Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vanduong

Thế nào là người có bản lĩnh

Các bài được khuyến nghị

Đang gặp một sự cố ngoài ý muốn - hụt hẫng chán nản

Phải làm sao để vượt qua đây

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Người có bản lĩnh là người biết "đứng dậy" và "đi" sau những lần "vấp ngã" trong cuộc sống.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Là người luôn mỉm cười ko biết hụt hẫng chán nản là gì!!! He he he

Như iem chả hạn, liên tục bị sì pam bắn đạn lửa liên tục nhưng vẫn mỉm cười trước thời đại!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như iem chả hạn, liên tục bị sì pam bắn đạn lửa liên tục nhưng vẫn mỉm cười trước thời đại!

Em đang tưởng tượng ko biết miệng bác haanh.....................to như thế nào nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đang tưởng tượng ko biết miệng bác haanh.....................to như thế nào nhỉ

Bác không phải tưởng tượng đâu. Đây nè

Câu đố của em tiếp theo: Đố bác nào vẽ được cái đôi môi thanh lịch của em nhanh nhất chỉ có một đối tượng Found duy nhất! (Vẽ tự do ko cần nhập kích thước đ ể có đôi môi cân đối)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cứ uống rượu là hết buồn hôm nay say ngày mai ta lại tỉnh!

Ai bảo nhậu lai rai là khổ?

Tôi mơ màng, men rượu bốc lên cao.

Có những ngày say xỉn té cầu ao,

Vợ bắt được, chưa mắng câu nào đã khóc.

Cô bé nhà bên nhìn tôi cười khúc khích

Chị giận anh rồi, tối sang ngủ với em

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Cho ngày hôm nay

Có hai ngày trong tuần chúng ta không nên lo lắng.

Một là ngày hôm qua, với những sai lầm, những âu lo, những tội lỗi, những thiếu sót ngớ ngẩn, sự nhức nhối và những nỗi đau. Ngày hôm qua đã đi qua. Mọi tiền bạc trên đời này cũng không thể đem ngày hôm qua quay trở lại. Chúng ta không thể huỷ bỏ một hành động mà chúng ta đã làm cũng như không thể nào xoá đi một ngôn từ mà chúng ta đã thốt ra. Ngày hôm qua cũng đã đi xa rồi.

Còn một ngày nữa mà chúng ta cũng không nên lo lắng, đó là ngày mai với những kẻ thù quá quắt, gánh nặng cuộc sống, những hứa hẹn tràn trề hi vọng mà việc thực hiện thì tồi tệ. Mặt trời của ngày mai sẽ mọc lên hoặc là chói lọi hoặc là khuất sau một đám mây, nhưng dù gì thì nó vẫn sẽ mọc lên. Và ngay trước khi nó mọc lên vào ngày mai chúng ta vẫn chẳng có mối đe dọa nào, bởi lẽ nó vẫn chưa được sinh ra cơ mà.

Vì vậy, chỉ còn một ngày duy nhất - ngày hôm nay - Bất cứ ai đều phải đấu tranh để sống dù chỉ một ngày. Thật ra chẳng phải những gì trải qua ngày hôm nay khiến chúng ta lo lắng, mà đó chính là sự hối tiếc về những gì đã xảy ra ngày hôm qua và những lo sợ về những gì ngày mai có thể đem đến.

2. Một hoàn cảnh hai cuộc đời

Hai đứa trẻ nọ có một người cha tối ngày say xỉn. Tuổi thơ của chúng trôi qua với hình ảnh một người cha rất đáng sợ mỗi khi nhậu say về. Năm tháng qua đi, hai cậu đã lớn và mỗi người có một cuộc sống của riêng mình.

Một nhà tâm lý học đi tìm thực tế cho bài nghiên cứu "Tác động của sự say xỉn" đã tìm đến hai người. Một người giờ đây đã trở thành phiên bản mới của cha cậu ngày xưa: một tay bợm nhậu suốt ngày chìm trong bia rượu. Còn người kia lại là một trong những người đi đầu trong việc phòng chống bia rượu.

Nhà tâm lý học hỏi người đầu tiên: "Tại sao anh trở thành bợm nhậu?"

Và hỏi người thứ hai: "Tại sao anh lại tham gia phong trào bài trừ rượu bia?"

Thật là bất ngờ, cả hai cùng đưa ra một câu trả lời: "Có một người cha như vậy đương nhiên là tôi phải trở thành người như thế này rồi."

Có ai đó đã từng nói: "Cảnh khổ là một nấc thang cho bậc anh tài, một kho tàng cho kẻ khôn khéo, một vực thẳm cho kẻ yếu đuối."

Hoàn cảnh không bao giờ là nguyên nhân cho những hành động không đúng mực, tiêu cực hoặc sai trái. Nó chỉ là lý do để những kẻ lười biếng, không có ý chí và tâm hồn hẹp hòi vịn vào đó để tự bào chữa cho mình mà thôi.

Trong cuộc sống, không có trở ngại nào lớn bằng việc mình cho bản thân mình cái quyền được vấp ngã.

3. Cực lạc và địa ngục

Trước kia có vị đại từ thiện, một hôm trong mộng được Diêm Vương dẫn đi thăm quan địa ngục, trong địa ngục phát hiện mọi người đang cãi nhau. Vốn là ở địa ngục có một cái bàn lớn, trên bàn bày một số món ăn, mỗi người cầm một cái thìa rất dài. Do thìa quá dài nên không có cách nào đưa thức ăn vào miệng, mà dùng tay thì không với được thức ăn nên mỗi người đều hí hoáy nghĩ cách đưa thức ăn vào miệng với cái thìa dài trong tay. Nguyên nhân cãi nhau là thao tác chiếc thìa quá dài mà va chạm với nhau.

Tiếp theo, ông ta lại lên thăm viếng cõi cực lạc. Thật kỳ lạ, quang cảnh nơi đây không khác gì địa ngục, cũng một chiếc bàn lớn, với các món ăn và những chiếc thìa rất dài. Điểm duy nhất khác nhau là mọi người ở đây ăn uống với nhau một cách vui vẻ. Tại sao vậy? Vì mọi người dùng chiếc thìa rất dài đó để xúc thức ăn cho nhau, do đó, mọi người đều có thể ăn được, không ai tranh chấp hay gây khó dễ.

Vị đại từ thiện bỗng nhiên tỉnh ngộ. Vốn cực lạc và địa ngục không có sai biệt, sai biệt chính là ở tâm, ở cách nghĩ và phương thức của mỗi người. Có người cả ngày ở trong lo sợ và nghi hoặc, tự mình giới hạn để bảo vệ mình, chỉ sợ có người khác làm hại mình nhưng lại muốn đi tìm một cõi hoà lạc yên vui. Kỳ thực chỉ cần xả bỏ tâm ma, bao dung mọi người, một lòng hướng thiện, luôn giữ cho trong tâm thanh thản, thì có thể khiến cho địa ngục biến thành thiên đường, ngược lại, một lòng tự tư tự lợi có thể khiến cho thiên đường cực lạc yên vui biến thành địa ngục đau khổ.

Thiên đường làm gì có! Địa ngục làm gì có! Thiên đường, địa ngục đều là ảo ảnh biến hoá của tâm mà thôi. Chỉ cần nghĩ sao làm vậy, cần gì phải cầu khấn đâu xa.

(sưu tầm)

• Vote tăng 9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Người có bản lĩnh là người dám khóc :(

Khóc cho dòng lệ tuôn trào

cuốn trôi đi những gì là yếu đuối

để trong người còn lại

sự can đảm và nghị lực.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Người có bản lĩnh là người dám khóc :(

ô hô, bác Mũn vui tính thật,

té ra đàn ông là không bản lĩnh hết à (vì chỉ có con gái mới khóc)

:(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ mỉm cười không thôi ư

hic hic hic

Vấp ngã - không phải - mà quan điểm của bản thân đã bị thay đổi. Làm trái với những gì mà mình đã định ...

vân ... vân ...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình lại không nghĩ như vậy. Xưa nay chỉ con gái mới khóc, con trai không bao giờ khóc cả. Làm được điều mà những người bình thường không làm được hoặc không dám làm đó là bản lĩnh. Vì vậy mà chỉ người đàn ông bản lĩnh mới dám khóc. hehe. Nói vậy chứ, mình nghĩ khi buồn thất bại dù là ai thì bạn cũng nên san sẻ với người khác, như bạn chủ topic này, được san sẽ nỗi buồn, có thêm lời khuyên; và đặc biệt là thấy vẫn có những người quan tâm đến mình. Được như vậy thiết nghĩ, cuộc sống cũng đã tười đẹp, và cũng như đã thấy được " thiên đường". Chúc tất cả mọi người vui!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chỉ mỉm cười không thôi ư

hic hic hic

Vấp ngã - không phải - mà quan điểm của bản thân đã bị thay đổi. Làm trái với những gì mà mình đã định ...

vân ... vân ...

Mình thấy bạn nói hơi khó hiểu, có thể do bạn đang stress. Mình muốn nói: Cuộc sống luôn thay đổi, ai cũng muốn kiên định con đường mình đi, làm được điều mình thích. Nhưng, cuộc sống đâu bằng phằng, lúc nào cũng như ý mình, càng trưởng thành càng có nhiều áp lực, yếu tố để không thể làm theo ý mình. Mình nhớ một lần xem phim, một nhân vật nói rằng: " Khi trẻ thì ai cũng đều muốn làm theo ý mình cả, để rồi chỉ mang thiệt cho mình". Đó là một nhận xét của một người từng trải. Mình nghĩ nó có lý. Mình không khuyên bạn nên thay đổi ý kiến của mình, nhưng hay khách quan nhìn nhận việc thay đổi những quan điểm cũ của mình. Hãy xem nó có còn phù hợp với mình hiện tại. " Dĩ bất biến, ứng vạn biến",câu này của HCM nói với cụ Kháng trước khi sang Pháp. Đây là tư tưởng rất hay cho việc cư xử của chúng ta: nhạy bén, uyển chuyển..

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình thấy bạn nói hơi khó hiểu, có thể do bạn đang stress. Mình muốn nói: Cuộc sống luôn thay đổi, ai cũng muốn kiên định con đường mình đi, làm được điều mình thích. Nhưng, cuộc sống đâu bằng phằng, lúc nào cũng như ý mình, càng trưởng thành càng có nhiều áp lực, yếu tố để không thể làm theo ý mình. Mình nhớ một lần xem phim, một nhân vật nói rằng: " Khi trẻ thì ai cũng đều muốn làm theo ý mình cả, để rồi chỉ mang thiệt cho mình". Đó là một nhận xét của một người từng trải. Mình nghĩ nó có lý. Mình không khuyên bạn nên thay đổi ý kiến của mình, nhưng hay khách quan nhìn nhận việc thay đổi những quan điểm cũ của mình. Hãy xem nó có còn phù hợp với mình hiện tại. " Dĩ bất biến, ứng vạn biến",câu này của HCM nói với cụ Kháng trước khi sang Pháp. Đây là tư tưởng rất hay cho việc cư xử của chúng ta: nhạy bén, uyển chuyển..

Em ko đồng cảm được với quan điểm cuả anh" Khi trẻ thì ai cũng đều muốn làm theo ý mình cả, để rồi chỉ mang thiệt cho mình"...Nói như anh tức là gió chiều nào che chiều đó là bị động là ngại đấu tranh sợ tránh ...đâu . Ra đường thấy kẻ cướp trấn lột người khác mũ ni che tai ko dám .... sợ bị trả thù...cháy nhà hàng xóm bình chân như vại, sợ chữa cháy ...cháy mất cái quần đẹp của mình.

Nếu thấy ý muốn của mình đúng mình phải theo đuổi đến cùng mới là người có bản lĩnh!

"Dĩ bất biến, ứng vạn biến" là "lấy một sự bình tĩnh, chống lại ngàn sự biến động". Lòng ta không "biến" thì ắt không còn bất cứ "vạn biến" nào lung lạc được ta:

Dù ai nói ngả nói nghiêng- lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân. câu ca dao xưa luôn đúng trong mọi thời đại!

Sống không giận không hờn không oán trách

Sống mỉm cười với thử thách chông gai

Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai

Sống chan hòa với những người chung sống

Sống là động nhưng lòng luôn bất động

Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương

Sống yên vui danh lợi mãi coi thường

Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em ko đồng cảm được với quan điểm cuả anh" Khi trẻ thì ai cũng đều muốn làm theo ý mình cả, để rồi chỉ mang thiệt cho mình"...Nói như anh tức là gió chiều nào che chiều đó là bị động là ngại đấu tranh sợ tránh ...đâu . Ra đường thấy kẻ cướp trấn lột người khác mũ ni che tai ko dám .... sợ bị trả thù...cháy nhà hàng xóm bình chân như vại, sợ chữa cháy ...cháy mất cái quần đẹp của mình.

Nếu thấy ý muốn của mình đúng mình phải theo đuổi đến cùng mới là người có bản lĩnh!

"Dĩ bất biến, ứng vạn biến" là "lấy một sự bình tĩnh, chống lại ngàn sự biến động". Lòng ta không "biến" thì ắt không còn bất cứ "vạn biến" nào lung lạc được ta:

Dù ai nói ngả nói nghiêng- lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân. câu ca dao xưa luôn đúng trong mọi thời đại!

Sống không giận không hờn không oán trách

Sống mỉm cười với thử thách chông gai

Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai

Sống chan hòa với những người chung sống

Sống là động nhưng lòng luôn bất động

Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương

Sống yên vui danh lợi mãi coi thường

Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Bác haanh ui! sống là phải như vầy đúng không

Dù đục dù trong ,con sông vẫn chảy

Dù cao dù thấp ,cây lá vẫn xanh

Dù người phàm tục hay kẻ tu hành

Đều phải sống từ những điều rất nhỏ

Ta hay chê cuộc đời méo mó

Tại sao ta không tròn tự trong tâm

Đất ấp ôm cho muôn hạt nảy nầm

Nhưng chồi tự vươn mình tìm ánh sáng

Nếu tất cả đường đời đều trơn láng

Có thể nào ta nhận ra ta

Ai trong đời đều có thể tiến xa

Nếu có khả năng tự mình đứng dậy

Hạnh phúc ,cũng như cuộc đời này vậy

Không chi dành cho một riêng ai :(

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai bảo bác thế

***có bác nào có địa chỉ của thẳng cha trọng tại bắt trận hôm qua ko

:( :( :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Người bản lĩnh phải luôn có trách nhiệm với việc mình đã làm.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn không hiểu ý của mình. Cái ví dụ minh hoạ cho luận điểm của bạn hoàn toàn không đúng với những điều mình nói. " Khi trẻ thì ai cũng đều muốn làm theo ý mình cả, để rồi chỉ mang thiệt cho mình". Câu nói này là một người từng trải, ông ta đã từng trải qua sóng gió và cũng đá từng "làm theo ý mình" để rồi "mang vạ", ông ta muốn nói rằng: tuổi trẻ đôi khi bồng bột nông nổi chưa nghĩ qua tất thảy, để rồi làm dại mà mang thiệt vào mình. Trong cuộc sống chúng ta nên suy nghĩ một cách chín chắn và linh hoạt, có một cái nhìn khách quan trước khi làm việc gì đó. Không phải ai cũng ra đường, gặp cướp, chống trả và trở thành "anh hùng" được như bạn nói; cuộc sống quá phức tạp và còn nhiều điều hơn những điều bạn nói. Phải tỉnh táo và khôn ngoan mới giải quyết được đó bạn. Ví như bạn vừa nói: gặp cướp và bạn ra tay tương trợ... tuyệt! đó là hành động đáng khen, nhưng...hãy nghĩ: nó đi xe "thành thần", bạn lại là "một công dân gương mẫu" trong thi hành luật giao thông. Liệu bạn có thể tóm được chúng, hay rồi lại gây tại nạn cho người khác hoặc chính bạn thân mình bị tai nạn mà cướp vẫn không bắt được. Hix, như vậy liệu có là khôn ngoan, có phải là người bản lĩnh. Mong bạn phân xử cho mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn không hiểu ý của mình. Cái ví dụ minh hoạ cho luận điểm của bạn hoàn toàn không đúng với những điều mình nói. " Khi trẻ thì ai cũng đều muốn làm theo ý mình cả, để rồi chỉ mang thiệt cho mình". Câu nói này là một người từng trải, ông ta đã từng trải qua sóng gió và cũng đá từng "làm theo ý mình" để rồi "mang vạ", ông ta muốn nói rằng: tuổi trẻ đôi khi bồng bột nông nổi chưa nghĩ qua tất thảy, để rồi làm dại mà mang thiệt vào mình. Trong cuộc sống chúng ta nên suy nghĩ một cách chín chắn và linh hoạt, có một cái nhìn khách quan trước khi làm việc gì đó. Không phải ai cũng ra đường, gặp cướp, chống trả và trở thành "anh hùng" được như bạn nói; cuộc sống quá phức tạp và còn nhiều điều hơn những điều bạn nói. Phải tỉnh táo và khôn ngoan mới giải quyết được đó bạn. Ví như bạn vừa nói: gặp cướp và bạn ra tay tương trợ... tuyệt! đó là hành động đáng khen, nhưng...hãy nghĩ: nó đi xe "thành thần", bạn lại là "một công dân gương mẫu" trong thi hành luật giao thông. Liệu bạn có thể tóm được chúng, hay rồi lại gây tại nạn cho người khác hoặc chính bạn thân mình bị tai nạn mà cướp vẫn không bắt được. Hix, như vậy liệu có là khôn ngoan, có phải là người bản lĩnh. Mong bạn phân xử cho mình.

Dậy nói tóm lại ra đường thấy ăn cướp là ra tay tương trợ hay là làm ngơ các pác nhỉ.Theo thì cứ TÙY CƠ ỨNG BIẾN :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có đúng không Bác

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có đúng không Bác

Trích dẫn(haanh @ post=)

hì hì. cứ đâm đầu vào đi :

chiến thắng -> bản lĩnh, dám nghĩ giám làm

thua cuộc -> liều mạng, không tính trước tính sau

he he he cuộc đời là thế mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác rất chi là bản lĩnh :(

Bản lĩnh là dám ngồi xổm (ngồi xổm ít thôi chứ không thì bị trĩ chít) trên dư luận và quan trong là cuối tháng có tên trong bản lĩnh lương hị hị.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có đúng không Bác

Chưa đúng đâu bác Vanduong à.

Dám nghĩ dám làm và cả dám chịu trách nhiệm về việc mình đã làm mới có thể có được tí cái bản lĩnh đàn ông thời nay bác ạ. Bởi đôi khi cái ta cho là đúng thì thiên hạ họ lại bảo rằng sai. Mà thực ra thì trong cuộc đời ta sai nhiều chứ đúng được bao nhiêu. Bởi vậy ta phải luôn chịu trách nhiệm về cái ta đã làm bác ạ. Ta khác với thánh là ở chỗ thánh có sai thì ta phải chịu chứ thánh chả chịu bao giờ, còn ta thì phải chịu tuốt bác ạ. Cho nên làm thánh dễ hơn làm cái thằng người nhiều và chả cần phải có bản lĩnh bi nhiêu bác ơi.

Vậy nên mình chả mong bác lên thánh đâu, bác cứ là bác cho anh em được nhờ tí chút bác nhé.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay