Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trinhhoa8x

Đọc bản vẽ cơ khí và bóc khối lượng

Các bài được khuyến nghị

Vấn đề đọc bản vẽ và bóc khối lượng là vấn đề rất khó. Mình chưa có kinh nghiệm rất mong được các bậc tiền bối giúp đỡ

Chào bạn Trinhhoa8x,

Quả thật việc đọc bản vẽ là khá khó khăn nhất là với những bản vẽ không phải do mình thiết kế. Điều này chỉ có tự mình làm và làm nhiều sẽ quen dần và rút được kinh nghiệm thôi chứ khó có thể chỉ dẫn cụ thể hơn những điều mà bạn đã được học bạn ạ. Kinh nghiệm của mình là bạn hãy cố gắng hiểu về mặt nguyên lý làm việc của từng thiết bị, vận dụng các khái niệm mà bạn đã biết để hiểu được thiết bị sẽ làm việc như thế nào, từ đó bạn suy ra các kết cấu cụ thể của từng cụm thiệt bị và so sánh nó với bản vẽ bạn cấn đọc. Khi đã hiểu được từng cụm chức năng thì việc đọc từng bản vẽ chi tiết sẽ không quá phức tạp nũa.

Còn về việc bóc tách khối lượng thực ra không quá khó khi bạn đã đọc được các bản vẽ chi tiết. Nó chỉ đơn thuần là một bước tính toán thống kê lại lượng vật liệu cần dùng theo đúng bản vẽ chi tiết mà thôi. Có điều bạn cần lưu ý khi bóc tách khối lượng là bạn phải quan tâm tới khối lượng của phôi trước khi gia công chứ không phải là khối lượng ch tiết sau gia công. Vì thế bạn cần chú ý tới cách tạo phôi của bạn, mỗi phương pháp tạo phôi sẽ có một kích thước phôi khác nhau và do đó khối lượng vật liệu cũng sẽ khác nhau.

Thông thường, từ bản vẽ chi tiết bạn phải căn cứ vào phương pháp tạo phôi để có được bản vẽ phôi, từ đó mới tính được khối lượng phôi bạn ạ.

Với các chi tiết sử dụng phôi là dạng phôi định hình, bạn có thể dựa vào các bảng tra vật liệu để có được khối lượng phôi một cách nhanh nhất mà khỏi cần tính toán.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ví dụ mình đang bóc khối lượng thép chế tạo cột thép của đường dây truyền tải điện. Thép chủ yếu là thép góc. Mình đã có tổng khối lượng thép kê theo bản vẽ kỹ thuật. Có cách nào tính số lượng thanh thép góc theo tiêu chuẩn là nhanh nhất, để lượng dư cho cắt phôi theo thanh thép tiêu chuẩn là bao nhiêu? Mọi người chỉ giùm, cám ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ví dụ mình đang bóc khối lượng thép chế tạo cột thép của đường dây truyền tải điện. Thép chủ yếu là thép góc. Mình đã có tổng khối lượng thép kê theo bản vẽ kỹ thuật. Có cách nào tính số lượng thanh thép góc theo tiêu chuẩn là nhanh nhất, để lượng dư cho cắt phôi theo thanh thép tiêu chuẩn là bao nhiêu? Mọi người chỉ giùm, cám ơn nhiều!

Phần này thuộc về ngành xây dựng chứ không phải cơ khí. Tỉ lệ hao hụt khi pha thép hình có quy định trong định mức Xây dựng cơ bản, sau khi có tổng khối lượng thép kê theo BVKT nhân với tỉ lệ hao hụt = tổng khối lượng thép thực tế. Khi pha cắt phôi thì phụ thuộc vào tay nghề và kinh nghiệm để không bị nát thép (có mối nối nhiều). Có khi tính hơi mệt một chút ví dụ như cột tháp của bạn thân chủ có dùng L 125x125x12x4 thanhx7m mà thanh thép tiêu chuẩn dài 12m. Lúc này bạn không thể dùng 4 cây 12m cắt lấy 4 thanh 7m rồi bỏ 4 thanh 5m đi, còn nếu nối thân thì bạn phải xác định mối nối nằm ở đâu và nối như thế nào? vì BVKT chắc chắn không có tính phần đó cho bạn. Một chút góp ý, chút bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề bạn đang quan tâm là thuộc về chuyên ngành cơ khí. Nếu bạn học cơ khí thì là vấn đề nhỏ. Mình hỏi bạn học ngành gì. KS Chế tạo máy đây

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình vừa bóc tách xong cột điện của công trình thuỷ điện. Theo kinh nghiệm của mình thì cái này không thể nhanh được đâu. Mình xin đưa ra 1 ví dụ cho dễ hiểu. "Bây giời mình có tất cả 68 cột điện, trong đó có nhiều loại khác nhau. Đầu tiên ta phải đưa được ra bản tổng hợp của 68 cột điện trong đó có bao nhiêu đoạn hình L50x5 với chiều dài khác nhau, bao nhiêu loại đoạn L60x5 có chiều dài khác nhau.....vv từ bản vẽ thiết kế . Sau đó ghép phôi thì lúc đó ta mới đưa ra được cần lấy bao nhiêu thanh thép hình L50x5x6000, L60x5x6000 để cắt được số các đoạn L50x5, L60x5 cần cắt. Chú ý là phải đưa ra bảng ghép phôi đó cho công nhân họ cắt thì mới đảm bảo khối lượng thép vụn là nhỏ nhất". Một chút kinh nghiệm góp ý cùng mọi ngướ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề bạn đang quan tâm là thuộc về chuyên ngành cơ khí. Nếu bạn học cơ khí thì là vấn đề nhỏ. Mình hỏi bạn học ngành gì. KS Chế tạo máy đây

uh.Mình học cơ khí nhưng vấn đề đấy lại rất lớn với mình. Thế bạn có phương pháp nào hay chia sẻ với mọi người đi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cần bóc tach ban vẽ dưới đây xin các tiền bối giúp.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ban_chau_...ac_rac_1800.pdf

bản vẽ này ở dạng 3D cũng đơn giản mà bạn .

- 2 vòi nước

- 1 bàn rửa chắc vật liệu bằng inox

- 4 giằng ngang , 3 giằng dọc

- 6 chân đứng và 6 chân tăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cần bóc tach ban vẽ dưới đây xin các tiền bối giúp.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ban_chau_...ac_rac_1800.pdf

Chào bạn mathewtran86,

Về thống kê các chi tiết rời thì bạn cokhi đã nói. Vấn đề còn lại của bạn là cần biết cụ thể cái bàn chậu rửa này được làm từ loại vật liệu gì, Inox hay tôn thường, hít hay không hít, chiều dày bao nhiêu, ..... Từ đó bạn phải khai triển ra phôi tấm để có thể có được cái bàn đúng như bạn mong muốn. Cần lưu ý rằng khi triển khai ra phôi tấm phải chú ý loại vật liệu đó trên thị trường có những kích cỡ nào để triển khai sao cho phù hợp, đỡ lãng phí vật liệu và nhân công nhất bạn nhé.

Rồi sau đó là tính ra cân ra ký rồi thành tiền vật liệu. Ôm một mớ tiền ra chợ để mua nó về và triển khai công việc theo tiến độ yêu cầu.

Hề hề hề,.... Chúc bạn thành công, không bị lỗ vốn ......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh!

Em cần một vài bản vẽ về nhông xích và bánh răng trụ, nghiêng. Có anh nào có cho em xin với nhé. mail cua em la sieuquayva@yahoo.com Cảm ơn các anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo kinh nghiệm là thực tế thì bạn cứ xem bản vẽ cụ thể nó bao nhiêu L va độ dậy mỏng và chủng loại khác nhau rồi tính toán sẽ ra tổng khối lượng cần tìm và đưa xuông phân xưởng pha cắt thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kinh nghiệm là từ thực tiễn làm việc mọi người ạ, chẳng thể 1 anh SV mới ra trường lại biết được có những loại thép nào, chiều dài tiêu chuẩn của nó ra sao?... Làm nhiều rồi sẽ quen như bác mod nói thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh!

Em cần một vài bản vẽ về nhông xích và bánh răng trụ, nghiêng. Có anh nào có cho em xin với nhé. mail cua em la sieuquayva@yahoo.com Cảm ơn các anh nhiều!

đồ án chi tiết máy à bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần này thuộc về ngành xây dựng chứ không phải cơ khí. Tỉ lệ hao hụt khi pha thép hình có quy định trong định mức Xây dựng cơ bản, sau khi có tổng khối lượng thép kê theo BVKT nhân với tỉ lệ hao hụt = tổng khối lượng thép thực tế. Khi pha cắt phôi thì phụ thuộc vào tay nghề và kinh nghiệm để không bị nát thép (có mối nối nhiều). Có khi tính hơi mệt một chút ví dụ như cột tháp của bạn thân chủ có dùng L 125x125x12x4 thanhx7m mà thanh thép tiêu chuẩn dài 12m. Lúc này bạn không thể dùng 4 cây 12m cắt lấy 4 thanh 7m rồi bỏ 4 thanh 5m đi, còn nếu nối thân thì bạn phải xác định mối nối nằm ở đâu và nối như thế nào? vì BVKT chắc chắn không có tính phần đó cho bạn. Một chút góp ý, chút bạn thành công. 

Có phải 2 bác đang cần cái này không? E đăng lên mà ko ai cần cả nên buồn quá.. Nó rất hay.. Các bác có gì chưa hiểu cứ gọi điện cho e. E giải thích cho.. 01667415170

http://www.cadviet.com/forum/topic/100330-phan-mem-tinh-toan-de-cat-thep-hinh-toi-uu-nhat/?do=findComment&comment=291721

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có phải 2 bác đang cần cái này không? E đăng lên mà ko ai cần cả nên buồn quá.. Nó rất hay.. Các bác có gì chưa hiểu cứ gọi điện cho e. E giải thích cho.. 01667415170

http://www.cadviet.com/forum/topic/100330-phan-mem-tinh-toan-de-cat-thep-hinh-toi-uu-nhat/?do=findComment&comment=291721

Bác cho em hỏi cách sử dụng với chứ em vẫn còn lơ ngơ lắm. hề hề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác nào bóc tách hô em bản vẽ nÀY với ạ http://www.cadviet.com/upfiles/5/145602_cua_di_1_canh_quay_ngoainguong_nhom850x2200.dwg

Dễ ợt! :) :) :)

Điều kiện cần và đủ là anh phải tự bóc tách rồi gửi hình ảnh bóc tách lên đây, mọi người sẽ...nhiệt liệt góp ý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thực ra em chua có kinh nghiệm và cũng chưa bóc tách ,nên nhờ mọi người giúp

Cái Hoằn là thòi... bói anh ạ! :) :) :)

Xưa nay, chẳng có ai biết  lấy vợ thử vài lần để có kinh nghiệm lấy vợ thật bao giờ?

Cơ mà người  ta vưỡn lấy được vợ, sinh con đẻ cái đàng hoàng...anh ạ!

Anh muốn mọi người góp ý về người vợ ...tương lai của mình,

theo em nghĩ,

ít nhất anh cũng phải gửi lên đây:  ảnh ..."nguời ...thương " của mình,

mọi người mới có cơ hội...trông mặt mà bắt cành dong" giúp anh được???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái Hoằn là thòi... bói anh ạ! :) :) :)

Xưa nay, chẳng có ai biết  lấy vợ thử vài lần để có kinh nghiệm lấy vợ thật bao giờ?

Cơ mà người  ta vưỡn lấy được vợ, sinh con đẻ cái đàng hoàng...anh ạ!

Anh muốn mọi người góp ý về người vợ ...tương lai của mình,

theo em nghĩ,

ít nhất anh cũng phải gửi lên đây:  ảnh ..."nguời ...thương " của mình,

mọi người mới có cơ hội...trông mặt mà bắt cành dong" giúp anh được???

mà mình có up file  rùi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay