Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
svba1608

Ngày Thế giới không hút thuốc lá

Thuốc lá hay sức khoẻ?  

19 thành viên đã bầu chọn

1. 1. A.Bạn có hút thuốc lá không?

• 14
    • Không
      5
  2. 2. B.Bạn thường hút loại gì?

• Vinataba
      5
    • Loại khác
      14
  3. 3. C.Theo bạn hút thuốc lá có hại gì?

• Hại cho sức khoẻ
      4
    • Hại về kinh tế
      2
    • Hại cho người khác
      2
    • Gây ô nhiễm môi trường, phản cảm, mất mỹ quan.
      1
    • Tất cả các ý kiến trên.
      15
    • Ý kiến khác.
      3

Các bài được khuyến nghị

Trên thế giới hiện có 1,3 tỷ người hút thuốc lá. Thuốc lá giết chết một nửa số người sử dụng nó. Một nửa số này chết ở lứa tuổi trung niên. Mỗi năm có khoảng 4,9 triệu người, tức là 8 giây lại có một người chết do hút thuốc lá và ước tính đến năm 2025, con số này sẽ lên 10 triệu người (70% trong số đó là ở các nước đang phát triển). Tại Việt Nam, tỷ lệ hút thuốc ở nam giới là 56,1%, ở nữ là 1,8%, và mỗi năm có khoảng 30.000-40.000 ca tử vong do thuốc lá.

Tại Việt Nam 50 % nam giới và 3,4% nữ giới hút thuốc lá (theo thống kê của Tổ chức Sức khỏe Thế Giới cao nhất châu Á. 26% thanh thiếu niên có độ tuổi từ 15 – 24 hút thuốc lá. Trên 40% nam cán bộ y tế và 1,3 % nữ cán bộ y tế hút thuốc lá. Nếu không có biện pháp can thiệp kịp thời, 10% dân số Việt Nam nghĩa là vào khoảng 7,5 triệu người Việt Nam sẽ chết sớm do hút thuốc lá. Cũng theo ước tính của Tổ chức Sức khỏe Thế Giới, tới năm 2020 số người Việt Nam chết do sử dụng thuốc lá sẽ nhiều hơn số người chết do HIV/AIDS, lao, tai nạn giao thông và tự tử cộng lại!

Hưởng ứng ngày Thế giới không hút thuốc lá 31/05/2009.

Còn chờ gì nữa!

Hãy từ bỏ thuốc lá ngay hôm nay!

các bác mem nam Cadviet nhé!

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Trên thế giới hiện có 1,3 tỷ người hút thuốc lá. Thuốc lá giết chết một nửa số người sử dụng nó. Một nửa số này chết ở lứa tuổi trung niên. Mỗi năm có khoảng 4,9 triệu người, tức là 8 giây lại có một người chết do hút thuốc lá và ước tính đến năm 2025, con số này sẽ lên 10 triệu người (70% trong số đó là ở các nước đang phát triển). Tại Việt Nam, tỷ lệ hút thuốc ở nam giới là 56,1%, ở nữ là 1,8%, và mỗi năm có khoảng 30.000-40.000 ca tử vong do thuốc lá.

Tại Việt Nam 50 % nam giới và 3,4% nữ giới hút thuốc lá (theo thống kê của Tổ chức Sức khỏe Thế Giới cao nhất châu Á. 26% thanh thiếu niên có độ tuổi từ 15 – 24 hút thuốc lá. Trên 40% nam cán bộ y tế và 1,3 % nữ cán bộ y tế hút thuốc lá. Nếu không có biện pháp can thiệp kịp thời, 10% dân số Việt Nam nghĩa là vào khoảng 7,5 triệu người Việt Nam sẽ chết sớm do hút thuốc lá. Cũng theo ước tính của Tổ chức Sức khỏe Thế Giới, tới năm 2020 số người Việt Nam chết do sử dụng thuốc lá sẽ nhiều hơn số người chết do HIV/AIDS, lao, tai nạn giao thông và tự tử cộng lại!

Hưởng ứng ngày Thế giới không hút thuốc lá 31/05/2009.

Còn chờ gì nữa!

Hãy từ bỏ thuốc lá ngay hôm nay!

các bác mem nam Cadviet nhé!

khổ quá, chính phủ nói thì nói vậy, nhưng lại lấy nguồn thu từ thuốc lá để tuyên truyền chống thuốc lá mới đau chứ.

các bác cứ qua Thái lan mà xem. chống triệt để : tăng giá thuốc lá = tăng thuế đánh vào thuốac lá (1 gói thuốc lá gói mềm gần bằng 70k VN - méc quá) - in những hình khủng khiếp ngòai vỏ bao thuốc lá (cứ hình dung cả một tủ thuốc hình hình ảnh kinh dị cỡ nào).

cứ làm như vậy xem, bố thèng nào còn dám hút thuốc hử

(mặc dù tui cũng là con nghiện ....)

bỏ thuốc lá đi các bác ơi (còn tui thì từ từ ... heee)

:s_big: :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khổ quá, chính phủ nói thì nói vậy, nhưng lại lấy nguồn thu từ thuốc lá để tuyên truyền chống thuốc lá mới đau chứ.

các bác cứ qua Thái lan mà xem. chống triệt để : tăng giá thuốc lá = tăng thuế đánh vào thuốac lá (1 gói thuốc lá gói mềm gần bằng 70k VN - méc quá) - in những hình khủng khiếp ngòai vỏ bao thuốc lá (cứ hình dung cả một tủ thuốc hình hình ảnh kinh dị cỡ nào).

Còn từ từ gì nữa, cố gắng bỏ đi , tôi bỏ thuốc lá được 2 hôm nay rồi, khi nào thèm quá thì hút tạm thuốc lào. Hơ hơ.

Nhưng mà thuốc lá có hại thật đấy, có nhiều người chết vì nó rồi ! Cố gắng mà bỏ thôi, không thì bao nhiêu công sức học tập và tìm hiểu CadViet lại để cho thằng khác nó hưởng.hehe.

Ở Quảng Ninh có thuốc lào Hoàng Hiệp toàn loại thửa đặc biệt. Bác nào hút ko em gửi cho 1 ít.Hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Binh77! Anh cũng hút thuốc???

Anh hút thuốc gì???

giá bao nhiêu tiền???

từ sáng đến giờ anh hút mấy điếu???

Khai nhanh!

Có khai ko thì bảo!!!!

Đây hỏi thật

đây nói thật

đây ko đùa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Binh77! Anh cũng hút thuốc???

Anh hút thuốc gì???

giá bao nhiêu tiền???

từ sáng đến giờ anh hút mấy điếu???

Khai nhanh!

Có khai ko thì bảo!!!!

Đây hỏi thật

đây nói thật

đây ko đùa!

Đã nghiện rồi khỏ bỏ lắm bạn ơi. Tui cũng là con nghiện thâm niên cũng khoảng 5 năm rồi chữ đâu có ít

Cũng tại mình cả hồi xưa cũng học đòi bây giờ hối hận quá không biết 1 năm bỏ thuốc thì số tiền đó là bao nhiêu nhỉ

1 ngày 1 gói rưới , 1 gói 15 ngàn1, 1ngày 22.500vnđ,

1tháng 30ngày:30x22.500=675.000vnd,

1 năm 12 tháng:12x675.000=8.100.000vnđ,

5năm nghiện thuốc 5x8.100.000=40.500.000vnd

Ôi xót tiền quá quá

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã nghiện rồi khỏ bỏ lắm bạn ơi. Tui cũng là con nghiện thâm niên cũng khoảng 5 năm rồi chữ đâu có ít

Cũng tại mình cả hồi xưa cũng học đòi bây giờ hối hận quá không biết 1 năm bỏ thuốc thì số tiền đó là bao nhiêu nhỉ

1 ngày 1 gói rưới , 1 gói 15 ngàn1, 1ngày 22.500vnđ,

1tháng 30ngày:30x22.500=675.000vnd,

1 năm 12 tháng:12x675.000=8.100.000vnđ,

5năm nghiện thuốc 5x8.100.000=40.500.000vnd

Ôi xót tiền quá quá

Bây giờ nghĩ lại thấy hối tiếc nhưng mà thèm quá làm điếu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Mr.Zui đã biết xót $$$ như vậy sao ko bỏ thuốc đi.Vẫn biết là khi nghiện thuốc(thuốc lá nhé :s_big: ) là rất khó bỏ,nhưng theo em cái chính vẫn là ở bản thân mình có quyết tâm bỏ ko?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Mr.Zui đã biết xót $$$ như vậy sao ko bỏ thuốc đi.Vẫn biết là khi nghiện thuốc(thuốc lá nhé :s_big: ) là rất khó bỏ,nhưng theo em cái chính vẫn là ở bản thân mình có quyết tâm bỏ ko?

bạn ko nghe ông cha ta truyền miệng lại câu này ạ:

Nhớ ai như nhớ thuốc lào

Đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên

Vô đây xem nè cả trẻ lẫn già cả tây lẫn ta cả nam hay nữ cũng bị con ma này bắt nè:

http://svhubt.info/f/showthread.php?t=7463

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn svba1608 là chủ topic nên mình cũng xin góp ý luôn thế này, tiện có topic này bạn có thể thêm cho nó chức năng bỏ phiếu để thống kê luôn mọi người trên CADViet.com tỷ lệ hút thuốc và không hút thuốc là bao nhiêu? Con số thống kê nó cũng có thể thể hiện được tương đối chính xác tỷ lệ hút thuốc của những người làm kỹ thuật như chúng ta.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn svba1608 là chủ topic nên mình cũng xin góp ý luôn thế này, tiện có topic này bạn có thể thêm cho nó chức năng bỏ phiếu để thống kê luôn mọi người trên CADViet.com tỷ lệ hút thuốc và không hút thuốc là bao nhiêu? Con số thống kê nó cũng có thể thể hiện được tương đối chính xác tỷ lệ hút thuốc của những người làm kỹ thuật như chúng ta.

Em rất ủng hộ ý kiến của Mod.GP14.Nhưng mà anh ơi những người đã từng hút thuốc nhưng bây h bỏ được thì tính sao anh?hút thuốc lào có được bỏ phiếu ko ạ? :s_big: :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu bỏ phiếu thì tỉ lệ nằy chăc cũng chiếm 90% Nếu mà so sánh với các diễn đàn khác thì CAdViêt đứng nhất, diễn đàn xây dựng đúng nhì

1 ngày 24h tôi xa người yêu tôi không nhớ nhưng 1 h tôi xa thuốc tôi rất nhớ, vậy chắc tôi yêu thuốc hơn người yêu mình thì phải

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu bỏ phiếu thì tỉ lệ nằy chăc cũng chiếm 90% Nếu mà so sánh với các diễn đàn khác thì CAdViêt đứng nhất, diễn đàn xây dựng đúng nhì

1 ngày 24h tôi xa người yêu tôi không nhớ nhưng 1 h tôi xa thuốc tôi rất nhớ, vậy chắc tôi yêu thuốc hơn người yêu mình thì phải

bótay.net

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em rất ủng hộ ý kiến của Mod.GP14.Nhưng mà anh ơi những người đã từng hút thuốc nhưng bây h bỏ được thì tính sao anh?hút thuốc lào có được bỏ phiếu ko ạ? :s_big: :s_big:

Sẽ có vài mục để bỏ phiếu để phân loại, ví dụ:

1. Không hút thuốc lá (có thể hiểu là không thích hút thuốc lá, thuốc lào)

2. Hút cho vui, thỉnh thoảng hút cho giống mọi người chứ không "nghiện"

3. Đã từng "nghiện" nhưng mà bỏ được.

4. Không thể bỏ thuốc được.

v.v.v

@tucdrom: hút thuốc lào hay thuốc lá gì gì cũng có hại cho sức khoẻ của bản thân và mọi người xung quanh. Bỏ thuốc lá mà lại dính vào thuốc lào thì coi như là phí hoài công toi.

Mặc dù rất buồn nhưng phải công nhận là dân kỹ thuật như anh em mình tỷ lệ hút thuốc đáng báo động.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn ý kiến của bác! Em xin tiếp thu ngay, nhưng bác cho em hỏi làm cái bỏ phiếu như thế nào đấy? Lúc làm topic em ko nghĩ ra, giờ muốn sửa lại ko được.

Em muốn làm chức năng bỏ phiếu gồm các mục sau:

1. Bạn có hút thuốc lá ko? a. Có b. Không

2. Bạn hút thuốc lá từ bao giờ?

3. Trung bình 1 ngày bạn hút bao nhiêu điếu?

4. Bạn thường hút loại gì?

5. Theo bạn hút thuốc lá có hại gì?

a. Hại cho sức khoẻ

b. Hại về kinh tế

c. Hại cho người khác

d. Gây ô nhiễm môi trường, phản cảm, mất mỹ quan.

e. Ý kiến khác.

6. Theo bạn hút thuốc lá có lợi gì?

a. (Em chưa nghĩ ra)

7. Tại sao bạn lại hút thuốc lá (con đường dẫn đến)?

a. Do bạn bè, đồng nghiệp mời

b. Lý do khác

8. Bạn đã từng cai thuốc lá chưa?

a. Nếu rồi, bao nhiêu lần?

b. Nếu chưa, tại sao?

Nói chung là em muốn làm một cái bỏ phiếu tổng hợp thế, ko biết được ko bác nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sẽ có vài mục để bỏ phiếu để phân loại, ví dụ:

1. Không hút thuốc lá (có thể hiểu là không thích hút thuốc lá, thuốc lào)

2. Hút cho vui, thỉnh thoảng hút cho giống mọi người chứ không "nghiện"

3. Đã từng "nghiện" nhưng mà bỏ được.

4. Không thể bỏ thuốc được.

v.v.v

@tucdrom: hút thuốc lào hay thuốc lá gì gì cũng có hại cho sức khoẻ của bản thân và mọi người xung quanh. Bỏ thuốc lá mà lại dính vào thuốc lào thì coi như là phí hoài công toi.

Mặc dù rất buồn nhưng phải công nhận là dân kỹ thuật như anh em mình tỷ lệ hút thuốc đáng báo động.

CHính xác. hầu như dân kỹ thuật đều bị bệnh này.

có 1 số lý do như sau (theo mình nghĩ)

1. quan hệ đối tác (dân kỹ thuật hút thuốc -> bị hút theo)

2. thói quen trong bàn nhậu

3. căng thẳng và đang bí một vài vấn đề gì đó -> tìm đến thuốc như một dạng kích thích trí óc.

4. thưc đêm nhiều -> sáng mơ màng -> tìm đến cafe, thuốc lá.

5. tập tành theo mấy đàn anh (cái này đa số TN bị nhiều, không riêng gì dân kỹ thuật)

6. .... riết rồi quen ....

7. .... quen rồi nghiện ....

8. .... nghiện rồi thì ...

tuy nhiên, nếu chính phủ thật sự cấm hút thuốc lá thì mọi việc cai nghiện trở nên rất đơn giản.

cố gắng lên anh em kỹ thuật ơi :s_big:

(khổ quá, tàn thuốc lại rơi vào bàn phím nữa rùi, chán ghê .....) :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn ý kiến của bác! Em xin tiếp thu ngay, nhưng bác cho em hỏi làm cái bỏ phiếu như thế nào đấy? Lúc làm topic em ko nghĩ ra, giờ muốn sửa lại ko được.

a. Hại cho sức khoẻ

b. Hại về kinh tế

c. Hại cho người khác

e. Ý kiến khác.

a. (Em chưa nghĩ ra)

b. Lý do khác

b. Nếu chưa, tại sao?

Nói chung là em muốn làm một cái bỏ phiếu tổng hợp thế, ko biết được ko bác nhỉ?

Tất nhiên là được rồi, chú ý những câu hỏi như câu 2,3,4 thì hơi khó đưa ra đáp án cụ thể nên tạo bỏ phiếu có vẻ không hợp lý. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng đã nhiều lần cai rồi với nhiều cách nhưng không được:

Cách 1:bóp nát trái cam à quên bóp nát gói thuốc

cach 2:Nhai kẹo cai thuốc

Cách 3:Cai bằng ý chỉ

Chắc có lẽ nội công em không được thâm hậu nên chưa thành chánh quả đựơc, Có ai có cách cai khác hiệu quả không chỉ cho em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

a. Hại cho sức khoẻ

b. Hại về kinh tế

c. Hại cho người khác

e. Ý kiến khác.

a. (Em chưa nghĩ ra)

b. Lý do khác

b. Nếu chưa, tại sao?

Topic này cũng hay wa nhỉ, không ngờ svba 1608 luôn tưỡng đâu là yêu nữ tình yêu thì ra là thiên thần tình yêu cơ. Cadviet244 tui đây xin được tiên phong trả lời bài trất vấn nà :s_big:

1.Bạn có hút thuốc lá ko? a. Có

2.Bạn hút thuốc lá từ bao giờ? : Từ hồi học cấp ba chính xác là vào lớp 10 bắt đầu tập tò :s_big:

3.Trung bình 1 ngày bạn hút bao nhiêu điếu? : Ít lắm có gói rưỡi thui hà :s_big:

4.Bạn thường hút loại gì? : CRAVEN "A"

5.Theo bạn hút thuốc lá có hại gì? : Chọn a,b,c,d luôn :s_big:

6.Theo bạn hút thuốc lá có lợi gì? : Cảm thấy đỡ buồn hơn khi ngồi một mình đếm sao

7.Tại sao bạn lại hút thuốc lá (con đường dẫn đến)? : Đua đòi, tập tò theo chúng bạn, tuổi trẻ bồng bột lở dại :s_big:

8.Bạn đã từng cai thuốc lá chưa? : Mình đã cai thuốc lá rùi vào đúng ngày hôm nay, từ sáng đến giờ chưa hút một điếu nào mặc dù thèm muốn chết luôn nhưng vẫn không hút :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em cũng đã nhiều lần cai rồi với nhiều cách nhưng không được:

Cách 1:bóp nát trái cam à quên bóp nát gói thuốc

cach 2:Nhai kẹo cai thuốc

Cách 3:Cai bằng ý chỉ

Chắc có lẽ nội công em không được thâm hậu nên chưa thành chánh quả đựơc, Có ai có cách cai khác hiệu quả không chỉ cho em

Bác mr.vui ơi! ngày nay tui không hút một điếu nào luôn nà, kinh nghiệm của tui là Cai thuốc bằng ý chí, cứ mỗi lần tui hút một điếu là tui cho thằng bạn thân 5k cho nó nhiều quá thấy tiếc nên không hút để lấy lại k, một ngày tui không hút là tui được nhận lại được 10k thế là ngày nay nhận được 8k rùi tại chưa qua 00h. Bác thử làm theo cách của tui xem thế nào. Chúc thành công :s_big: :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hút thuốc lá là có tội:

1- tội thứ nhất là tội hút thuốc lá

2- tội thứ hai là tội mua thuốc lá

3- tội thứ 3 là tàng trữ thuốc lá

tội thứ tư là...

tội thứ... là...

Không hút thuốc lá cúng có tội:

1- tội thứ 1 là ko biết hút thuốc

2- tội thứ 2 là ... nếu ko hút thuốc thì thuốc lá sẽ bán cho ai? người ta đầu tư tiền pit vào để mua về các dây chuền sản xuất thuốc lá, chưa thu hồi vốn, các công nhân phải nghỉ việc những người nông dân cũng thất nghiệp, những người bán nước thuốc cũng thất nghiệp...sinh ra >nhàn cư vi bất thiện

Các bác sĩ cũng chết đói vì ko có bệnh nhân

Nói tóm lại làm cái gì cũng phải có luận chứng luận cứ rõ ràng, có hiện trường có nhân chứng vật chứng có tang vật và phải có sự so sánh chứ cứ nói suông như các bác chả giải quyết được gì!

Thuốc vẫn cứ bán và mãi mãi tồn tại với thời gian điều đó chứng tỏ hút thuốc lá có lợi về nhiều mặt...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Topic này cũng hay wa nhỉ, không ngờ svba 1608 luôn tưỡng đâu là yêu nữ tình yêu thì ra là thiên thần tình yêu cơ. Cadviet244 tui đây xin được tiên phong trả lời bài trất vấn nà :s_big:

1.Bạn có hút thuốc lá ko? a. Có

2.Bạn hút thuốc lá từ bao giờ? : Từ hồi học cấp ba chính xác là vào lớp 10 bắt đầu tập tò :s_big:

3.Trung bình 1 ngày bạn hút bao nhiêu điếu? : Ít lắm có gói rưỡi thui hà :s_big:

4.Bạn thường hút loại gì? : CRAVEN "A"

5.Theo bạn hút thuốc lá có hại gì? : Chọn a,b,c,d luôn :s_big:

6.Theo bạn hút thuốc lá có lợi gì? : Cảm thấy đỡ buồn hơn khi ngồi một mình đếm sao

7.Tại sao bạn lại hút thuốc lá (con đường dẫn đến)? : Đua đòi, tập tò theo chúng bạn, tuổi trẻ bồng bột lở dại :s_big:

8.Bạn đã từng cai thuốc lá chưa? : Mình đã cai thuốc lá rùi vào đúng ngày hôm nay, từ sáng đến giờ chưa hút một điếu nào mặc dù thèm muốn chết luôn nhưng vẫn không hút :s_big:

He he, cảm ơn Cadviet244 nhé! Chỉ được cái … khen đúng thôi. Mình lập ra topic này cũng mong mọi người mau bỏ thuốc.

Dưới sự giúp đỡ và chỉ bảo tận tình của bác gp14, em đã làm một cuộc bình chọn nho nhỏ, mong mọi người tham gia nhiệt tình. Vì chỉ có thể làm 3 câu hỏi nên mọi người có thể trả lời các câu hỏi riêng phía dưới. Thank nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
He he, cảm ơn Cadviet244 nhé! Chỉ được cái … khen đúng thôi. Mình lập ra topic này cũng mong mọi người mau bỏ thuốc.

Dưới sự giúp đỡ và chỉ bảo tận tình của bác gp14, em đã làm một cuộc bình chọn nho nhỏ, mong mọi người tham gia nhiệt tình. Vì chỉ có thể làm 3 câu hỏi nên mọi người có thể trả lời các câu hỏi riêng phía dưới. Thank nhiều!

hai đứa này hay đấu khẩu với nhau lắm mà sao Topic này ăn ý vậy nhờ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Svba thật thà như đếm í! Anh Cadvẹt làm gì có tiền hút thuốc lá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Svba thật thà như đếm í! Anh Cadvẹt làm gì có tiền hút thuốc lá!

Cadviet244 bị chê là không có tiền kìa. Em đi phụ vữa ngày cũng có 70 ngàn để hút thuốc .Thôi theo tôi đi làm lẫy tiền hút thuốc và có tiền lên mạng vào cadvịt buôn chuyện nữa chứ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hai đứa này hay đấu khẩu với nhau lắm mà sao Topic này ăn ý vậy nhờ

Dạ Ngục trưởng cứ yên tâm em đang dùng Nam Nhân Kế đó :s_big: Mà đại ca ơi! em hok đành lòng xuống tay hay có lẽ em đã bị trúng độc hoa tình rùi :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay