Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
spring_breeze02

Cần giúp đỡ trong việc thiết kế cầu thang trong revit architecture building

Các bài được khuyến nghị

mình đang học revit theo tài liệu tiếng việt của một bạn (không nhớ tê) trên diển đàn sharing cho mọi người. Mọi bước mình điều học đúng, làm theo và ổn cả. Trừ cái cầu thang, mình kh hiểu sao mình đã làm đúng như hướng dẩn mà vẩn kh được. Kiễm tra lỗi cài đặt chương trình bình thường. Mình đã làm đúng mọi bước như hướng dẩn chỉ đến cái phần finish sketch là kh được, khi mình đã thoát ra khỏi sketch thì cầu thang kh xuất hiện. Có bạn nào biết vì sao kh chỉ cho mình với. Thank You So Much!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mình có 1 file PDF nhưng kh biết cách làm sao copy phần đó lên diển đàn để cho bạn dể bạn xem hết. mình viết ra cho bạn đọc trước nếu kh hình dung được mình sẽ tìm cách up hình lên cho bạn xem nhé.

1: Click vào Modeling/ Stair trong Design Bar

2: Chọn Riser/ chọn bút vẽ/ nút line/ thay đổi thông số trong phần offser/ click 2 điểm (từ phải qua trái)

3: Dùng lệnh Split cắt đoạn thẳng vừa vẽ làm 2 phần, điều chỉnh để 2 đoạn bằng nhau. bỏ đoạn ở giữa đi

4: Dùng lệnh Offser với khoảng cách 300 (chiều rộng bậc) để tạo ra các bậc thang. (chú ý dòng chữ "18 risers created, 0 remaining" có ý là 18 bậc được lập, không còn bậc nào phải tạo nữa)

5: Click vào Boundary/ chọn bút vẽ/ nút line/ rồi vẽ theo thứ tự từ thấp lên cao (bước này là tạo lan can cho cầu thang)

bước cuối cùng là Finish Sketch.

kết quả là sẽ có 1 cái cầu thang (như ngươi ta chỉ) nhưng mình thì sao khi kết thúc lệnh finish này thì kh thấy cầu thang đâu. hixhix.

mình viết các bước như vậy bạn có thể hình dung ra được kh. nếu được thì giúp mình với nhé, còn nếu kh bạn có biết cách dừng cầu thang như thế nào thì chỉ cho mình luôn nhe. cảm ơn bạn nhiều nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xem lại lúc bạn vẽ đường boundary có đúng ko? (tại vị trí tay vịn đổi hướng phải click lại điểm đó)

Bạn xem lại lúc bạn vẽ line các bậc thang có bị trùng nét ko?

(Còn một cách vẽ Run vẽ đơn giãn hơn, bạn thử xem sao)

Bạn vào đây đọc để biết cách post bài : http://www.cadviet.com/forum/index.php?showforum=57

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi hi thank you so much. đúng là mình làm sai ở bước boundary. nhưng giờ mình lại thấy vướng tiếp ở cái chổ boundary này, theo như bạn chỉ mình là mình phải click 2 lần tại vị trí thay đổi cao độ thì nó bị mất lệnh (trong lần click thứ 4 đó bạn) phải lấy lại lệnh cho nên lúc lên 3d cái phần tay vịn chổ chiếu nghỉ bị sai. bạn có thể chỉ thêm cho mình phần này kh? bạn có thể cho mình hỏi thêm về cách nhiều kiểu cầu thang khác không. vì trong giáo trình mình đang học nó chỉ chỉ căn bản nên phần cầu thang mình chưa biết cách ứng dụng trong công việc của mình. cảm ơn bạn nhiều lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn post cái file của bạn lên đi.

Sau khi chọn lệnh vẽ thang bạn vào phần Stair properties để hiệu chỉnh thông số...

(ko riêng vẽ thang mà các lệnh khác cũng vậy, trước khi "finish sketch" bạn nên vào phần "properties" (nằm ngay trên nút "finish sketch") để hiệu chỉnh thông số)

Phần Thang trong Revit là phần phức tạp. Bạn nên học mấy cái căn bản trước để khỏi bị rối.

http://www.cadviet.com/upfiles/thang_ve_bang_run.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ cầu thang thế bận cần để ý boundary .mình cũng thực hành nhiều.nhưng mình vẫn còn thắc mắc ở chỗ:nếu nhà cao 3600 và ta chia số bậc là 21.mình muốn biết độ cao bậc là bao nhiêu?

trong revit có tính nhưng mình thấy k hiểu.thường khi mình tính tay thì lấy 3600/21=171.428

ae cao thủ nào giải quyết hộ mình với!bảo cho mình xem pải sửa ở đâu.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu không tạo được cầu thang thì có thể la do boudary chưa thành "vòng" hoặc nó bị đè lên nhau

sách học đây load về xem thử nhé . đây lkaf quyên masterring đó: http://www.4shared.com/office/L74M97rK/TutorialsArchitectureMetENU.html
video hương dẫn tạo thang đây xem co giúp ji được bạn hok nhé: http://s110.beta.photobucket.com/user/nguyenxuanminh_01/media/huongdanvecauthang_zps139d9157.mp4.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay