Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cadvietedu

[NO]Bài 02: Pha vẽ - Tiêu chuẩn Mỹ - Tỷ lệ - Layout

Các bài được khuyến nghị

Chào bạn,

Chưa hiểu câu hỏi của bạn, có phải ý bạn là làm sao để tạo được các block?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào bạn,

Chưa hiểu câu hỏi của bạn, có phải ý bạn là làm sao để tạo được các block?

Trong hộp thoại đó có nhiều Block được tạo khác nhau để đưa vào đây đúng không anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À,

Block này nằm sẵn trong file CADVietStandard, khi bạn sử dụng file CADVietStandard thì có sẵn cái này.

Để tạo một file như CADVietStandard, bạn tạo file bình thường với các block là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nạp bài

Em có câu hỏi như sau:

Trong pha vẽ 1 khi thực hiện vẽ các nét tim (nét đứt) tiến hành vẽ bên model thì em có thấy nó dãn cách giữa các khoảng nhưng khi tiến hành bố trí bên layout thì không thấy hiện lên. Em thường thực hiện là kích vào từng đường đó để cho nó có một khoảng dãn cách theo mắt nhìn hợp lý là được, nhưng em thấy có thể như vậy thì các nét dãn cách của các vewport sẽ không bằng nhau (em thường bố trí nhiều vewport trên một bản vẽ và các vewport có nhiều tỉ lệ khác nhau ) vậy có cách nào để các đường nét đứt đó bằng nhau khi tỉ lệ giữa các vewport là khác nhau không, khoảng giản cách nó có phụ thuộc vào tỉ lệ bản vẽ không, hay có thể sử lý trực tiếp ngay khi vẽ trên model mà qua bên layout thì nó vẫn hiện lên hợp lý không

http://www.mediafire.com/download/ku7l8cnonu971ce/LamPham_cadviet_01.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã set bạn lên level tiếp theo.

Khi bạn đã vẽ layout, bạn nên để Linetypescale (bằng lệnh LTS) bằng 1. Khi đó bên model có thể không thấy nét đứt, nhưng bên layout sẽ thấy các nét đứt đồng bộ nhau (cho dù ở các tỷ lệ bản vẽ khác nhau).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một số vấn đề về bài 2

1. Có phải pha 1 thực hiện trên model, pha 2 thực hiện trên layout không?

2. Phần tô hacth nên thực hiện trên model hay layout.

3. Bài 2 không thấy có kiểm tra trực tuyến như bài 1 để củng cố kiến thức.

Đính kèm file BTap 2http://www.cadviet.com/upfiles/4/102116_bai_tap_2.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã set bạn lên level tiếp theo.

Đúng là về cơ bản thì pha 1 là vẽ trên model, pha 2 trên layour.

Riêng hatch thì vẽ trên model.

Mình sẽ xem lại về online và giải đáp sau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật ra việc xác định tỉ lệ bản vẽ cho từng chi tiết thường không chọn được ngay từ đầu mà phụ thuộc vào việc bố trí các chi tiết này vào khổ giấy in. Cho nên, việc lập nhiều tỉ lệ như cadviet cũng tốt, nhưng đơn giản hơn là cứ chọn một tỉ lệ nào đó đủ để thấy khi đo vẽ cho tất cả các tỉ lệ bên model. Trong layout xác đinh từng tỉ lệ cho từng chi tiết. Sau đó dùng lệnh chspace chuyển tất cả các dim qua layout rồi đưa về 1 dim chuẩn heigh text =2.5. Như vậy thao tác vừa nhanh gọn, dể sửa đổi (do thực hiện bên model) và cũng  mà in cũng đẹp nữa. Các bạn thấy cách như vậy được không, có hạn chế gì không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn,

Trên diễn đàn cadviet.com cũng đã thảo luận về nhiều cách vẽ và có rất nhiều cách, bạn có thể tham khảo bằng cách dùng công cụ tìm kiếm và trao đổi ở các chủ đề đó.

Cách CADViet đang hướng dẫn có thể sẽ khác với cách vẽ của nhiều người nhưng đây là cách vẽ của các công ty thiết kế chuyên nghiệp vẫn đang sử dụng. CADViet không "tự nghĩ" ra cách này và vì thế, cũng không "bảo vệ" sự đúng đắn hay so sánh tốt xấu của cách vẽ này. Nhiệm vụ của CADViet chỉ đơn giản là hướng dẫn các bạn làm theo những gì các công ty chuyên nghiệp đang làm thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay