằng lệnh Multiline Dùng lệnh trim ko cắt được , Có cách giải quyết;

1- phá vỡ đối tượng rồi trim bình thường

2- REC vẽ hình chữ nhật rồi dung lệnh trim có trường hợp

a- : gõ lệnh trim rồi Enter 2 lần, không cần phải chọn đối tượng, giới hạn cắt là hình chữ nhật sẽ cắt được hình bên ngoài hình chữ nhật. ko cắt được hình bên trong hình chữ nhật

b- gõ lệnh trim rồi chỉ Enter 1 lần rồi chọn hính giới hạn cắt là hình chữ nhật sẽ cắt đựoc cả đường bên trong và bên ngoài hình chữ nhật

Lệnh trim

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10234

Diễn đàn là nơi học tập và thư giản

giao lưu kết bạn 4 phương có phải vậy ko các bác ???[/

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tỷ dụ hình đó vẽ bằng lệnh Multiline Dùng lệnh trim ko cắt được , Có cách giải quyết;

a- : gõ lệnh trim rồi Enter 2 lần, không cần phải chọn đối tượng, giới hạn cắt là hình chữ nhật sẽ cắt được hình bên ngoài hình chữ nhật. ko cắt được hình bên trong hình chữ nhật

b- gõ lệnh trim rồi chỉ Enter 1 lần rồi chọn hính giới hạn cắt là hình chữ nhật sẽ cắt đựoc cả đường bên trong và bên ngoài hình chữ nhật

Lệnh trim

Chào bác Haanh,

Bác này chỉ được cái nói ..... đúng thôi. Cám ơn bác nhiều nha. Mình có cái vụ tìm kiếm muốn nhờ bác giúp giùm mà chửa dám, sợ bác lại phê cho mấy cái thì chít.

Đúng như bác nói đi nhiều thì biết nhiều, tìm nhiều thì thấy nhiều. Khổ nỗi nhà tớ đi cũng nhiều (đi mót mà) dưng mà thấy chả được bi nhiêu (do cái THỦ nó kém), tìm cũng lắm dưng mà thấy toàn cái mình chửa muốn tìm. Thế mới khổ chứ lị.

Diễn đàn mình quả là nơi học tập và thư giãn bác nhể, dưng mà cái vụ giao lưu kết bạn bốn phương thì hình như hơi bị hiếm phải không bác. Bác nên làm phát topic này cho oách vào bác nhé. Cứ offline liền liền là OK ngay bác nhỉ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn mr thanhtranle và truongngodac đã nhiệt tình reply

em đang tập tành tiếp cận CAD nên đc mọi ng góp ý như thế này là đáng quý lắm ah

em là gà mới nên sẽ có nhiều những câu hỏi ngây thơ + ngu ngu 1tý,thế nên xin các bác thông cảm và giúp đỡ ah

điều em muốn tìm kiếm chính là lệnh trim mà thanhtranle vữa chỉ dẫn, rát tuyệt ah !thank bác thanhtranle và truongngodac nhềiu nhiều!

vậy còn câu hỏi này ah :

"khi muốn vẽ tường , dùng offset để di chuyển 1 bản sao tường đc ko ? có tài liệu nói rằng dùng offset đc, nhưng em đã thử và ....chưa đc "???

dùng lệnh copy cũng ok , nhưng em muốn thử dùng offset để biết thêm,nhưng chưa thành công,xin bác nào chỉ dẫn em cách làm đc ko ah

:cheers:

ôi, đúng là ngây thơ ... thẩn. hihi

trong cad, trước hết bạn phải thành thạo layer trước, các lệnh còn lại bạn nên xem hướng dẫn bằng tiếng anh trên dòng command. rất dễ

bạn nên làm quen với layer, nếu không thì sau này sẽ khổ đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác Haanh,

Bác này chỉ được cái nói ..... đúng thôi. Cám ơn bác nhiều nha. Mình có cái vụ tìm kiếm muốn nhờ bác giúp giùm mà chửa dám, sợ bác lại phê cho mấy cái thì chít.

Đúng như bác nói đi nhiều thì biết nhiều, tìm nhiều thì thấy nhiều. Khổ nỗi nhà tớ đi cũng nhiều (đi mót mà) dưng mà thấy chả được bi nhiêu (do cái THỦ nó kém), tìm cũng lắm dưng mà thấy toàn cái mình chửa muốn tìm. Thế mới khổ chứ lị.

Diễn đàn mình quả là nơi học tập và thư giãn bác nhể, dưng mà cái vụ giao lưu kết bạn bốn phương thì hình như hơi bị hiếm phải không bác. Bác nên làm phát topic này cho oách vào bác nhé. Cứ offline liền liền là OK ngay bác nhỉ.

Em thầy diễn đàn là nơi thư giãn và giao lưư học tâp.học hỏi kim nghiệm.Em với bác đang nói chuyện với nhau chẳng lẽ chưa phải là bạn bốn phưong sao có khi em phải gọi bác là chú chưa biết chừng? Em tìm kiếm được nhiều vì em thích tìm kiếm.Vì em lười ko chịu mua sách học nên phải tìm kiếm. Có nhiều bài viết em có thể trả lời được ngay bác à. Nhưng em ko thích tự trả lời, em tìm kiếm. Tìm kiếm xong đã thấy người khách trả lời rồi thế mới vui bác à. Vui bởi lẽ khi em tìm kiếm cái cần tìm nhưng chưa chắc đã thấy nhưng sẽ ra được cái khác hay hơn…

Nhiều bài tìm mờ mắt cũng ko ra bác ạ có lúc tìm dễ có lúc tìm khó. Và cơ bản là phải có trên diễn đàn chứ tỉ dụ tìm chữ {BOMT} tức là món bún ốc mắm tôm là món em thích thì ko có thấy. nhưng do đi chợ nhiều nên em biết hang nào nấu bún ốc ngon. Ngày còn là sinh viên em đi chợ buôn gà đấy bác ạ! Khổ lắm í chứ có sung sướng gì?

À còn câu hỏi của bác hôm qua về hình vẽ và vẽ hình em đã trả lời rồi…bác chỉ được cái trêu trọc và bắt nạt em thôi ,thấy ghét, em ko giận bác đâu. Em còn phải học hỏi bác nhiều,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh trim

Em dùng Cad2010 thấy Multiline có thể dùng trim thoải mái ,enter một lần hay hai lần đều có thể cắt cả bên trong lần bên ngoài hình chữ nhật.

Multiline chỉ không thể áp dụng với fillet,chamfer,break mà thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em dùng Cad2010 thấy Multiline có thể dùng trim thoải mái ,enter một lần hay hai lần đều có thể cắt cả bên trong lần bên ngoài hình chữ nhật.

Multiline chỉ không thể áp dụng với fillet,chamfer,break mà thôi.

Đó là em dùng trên CAD2007 cho thông dụng

CAD2009 vẽ hai đường Multiline giao nhau ko cắt Trim được bác à

Bác có CAD2010 bác thử vẽ hai đường Multiline giao nhau xem có cắt trim được ko nhá. Mong bác trả lời sớm. em cám ơn

bác chúc bác đẹp giai khỏe trẻ thành công thành đạt!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay