Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cadvietedu

[NO]Bài 01: Thiết lập giao diện và thói quen dùng ACAD

Các bài được khuyến nghị

Em gửi bài tập

Cho em hỏi là:

1: Trước em học vẽ kỷ thuật thì thầy cô nói là không có tỉ lệ bản vẽ như 1/30, 1/60 ví dụ thế, nhưng trước mấy tháng trước em có bố trí bản vẽ xây dựng cho một anh kia bên layout thì một bản vẽ có quá nhiều chi tiết (bản vẽ thép) mà mình muốn có một tỉ lệ như 1/25.1/50, 1/100 thì nhiều lúc là nó không vừa với khổ giấy mình muốn bố trí có thể nó vượt qua hay che lấp bởi các viewport khác vậy em hỏi là có thể dùng tỉ lệ 1/30, hay 1/60 được không, và nó có đúng không

2: Trong phần sheetset thì có cách nào đưa nó ra xuất hiện  như mình đưa các lệnh trong cad hiện lên 2 bên màn hình của cad hay không thay vì mỗi khi dùng thì dùng tổ hợp phím Ctrl + 4 hay không 

http://www.mediafire.com/download/f7yv6nb07bhf7dl/LamPham_cadviet_01.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đã set bạn lên level tiếp theo.

Các câu hỏi của bạn được trả lời như sau:

1. 1/30 và 1/60 có dùng được không? có đúng không? thì phải xem thế nào là đúng. Thường thì các tiêu chuẩn chỉ quy định tỷ lệ "ưu tiên" chứ không bắt buộc. Bạn có thể search và xem tiêu chuẩn TCVN 7286:2003 về tỷ lệ bản vẽ để biết kỹ hơn.

2. Lệnh Sheetset tương ứng với phím Ctr+4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới học bài 1 và có 1 vài thắc mắc như sau:

Khái niệm về mã lệnh Script? mã ^C? Tool pallet? Chúng có ích lợi gì?

Dùng dtext có lợi hơn mtext như thế nào?

ĐÍnh kèm file bài tập về nhà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã set bạn lên level tiếp theo.

Về mã script, mã ^C tương ứng với phím Esc, phải cho vào để khi bạn sử dụng lệnh script giữa các lệnh khác, thì AutoCAD sẽ thoát lệnh khác trước khi thực hiện lệnh của script. Ví dụ bạn đang ở giữa lệnh move, nếu lệnh script thực hiện lệnh line, thì lệnh line này sẽ là nhập liệu cho lệnh move và như vậy là vô nghĩa. Để thực hiện lệnh Line, AutoCAD sẽ nhấn Esc 2 lần để thoát lệnh move, sau đó mới thực hiện lệnh line.

Về Dtext và Mtext, nếu bạn dùng dtext, tất cả các chữ trong bản vẽ thuộc 1 style đều có font giống nhau, điều này nhiều khi không đúng với Mtext, vì thế dùng Dtext sẽ đồng bộ hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh TOOLPALETTES

Sau đó bạn có thể new một palette riêng cho mình bằng cách phải chuột vào khoảng trống trên palette rồi chọn New Palette.

Tiếp theo, bạn kéo và thả các đối tượng của bản vẽ AutoCAD vào, bạn sẽ có được các công cụ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dear Admin,

Cho em hỏi khi em đặt lệnh tắt LAYOFF là số 1 trên bàn phím, dùng được 1 thời gian thì autocad lại không hiểu lệnh tắt em đặt. Em có cài lại cad nhưng đặt lại lệnh tắt như cũ vẫn không được? Hãy giải thích giùm em!

Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đặt lệnh tắt bằng lệnh gì?

Bạn thử dùng lệnh ALIASEDIT, xem lệnh số 1 ACAD đang đặt là lệnh tắt của lệnh gì?

Khi gõ 1 thì ACAD báo gì bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay