Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tien2005

MPL-MultiPlot _ in nhiều bản vẽ trong file DWG (Layout + Model)

Các bài được khuyến nghị

15 giờ trước, Nguyễn Hà Huy đã nói:

phần selected order e chọn từ trái qua phải khi kiểm tra lại nó vẫn ko theo thứ tự ạ, a vào bản cad thử xem

Bạn phải click chọn từng khung tên 1 theo thứ tự từ trái sang phải chứ k phải là quét chọn từ trái sang phải đâu. Mình vừa thử trên bản vẽ của bạn vẫn in ra đúng thứ tự đấy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
37 phút trước, naturooo đã nói:

Bạn phải click chọn từng khung tên 1 theo thứ tự từ trái sang phải chứ k phải là quét chọn từ trái sang phải đâu. Mình vừa thử trên bản vẽ của bạn vẫn in ra đúng thứ tự đấy.

Chọn theo fence vẫn được nhé, cái nào đầu fence thì in trước

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình không in dc bản vẽ xref khung tên. Mong bạn hướng dẫn trường hợp này ạ.

"Error: bad argument type: numberp: nil"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 22/12/2022 tại 16:08, fixilanh đã nói:

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình không in dc bản vẽ xref khung tên. Mong bạn hướng dẫn trường hợp này ạ.

"Error: bad argument type: numberp: nil"

Vào lúc 24/12/2022 tại 10:33, Nguyễn Hà Huy đã nói:

hiện tại lisp phần chọn theo hướng thì e chỉnh từ trái qua phải ok rồi còn phần selec oder tự chọn xắp xếp kiểu nào vẫn bị loại thứ tự khổ giấy khác nhau a tien2005 ạ

xref trong bản vẽ cũng là block nên in bình thường

select order: Bạn chọn từng khung, cái nào chọn trước thì in trước, hoặc chọn theo fence, cái nào đầu fence thì thì trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 12/5/2023 tại 20:53, HUY2K đã nói:

Bác @tien2005 ơi, bác có thể thêm kiểu in tính từ mép trên thay vì mép dưới được không ạ, chứ in cái bản vẽ gần 500 cái xếp như này mà xếp lại khổ kinh. Mong bác giúp đỡ chứ quét in nó bị loạn do đanh tính mép dưới bản vẽ

Bạn có thể dùng tool này để in theo kiểu của bạn nhé: ATPplotter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@HUY2Knó là 1 chế độ chọn đối tượng trong acad giống như chọn window, cross. Để chọn theo fence thì khi yêu cầu chọn đối tượng bạn nhập chữ F rồi sau đó chon, nó giống như bạn vẽ đương pline. các đối tượng nào bị pline cắt qua và nhìn thấy được trên màn hình thì đối tượng đó được chon

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@khuong_qn2003Bạn in theo block? vào trong block kiểm tra xem có đối tượng nào nằm ngoài phạm vi khung tên, chú ý khi dùng chuột chọn các MTEXT sẽ thấy các nút màu xanh bao quanh mtext nằm ngoài phamjvi khung tên

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6 phút trước, tien2005 đã nói:

@khuong_qn2003Bạn in theo block? vào trong block kiểm tra xem có đối tượng nào nằm ngoài phạm vi khung tên, chú ý khi dùng chuột chọn các MTEXT sẽ thấy các nút màu xanh bao quanh mtext nằm ngoài phamjvi khung tên

Cám ơn chủ thớt hỗ trợ nhiệt tình, đúng là có mtext rộng ra ngoài phạm vi khung tên ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang thử viết một hàm Multi plot theo ý muốn của bản thân.

Đang gặp vấn đề lớn ở hàm (vla-PlotToFile (vla-get-Plot adoc) fileplot)

Nếu chỉ có 1 đối tượng để chọn in thì lisp hoạt động tốt.

Tuy nhiên khi chiếu đến đối tượng thứ 2 để in thì sảy ra hiện tượng máy in trong cad đang hoạt động (máy in chạy nền). Gọi hàm vla-PlotToFile sảy ra lỗi 

Em nghĩ rằng cần đợi đến khi plot thứ nhất xong thì mới plot lần thứ 2. nhưng làm sao để biết status plot để đợi

Các bác dùng cách nào để giải quyết vấn đề này chỉ em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 20/8/2023 tại 10:46, tannguyen291 đã nói:

Em đang thử viết một hàm Multi plot theo ý muốn của bản thân.

Đang gặp vấn đề lớn ở hàm (vla-PlotToFile (vla-get-Plot adoc) fileplot)

Nếu chỉ có 1 đối tượng để chọn in thì lisp hoạt động tốt.

Tuy nhiên khi chiếu đến đối tượng thứ 2 để in thì sảy ra hiện tượng máy in trong cad đang hoạt động (máy in chạy nền). Gọi hàm vla-PlotToFile sảy ra lỗi 

Em nghĩ rằng cần đợi đến khi plot thứ nhất xong thì mới plot lần thứ 2. nhưng làm sao để biết status plot để đợi

Các bác dùng cách nào để giải quyết vấn đề này chỉ em với.

Bạn chú ý đến biến hệ thống BACKGROUNDPLOT = 0

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
15 giờ trước, tien2005 đã nói:

Bạn chú ý đến biến hệ thống BACKGROUNDPLOT = 0

tks bác nhé. Hôm đấy lục khắp internet mới ra. Bác không nói sớm làm em vất vả cả buổi trời. :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 11/9/2023 tại 23:12, Nguyễn Phương Quang đã nói:

Mình dùng Cad 2024! Mỗi lần chỉ in được một file cad! Muốn in file cad tiếp theo lại phải tắt hoàn toàn cad đi sau đó mở lại mới in tiếp được!

mk xài cad 2024 có bị sao đâu nhỉ, xài hẳn bản 2024.2 của autodesk luôn key cờ rách của tàu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 29/10/2023 tại 10:17, Tranvu2803 đã nói:

Cám ơn a đã chia sẻ lisp rất hay này, e đang có vấn đề khi in nhiều bản vẽ với screening khác nhau thì phải làm sao ạ

Lisp chỉ in các bản vẽ được chọn trong file, không can thiệp vào file định nghĩa nét in *.CTB *.STB

Trong file có nhiều screening thì Bạn cài đặt theo màu, mỗi màu tương ứng với các giá trị screening khác nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 17/11/2023 tại 23:51, Xuân Lộc đã nói:

Bác @tien2005em bị lỗi hiểm thị độ phân giải 4k win 11 ạ. Mong bác fix lỗi hiểm thị và lisp có chế độ đổi ngôn ngữ thuần tiếng việt ko ạ

Bạn chụp màn hình rồi đưa lê đây xem như thế nào. ngôn ngữ thuần Việt dễ bị lỗi hiển thị do ngôn ngữ lisp của CAD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã cập nhật tại bài #1: thêm các lựa chọn sắp xếp khi in, lưu cấu hình của giao diện ra file (trước khi in Bạn phải chọn máy in, giấy và nét in cho phù hợp), fix lỗi

@AlexJuina

• Like 2
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay