Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho e hỏi, trong AUTOCAD 2012 tại sao không Xref nhiều cấp được vậy, ví dụ như sau A --> B, B -->C, thì C chỉ nhận B mà không nhận A, trong khi hồi trước e xài 2007 thì ok???

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tất cả các phiên bản CAD đều Xref như nhau: A->B->C->A

1. Hành động bình thường: BV B có XR BV A, BV C có XR BV B (trong B có A)

2. Tham khảo vòng quanh (Circular references): BV A XR BV C (trong C có B và A). ACAD sẽ thông báo tình trạng này để người thiết kế lưu ý chứ không ngăn cản. Trong thực tế, dạng XR này dùng để thiết kế song hành giữa 2 người (hoặc nhóm) khác nhau (Ví dụ: kiến trúc sư và kỹ sư điện).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Người ta ít dùng khái niệm "vẽ bằng tham chiếu xref" như bạn gọi, mà chỉ gọi là "tham chiếu đến xref".

Tham chiếu xref tức là tham chiếu từ 1 bản vẽ bên ngoài, mà khi bản vẽ bên ngoài này thay đổi thì tất cả bản vẽ có tham chiếu đều thay đổi theo.

Xref bản chất là 1 block thôi.

Ví dụ hay áp dụng đến tham chiếu xref: bạn có 100 bản vẽ của cùng 1 công trình >> cùng tên.

Bạn tạo 1 xref "Tên công trình" để tham chiếu đến 100 khung tên >> Khi bạn sửa tên xref thì 100 khung tên cũng thay đổi theo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh cho em hỏi .

Em đã sửa bản vẽ xref (bản vẽ kiến trúc)

Nhưng khi em chuyển sang bản vẽ điện "xr" add bản vẽ xref vào thì không thấy bản vẽ xref thay đổi, nó vẫn hiện nguyên xi bản vẽ xref chưa đc sửa.

Làm thế nào để add bản vẽ xref đã sửa vào ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi mình thực hiện lệnh xref thấy báo lỗi :  Name conflict between nested Xref "title1" and a normal block in the current drawing. Regenerating model.

*Invalid*
và không xref được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đưa file lên đi anh bạn, đọc lỗi này thì chỉ đoán mò được thôi, không biết chính xác nguyên nhân từ đâu được, mình dùng xref một thời gian có thể giúp được bạn cũng nền :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi : em có File gốc và Xref nhưng hiện tại không phá được, xbind không được. ai xem giúp em với. file gốc em không sửa được j trong đó hết  :(

http://www.mediafire.com/?h2h8e98pd9kckm8

http://www.mediafire.com/?g8oscgvywrrkzxj

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em gặp phải trường hợp thay đổi màu , nét các đối tượng trong bản vẽ con và đã reload lại bản vẽ con để cho bản vẽ mẹ nhận lại thuộc tính bản vẽ con .

Nhưng oái oăm là nét và màu của bản vẽ dc xref vào bản vẽ mẹ lại ko thay đổi( vẫn giữ nguyên như ban đầu) , em đã kiểm tra ko có layer nào đóng băng hay khóa cả,

nhờ các anh bắt cái bệnh này hộ em .

thank .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuẩn rồi. Mình thì chon các Layer đó chuột phải => chọn Reconcile Layẻr là ok.

Trong AutoCAD Help có ghi như sau:
Unreconciled layers are new layers that have been added to the drawing and have not yet been acknowledged by the user and manually marked as reconciled.

Reconciling new layers is the process of manually reviewing new layers so that you can avoid potential errors before plotting your drawing or when restoring a layer state.

Unreconciled layers are new layers that have been added to the drawing or to attached xrefs since the layer list was last evaluated. The layer list is checked for new layers when a command, such as PLOT is used. In new drawings, the layer baseline is created when the drawing is saved or plotted for the first time. When a new drawing is first saved, the layer baseline is created, and all layers present in the saved drawing are considered reconciled (not new). Layers that are added after a drawing is first saved are considered new unreconciled layers.

NoteThe layer baseline is created when the LAYEREVAL system variable is set to 1 or 2.
When a command that is set in the Layer Settings dialog box or LAYEREVAL system variable is used, the layer list is checked at that time and compared to the baseline. If there are new layers, notification will display and the Unreconciled New Layers filter is automatically created and activated in the Layer Properties Manager.

Unreconciled layers become reconciled by right-clicking the layer and clicking the Reconcile Layer option. Once a layer has become reconciled, it is removed from the Unreconciled New Layers filter. After all new layers are reconciled, the Unreconciled New Layers filter is removed."

Bác hãy làm theo dòng màu xanh trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi các bác 1 câu. Mình có thể xref trong 1 bản vẽ không. ý em tức là trong 1 bản vẽ gồm nhiều hình vẽ gần giống nhau. Khi ta thay đổi 1 phần của hình vẽ này thì các hình vẽ kia cũng thay đổi theo. Thanks

http://www.cadviet.com/upfiles/3/126268_doc_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề trước và sau khi tạo Block ATT:

1_Khi tạo Block ATT mà ta quên không tích vào "Allow exploding". Thì muốn phá Block ATT này làm thế nào để phá được Block này ?!

[bV ô số 1}.

2_Khi tạo Block ATT có đầy đủ chức năng Allow exploding {BV ô số 2}. Rồi phá Block ATT đó ra {BV ô số 3}. Vậy làm thế nào để khôi phục lại Block ATT này?. Cũng đã dùng lệnh PE....nhưng không biết phải dùng biến gì với Block này để khôi phục lại. {Đối tượng Block ATT này gồm đường thẳng và Text M_0011}

E nhờ các Anh(Chị) giúp đỡ về vấn đề này !

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1_Khi tạo Block ATT mà ta quên không tích vào "Allow exploding". Thì muốn phá Block ATT này làm thế nào để phá được Block này ?!

[bV ô số 1}.

2_Khi tạo Block ATT có đầy đủ chức năng Allow exploding {BV ô số 2}. Rồi phá Block ATT đó ra {BV ô số 3}. Vậy làm thế nào để khôi phục lại Block ATT này?. Cũng đã dùng lệnh PE....nhưng không biết phải dùng biến gì với Block này để khôi phục lại. {Đối tượng Block ATT này gồm đường thẳng và Text M_0011}

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[bV ô số 1}.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[bV ô số 1}.
2_Khi tạo Block ATT có đầy đủ chức năng Allow exploding {BV ô số 2}. Rồi phá Block ATT đó ra {BV ô số 3}. Vậy làm thế nào để khôi phục lại Block ATT này?. Cũng đã dùng lệnh PE....nhưng không biết phải dùng biến gì với Block này để khôi phục lại. {Đối tượng Block ATT này gồm đường thẳng và Text M_0011}

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi người cho mình hỏi sao khi mình xref 1 file ảnh vào bản vẽ rồi không thể chọn đc ảnh vừa xref là thế nào ạ

mình nhớ có cái lệnh j đó để điều chỉnh cái biến thì phải, biến là 0 thì chọn được còn 1 thì ko, nhớ sơ sơ là refimage  thì phải mà sao mình mò hoài ko ra, mong được mọi người giúp đỡ.cảm ơn mọi người

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác có video nào không bác HOÀNH hướng dẫn vụ xref khung tên với block att mà vẫn sửa đc ko em làm hoài ko đcj

cái này mình nhớ trên diễn đàn đã có đề cập rồi đó

mình làm theo cách này:

b1: xrep khung tên bình thường

b2: bổ sung đối tượng att vào khung tên đã xrep

b3: block khung tên xrep đã có đối tượng att

vậy là ta đã xrep được block att rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân gửi Anh/Em

Anh Em cho mình hỏi vấn đề sau:

khi mình sử dụng lệnh xref để chèn 1 mặt bằng và bản vẽ khác , ổ bản vẽ này xuất hiện 1 số nét mà bên file góc không có!!

mình đã thử tìm hiểu xem nhưng không thể xóa hoặc biết được đường đó thuộc layer nào

Các ANh/em vui lòng tìm hiểu và giải thích dùm mình

cảm ơn Anh Em

Anh em vui lòng tham khảo file đính kèm

http://www.cadviet.com/upfiles/5/64990_xref__mat_bang_xuong.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/5/64990_file_thiet_ke.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào MOD, cho mình hỏi: khi gõ lệnh Xr thì CAD không hiện hộp thoại lên, làm cách nào để hộp thoại đó xuất hiện? kể cả mình đã dùng lệnh FILEDIA <1> rồi. Cảm ơn MOD nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào MOD, cho mình hỏi: khi gõ lệnh Xr thì CAD không hiện hộp thoại lên, làm cách nào để hộp thoại đó xuất hiện? kể cả mình đã dùng lệnh FILEDIA <1> rồi. Cảm ơn MOD nhiều.

Tôi không rành về XREF, nhưng bạn thử lệnh này xem được không?

CLASSICXREF

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi không rành về XREF, nhưng bạn thử lệnh này xem được không?

CLASSICXREF

Cảm ơn bạn rất nhiều! mấy ngày rồi mình đau đầu vì dụ này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đối với những người thường dùng Xref để quản lý bản vẽ, thật khó chịu nếu bị mất các đường dẫn nên phải load lại rất phiền phức. Điều này hay xảy ra với các bản vẽ không phải do chính bạn tạo ra. Có thể do tác giả không sử dụng Projectname, có thể do Saved path bị thay đổi... Bạn dễ dàng khắc phục điều này bằng Reference Manager có trong Autocad :

1. Bạn vào Reference Manager như sau

2. Chọn Add drawings để mở các bản vẽ bạn muốn chuẩn hóa cheers.gif

3. Chọn tất cả những yếu tố liên quan của các bản vẽ ở cột bên phải rồi bấm vào Edit selected paths. Bạn chọn đường dẫn cần thiết nơi đặt các file Xref hoặc để trống nếu muốn sử dụng chế độ No path cho các Xref. Điều này tùy vào mục đích cá nhân vì mỗi cách có ưu, khuyết điểm khác nhau

4.Bấm Apply changes để xác nhận và chọn Yes to all nếu cần thiết. Chọn thêm Export report nếu bạn muốn ghi biên bản để xuất ra Excel

mất hình rồi ko xem được, bạn có thể hướng dẫn lại được ko? thnaks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay