Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
number@2

3d cad xuất sang 3dmax 9 khối tròn không bị phân nhiều mảnh

Các bài được khuyến nghị

các bạn giúp mình với, khi vẽ 3d bên cad các khối tròn, hình vòm, khối vòng cung , khi xuất sang 3dmax 9 thi các khối đó không tròn ,khối vòm cong bi gảy khúc phân đoạn, có cách nào để các khối đó tròn , vòm cong không bị phân đoạn gảy khúc khi render rất xấu vì cột tròn bị gảy khúc phân đoạn nhiều , thank các bạn trước :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn xuất nét 2D thì tớ biết cách khắc fục chứ khối 3D thì tớ chịu vì tớ mù cad 3D :|

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bạn giúp mình với, khi vẽ 3d bên cad các khối tròn, hình vòm, khối vòng cung , khi xuất sang 3dmax 9 thi các khối đó không tròn ,khối vòm cong bi gảy khúc phân đoạn, có cách nào để các khối đó tròn , vòm cong không bị phân đoạn gảy khúc khi render rất xấu vì cột tròn bị gảy khúc phân đoạn nhiều , thank các bạn trước :lol2:

Trong CAD3D Khi bạn vẽ các khối vòm hay cột tròn trước khi vẽ bạn có thể sử dụng lệnh SURFTAB1 và SURFTAB2 để tăng các đường Sinh xung quanh đối tượng ( càng nhiều thì càng tròn , nhưng cũng kg nên nhiều quá sẽ nặng ) . Mình nghĩ cách này sẽ khắc phục được nhược điểm trên . Còn 1 cách nữa nhưng cách này mình kg rõ lắm . Đó là chỉnh 1 thông số nào đó trong cái bảng khi IMPORT qua MAX . bạn nào biết chỉ dùm cho mình với nhé .

Thanh all !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bạn giúp mình với, khi vẽ 3d bên cad các khối tròn, hình vòm, khối vòng cung , khi xuất sang 3dmax 9 thi các khối đó không tròn ,khối vòm cong bi gảy khúc phân đoạn, có cách nào để các khối đó tròn , vòm cong không bị phân đoạn gảy khúc khi render rất xấu vì cột tròn bị gảy khúc phân đoạn nhiều , thank các bạn trước :lol2:

minh` nghĩ cái này rất đơn giản

thay vì bạn dùng lệnh EXP trong cad thì bây h bạn vào trong max rồi impos trực tiếp file cad vào max là ok

với cách này thì mình chưa bao h thấy khối tròn mà bị gãy khuc cả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em nhớ không nhầm thì bác tăng cái thông số smooth agle trong bảng impost là đc!

Cái này để tớ thử xem . Tớ cũng đang cần biết cái này . Nhiều khi vẽ bên 3D CAD mà quên kg tăng đường sinh lên nên nó kg dc tròn trịa lắm . Thank bạn nhé !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này để tớ thử xem . Tớ cũng đang cần biết cái này . Nhiều khi vẽ bên 3D CAD mà quên kg tăng đường sinh lên nên nó kg dc tròn trịa lắm . Thank bạn nhé !!

Em cũng k bít có đc không nữa, em chỉ toàn export từ max sang cad để lấy mặt đứng các trục chứ chưa làm ngược lại bao giờ, với lại cái lỗi này em chỉ gặp khi dùng max8, còn max9 thì chưa bị bao giờ, bác cứ thử xem sao, chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em cũng k bít có đc không nữa, em chỉ toàn export từ max sang cad để lấy mặt đứng các trục chứ chưa làm ngược lại bao giờ, với lại cái lỗi này em chỉ gặp khi dùng max8, còn max9 thì chưa bị bao giờ, bác cứ thử xem sao, chúc vui!

Chỉnh trong Max la được rùi bạn ơi! Trong cái bản Import bạn chọn Smooth angel khoảng 45, Maximum surface deviation for 3d max = 1 la OK rùi (thông số này càng cao thì độ gãy khúc càng nhiều)... Chúc vui

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo