Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Đó là Annotation trong bản vẽ xref.Muốn xóa nó đi thì bạn dùng lệnh Scalelistedit, ở đó thêm,sửa,xóa gì thì tùy bạn ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có chính xác là bạn dùng scalelistedit k ??? Không thấy gì tức là như thế nào nhỉ,bạn ấn F2 rồi chụp lên mình xem nào :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pác oi11 giúp e với!!!!!!!!!

e có một file bv, e rất muốn chuyển nó về bản vẽ bình thường, không còn chịu sự quản lý của Xref nữa. Vì phía dưới góc phải bản vẽ có phần tỉ lệ;::::nhưng chúng lại có thêm rất nhiều chữ Xref nữa...

e muốn chọn một tỉ lệ cho bản vẽ mới nhưng không biết phải làm sao, vì e cũng không hiểu gì về lệnh Xref hết các pác ạh...

Nếu được các pác chỉ dẫn về lệnh này e cảm ơn các pác ạh.....

http://www.mediafire.com/?3xuoa9jqnm117mi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các pác oi11 giúp e với!!!!!!!!!

e có một file bv, e rất muốn chuyển nó về bản vẽ bình thường, không còn chịu sự quản lý của Xref nữa. Vì phía dưới góc phải bản vẽ có phần tỉ lệ;::::nhưng chúng lại có thêm rất nhiều chữ Xref nữa...

e muốn chọn một tỉ lệ cho bản vẽ mới nhưng không biết phải làm sao, vì e cũng không hiểu gì về lệnh Xref hết các pác ạh...

Nếu được các pác chỉ dẫn về lệnh này e cảm ơn các pác ạh.....

http://www.mediafire.com/?3xuoa9jqnm117mi

+ Bạn thử copy đoạn code này (COMMAND "-SCALELISTEDIT""R""Y""E") rồi paste vào dòng Command rồi Enter:

Command: (COMMAND "-SCALELISTEDIT""R""Y""E")

-SCALELISTEDIT Enter option [?/Add/Delete/Reset/Exit] <Add>: R Reset scale list

to defaults? [Yes/No] <No>: Y Scale list reset to default entries.

Enter option [?/Add/Delete/Reset/Exit] <Add>: E

Command: nil

+ Nếu dùng AutoCAD 2007 thì khi open bản vẽ này, bạn sẽ không thấy các problem nêu trên.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin cho em hỏi là em có nhận được 1 bản vẽ của bên chủ đầu tư trong đó có bác block em ko phá ra được or khi em vẽ thêm vào in ra không hiện nét em vừa vẽ là bị sao ? cách khắc phục như thế nào em xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn pác PP nhiều lắm...

e còn một thắc mắc nữa như thế này nhé:e còn 1 file bv , khi sd dòng lệnh của pác thì còn xót lại 1 dòng chứa xref như vậy nè:

http://www.mediafire.com/?dfmwfkho101bwys

pác giúp e lần nữa nhé!!!

Mà pác cho e hỏi, những bv của e sao có hiện tượng đó vậy pác PP??/

Pác có tài lệu nào hướng dẫn hơi kỹ về Xref kg, up lên cho những người chưa biết như e có thể học hỏi được kg ạh...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn pác PP nhiều lắm...

e còn một thắc mắc nữa như thế này nhé:e còn 1 file bv , khi sd dòng lệnh của pác thì còn xót lại 1 dòng chứa xref như vậy nè:

http://www.mediafire.com/?dfmwfkho101bwys

pác giúp e lần nữa nhé!!!

Mà pác cho e hỏi, những bv của e sao có hiện tượng đó vậy pác PP??/

Pác có tài liệu nào hướng dẫn hơi kỹ về Xref kg, up lên cho những người chưa biết như e có thể học hỏi được kg ạh...

Hiện tượng nêu trên hình như là 1 bug của AutoCAD 2008. PP dùng AutoCAD 2007 mở bv trên thì chẳng thấy problem nào cả.

Em thử cài AutoCAD 2007 thì sẽ biết liền.

PP chỉ đọc và thực hiện theo các HELP files có sẳn trong PM AutoCAD về Xref mà thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi giúp em với

em có 1 file x-plan la bản vẽ mặt bằng thô của 5 tầng. Bây giờ em muốn tạo 5 bản vẽ mặt bằng cho mỗi tầng, dùng Xref file x-plan. VD file G-plan chỉ cần xref mặt bằng tầng trệt trong file x-plan mà thôi.

Bác nào biết chỉ giúp em nha, em cũng không rành cad nhiều

Cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi giúp em với

em có 1 file x-plan la bản vẽ mặt bằng thô của 5 tầng. Bây giờ em muốn tạo 5 bản vẽ mặt bằng cho mỗi tầng, dùng Xref file x-plan. VD file G-plan chỉ cần xref mặt bằng tầng trệt trong file x-plan mà thôi.

Bác nào biết chỉ giúp em nha, em cũng không rành cad nhiều

Cám ơn

Bạn cứ dùng XA để attach Xref, dùng lệnh XC (XClip) để cắt vùng cần trích. Ví dụ với bản G-Plan thì bạn Xclip cái khung của MB tầng 1. Làm lần lượt với các bản khác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi thêm là giờ em đã nhúng bản vẽ qua rùi..nhưng em chỉ muốn xem giới hạn thôi thì làm sao?

em có 1 bản vẽ dạng là xref nhưng nó có giới hạn , khi em chọn nó và kích vào phá block thì nguyên bản vẽ xref hiện ra.

vấn đề nhúng thì em biết, nhưng nhúng có giới hạn thì em không hiều, mong các bác giúp với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi thêm là giờ em đã nhúng bản vẽ qua rùi..nhưng em chỉ muốn xem giới hạn thôi thì làm sao?

em có 1 bản vẽ dạng là xref nhưng nó có giới hạn , khi em chọn nó và kích vào phá block thì nguyên bản vẽ xref hiện ra.

vấn đề nhúng thì em biết, nhưng nhúng có giới hạn thì em không hiều, mong các bác giúp với

Bạn dùng lệnh Xclip (XC) rồi làm theo hướng dẫn ở dòng command.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác Nguyễn Hoành và các bác!

Tôi muốn thực hiện một bản vẽ tổng thể thoát nước thành phố được ghép bởi những bản vẽ con đơn lẻ, đọc về lệnh xref của các bác tôi thấy có thể thực hiện được việc này, song khi bắt tay vào làm thì có những vướng măc sau mong các bác giúp đỡ.Có bản vẽ tổng thể, trên đó thể hiện phần trích các bản vẽ chi tiết để ghép.

- Khi dùng lệnh xref thì thấy nó chèn cả khung tên bản vẽ con vào, làm thế nào để chỉ trích xuất phần khung bao bên trong thôi?

- Làm sao điểm chèn của bản vẽ con luôn trùng với khung bao và chèn chính xác vào vị trí cần trích xuất thể hiện ở bản vẽ tổng thể?

Mong được sự tư vấn, thanks

MBtongthe

Bản vẽ cần chèn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Cảm ơn bác Nguyễn Hoành !

- Bác Hoành và các bác cho em hỏi thêm 1 điều rằng có cách nào Xref trong phần Layout ko ah . Có nghĩa rằng em muốn Dim kích thước trong Layout để khống chế kích thước chữ số Dim và tỉ lệ trong Layout , nhưng theo em thấy Xref không cập nhật được trong Layout !

- Mong các bác hướng dẫn giùm ! Em xài Cad 2010 .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bac cho em hỏi chút, ví dụ em có nhiều file VD: 10 file, nhưng dùng chung 1 XREF thế khi copy sang máy khác thì dùng Etransmit copy 1 XREF đó thôi hay mỗi file đều phải copy hết.

10 File hay hơn nữa thì vẫn là 1 đường dẫn ---> file Xref đó. Mà đã Etransmit rồi thì cần gì copy file Xref nữa hả bạn. Nếu dùng Etransmit thì dùng Bind hay hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết Top này còn hoạt động không nhi? Tiện thấy bài của bác "Nguyen Hoanh" đây thì may quá. Cho e hỏi chút:

Chẳng hạn mình đang có một bản vẽ do người khác tạo ra bằng Xref, với thư mục của file Xref được tạo trên máy của họ (VD như là "E:/Xref file" chẳng hạn) Nhưng khi mình copy về sử dụng, bản vẽ mình đặt tại "D:/Project/123/Drawing", còn file Xref thì mình đặt tại "D:/Project/Xref file/123/Xref file". Như vậy khi mình mở bản vẽ thì nó không thể cập nhật được vị trí của file Xref.

Các bác cho e hỏi làm sao để confirm lại được vị trí của file Xref nhỉ? E loay hoay mãi vụ này mà không biết làm như thế nào cả?

Các bác chỉ giúp e với!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết Top này còn hoạt động không nhi? Tiện thấy bài của bác "Nguyen Hoanh" đây thì may quá. Cho e hỏi chút:

Chẳng hạn mình đang có một bản vẽ do người khác tạo ra bằng Xref, với thư mục của file Xref được tạo trên máy của họ (VD như là "E:/Xref file" chẳng hạn) Nhưng khi mình copy về sử dụng, bản vẽ mình đặt tại "D:/Project/123/Drawing", còn file Xref thì mình đặt tại "D:/Project/Xref file/123/Xref file". Như vậy khi mình mở bản vẽ thì nó không thể cập nhật được vị trí của file Xref.

Các bác cho e hỏi làm sao để confirm lại được vị trí của file Xref nhỉ? E loay hoay mãi vụ này mà không biết làm như thế nào cả?

Các bác chỉ giúp e với!!!

bác sử dụng lệnh xr(xref) xem file xref đó trong bảng details có dòng found At bác chỉ đường dẫn cho nó là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hãy dùng lệnh ETRANSMIT

lệnh etransmit dùng để send file nhưng gặp phải vấn đề nếu các bạn phải send rất nhiều file và các file đó lại sử dụng chung một xref là khung tên chẵn hạn thì rất phiền

mình có cách này,khi bạn attach file vào bản vẽ ở mục path type chon đường dẩn cho xref là relative path là ok

khi send file chỉ cần gởi file có cả file xref là được

chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi, cho em hỏi vấn đề này nhé!

Sếp giao cho mấy anh em họa viện thể hiện các phần khác nhau của công trình, giờ mình muốn gộp làm 1 file thì cần xref các file lẻ kia vào 1 file khác.vấn đề ở đây là các bản vẽ con kia đã dc sắp đặt ngon lành bên layout rồi, có cách nào để xref layout bên bản vẽ con vào bản vẽ lớn không ạ, em chỉ thấy nó xref vào không gian medel thối ah, muốn in thì lại làm lại lần nữa ư?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang gặp một vấn đề rắc rối khi làm việc với lệnh Xref như sau:

- Mình đã tạo xong phần khung tên trong layout sau khi dùng lệnh Mv để chụp bản vẽ từ MP vào không gian giấy thì gặp một chục chặc là minh zoom lên nó không đều lắm ví dụ mình có 4 khung bản vẽ. Bạn nào có cách nào mà 4 khung khi zoom lên nó đều cả 4 khung thì chỉ giáo giúp mình với.

- Và còn một điều nữa là khi mình zoom quá khung bản vẽ nó bị chôi mất thì phải làm sao. (Mình đang ở trong mv)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh chị cho em hỏi làm sao để khắc phục được vấn đề này: ở công ty đang xài cad2011 nên em đã dùng lệnh xdwgfadectl chỉnh xref sáng lên 1 chút. Khi mang về nhà, mở bản vẽ trên cad2007 thì xref quá trắng, rất khó nhìn, nhưng lệnh xdwgfadectl lại không có tác dụng. Làm sao để em chỉnh lại độ mờ như cũ?

Em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào cả nhà. cho mình hỏi, mình muốn gom các bản vẽ như là bản vẽ lạnh VRV( vị trí mấy đầu lạnh cattsete) và bản vẽ báo cháy( vị trí mâý đầu báo khói) vào trong bản vẽ đèn để kiểm tra nhằm tránh sau này lắp đặt có một vài thiết bị trùng nhau bằng lệnh xref thì phải làm sao để vị trí các thiết bị đúng với bản vẽ( đúng với kích thước vị trí thât trên từng bản vẽ). Nếu dùng cách copy từng bản vẽ rồi paste thì mình biết làm. cám ơn cả nhà, chúc cả nhà vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay