Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trinhhoa8x

Đọc bản vẽ cơ khí và bóc khối lượng

Các bài được khuyến nghị

Chào bạn Trinhhoa8x,

Quả thật việc đọc bản vẽ là khá khó khăn nhất là với những bản vẽ không phải do mình thiết kế. Điều này chỉ có tự mình làm và làm nhiều sẽ quen dần và rút được kinh nghiệm thôi chứ khó có thể chỉ dẫn cụ thể hơn những điều mà bạn đã được học bạn ạ. Kinh nghiệm của mình là bạn hãy cố gắng hiểu về mặt nguyên lý làm việc của từng thiết bị, vận dụng các khái niệm mà bạn đã biết để hiểu được thiết bị sẽ làm việc như thế nào, từ đó bạn suy ra các kết cấu cụ thể của từng cụm thiệt bị và so sánh nó với bản vẽ bạn cấn đọc. Khi đã hiểu được từng cụm chức năng thì việc đọc từng bản vẽ chi tiết sẽ không quá phức tạp nũa.

Còn về việc bóc tách khối lượng thực ra không quá khó khi bạn đã đọc được các bản vẽ chi tiết. Nó chỉ đơn thuần là một bước tính toán thống kê lại lượng vật liệu cần dùng theo đúng bản vẽ chi tiết mà thôi. Có điều bạn cần lưu ý khi bóc tách khối lượng là bạn phải quan tâm tới khối lượng của phôi trước khi gia công chứ không phải là khối lượng ch tiết sau gia công. Vì thế bạn cần chú ý tới cách tạo phôi của bạn, mỗi phương pháp tạo phôi sẽ có một kích thước phôi khác nhau và do đó khối lượng vật liệu cũng sẽ khác nhau.

Thông thường, từ bản vẽ chi tiết bạn phải căn cứ vào phương pháp tạo phôi để có được bản vẽ phôi, từ đó mới tính được khối lượng phôi bạn ạ.

Với các chi tiết sử dụng phôi là dạng phôi định hình, bạn có thể dựa vào các bảng tra vật liệu để có được khối lượng phôi một cách nhanh nhất mà khỏi cần tính toán.

Chúc bạn thành công.

tách hộ mình bản vẽ này được không à http://www.cadviet.com/upfiles/6/152677_00a01_1.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Vào lúc 15/3/2022 tại 18:12, Nguyễn Công Quý đã nói:

E cũng muốn học hỏi kinh nghiệm bóc tách nhờ mn chỉ giáo!! Gmail của e là : nguyenquy12345777@gmail.com

E cám ơn mn.

Với dân cơ khí hay còn gọi là dân kĩ thuật nói chung thì một trong các công việc là :

1. Đọc hiểu bản vẽ, bóc tách các chi tiết ra bản vẽ chế tạo ( thường = Autocad)

2. Lập bảng danh sách chi tiết ( Tên, chủng loại, kích thước, loại vật liệu, số lượng, khối lượng, chú thích đặc biệt nếu có) (thường = Excel)

3. Thông kê sắp xếp tối ưu hay còn gọi lên sơ đồ cắt tạm thời để tiết kiệm vật tư khi mua (thường = Excel)

4. Căn cứ bước 3 lập danh sách các chi tiết vật tư để mua. (thường = Excel)

Thông thường với kinh nghiệm của mình, để đào tạo 1 người có thể làm được công việc trên (mức cơ bản) phải mất ít nhất 6 tháng.

Tất nhiên bạn đó phải làm trong lĩnh vực cơ khí, ngoài ra nếu là người thường xuyên làm việc tiếp xúc với công việc này thì sẽ nhanh hơn.

Ví dụ Đôi khi tuyển 1 anh công nhân làm việc có khi tốt hơn 1 anh kỹ sư (trong ngắn hạn và cv thuần túy).

Vì thế theo mình để làm tốt được công việc trên bạn cần phải được ai đó đào tạo dẫn đường thì sẽ tốt và nhanh hơn. Tránh sai sót trong lúc thực hiện công việc này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay