Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Chào cả nhà,

Nhân tiện co topic về xref, cho mình hỏi co ai gặp trường hợp giống vậy không: Khi mình chỉ định nét in ngay trong layer của file source thì tại sao file target không update các nét in theo mặc dù đã reload, thậm chí detach ra và attach lại vẫn không được..

Có ai biết chỉ giúp nhé, tks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bác bấm thử nút LWT ở phía dưới để kiểm tra lineweight thử xem nó có thay đổi gì không ? Trường hợp nét in ok rồi mà in ra vẫn không như ý muốn thì nên xem thử lúc in ở phần Plot options bác để Plot with plot styles hay là Plot object lineweights thế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác bấm thử nút LWT ở phía dưới để kiểm tra lineweight thử xem nó có thay đổi gì không ? Trường hợp nét in ok rồi mà in ra vẫn không như ý muốn thì nên xem thử lúc in ở phần Plot options bác để Plot with plot styles hay là Plot object lineweights thế

Ok,thankiu bác Quang, nhưng mà ý mình là ví dụ layer WALL ở file gốc A thì khi qua file được tham chiếu B, layer này sẽ là A/WALL và không update nét vẽ theo file gốc, có cách nào để đồng bộ theo luôn k, mình đã thử sử dụng layer state nhưng vấn đề là layer WALL ở 2 file không cùng tên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành hay ai giúp dùm với, giúp dùm em với. Bên cty em bình thường vẫn hay cho khung tên vào bản vẽ bằng cách xref một block khung tên vào trong bản vẽ mà mình muốn (lưu ý block khung tên có sử dụng các biến ATT để có thể thay đổi tên bản vẽ và tên người Thiết kế) Nhưng hẻm bít sao dạo này tự nhiên khi em xref vào nó cứ báo vậy nè. có ji anh xem dùm em với. thank anh nhiều

Đây là hình em nó lúc bình thường.

còn đây là hình của em nó hiện tại hjc hjc

file gốc của nó nè.

http://www.cadviet.com/upfiles/CCP10___KHU...___090109_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Hoành hay ai giúp dùm với, giúp dùm em với. Bên cty em bình thường vẫn hay cho khung tên vào bản vẽ bằng cách xref một block khung tên vào trong bản vẽ mà mình muốn (lưu ý block khung tên có sử dụng các biến ATT để có thể thay đổi tên bản vẽ và tên người Thiết kế) Nhưng hẻm bít sao dạo này tự nhiên khi em xref vào nó cứ báo vậy nè. có ji anh xem dùm em với. thank anh nhiều

file gốc của nó nè.

Vì các attribute trong bản vẽ đã bị Explode, cần phải Block lại hoặc Delete toàn bộ bản vẽ trên rồi Insert lại cái block số 1 đã có sẳn. Double click len khung tên thì sẽ trở lại bình thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sặc, Anh Phi xem lại dùm em đi, em làm lại rồi mà không được... Em thử luôn bằng cách tạo một file block mới có gán biến ATT mà add vào cũng không được... Hjc bây giờ hổng bít làm sao nữa mà có ji anh giải nghĩa luôn dùm em mấy câu Expole, và Arc.... luôn dùm em, em đọc nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm. Cảm ơn anh nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Help Me!!!

aem nào làm ơn giúp dùm em với, bế tắc nặng nề không bít sử lí làm sao với vấn đề này nữa.

Bình thường sau khi hoàn tất một công trình chuẩn bị xuất xưởng hồ sơ em vẫn thường hay dùng lệnh Xref để gán block khung tên vào bản vẽ cần sử dụng. Sau khi gán vào vẫn có thể sử dụng được các biến ATT trong block để có thể chỉnh xửa tên công trình, tên người thiết kế. Nhưng mà không bít mấy hôm nay em gán khung tên vào thì các biến ATT trong bản vẽ của em lại không xài được nữa, em đã mang qua một số máy khác làm nhưng mà tình trạng vẫn bị như vậy. Tạo một file mới kiểm tra thì vẫn báo lỗi như cũ không thay đổi được gì cả.

đây là file mẫu khung tên:

http://www.cadviet.com/upfiles/CCP10___KHU...TRUC___090109_3.

Còn đây là một file mà em có Xref block khung tên vào rồi.

http://www.cadviet.com/upfiles/SAU_KHI_XREF.dwg

Bình thường khi xref khung tên vào thì mình có thể sửa bản vẽ vậy nè.

còn bi giờ thì: hjc hjc không bít bị seo nữa

Mọi người xem dùm em với. Thank mọi người rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu file mẫu khung tên của em có bị sao nhờ mọi người sửa trực tiếp lên file luôn dùm em nha. cảm ơn aem rất nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Help Me!!!

aem nào làm ơn giúp dùm em với, bế tắc nặng nề không bít sử lí làm sao với vấn đề này nữa.

Bình thường sau khi hoàn tất một công trình chuẩn bị xuất xưởng hồ sơ em vẫn thường hay dùng lệnh Xref để gán block khung tên vào bản vẽ cần sử dụng. Sau khi gán vào vẫn có thể sử dụng được các biến ATT trong block để có thể chỉnh xửa tên công trình, tên người thiết kế. Nhưng mà không bít mấy hôm nay em gán khung tên vào thì các biến ATT trong bản vẽ của em lại không xài được nữa, em đã mang qua một số máy khác làm nhưng mà tình trạng vẫn bị như vậy. Tạo một file mới kiểm tra thì vẫn báo lỗi như cũ không thay đổi được gì cả.

đây là file mẫu khung tên:

http://www.cadviet.com/upfiles/CCP10___KHU...TRUC___090109_3.

Còn đây là một file mà em có Xref block khung tên vào rồi.

http://www.cadviet.com/upfiles/SAU_KHI_XREF.dwg

Bình thường khi xref khung tên vào thì mình có thể sửa bản vẽ vậy nè.

còn bi giờ thì: hjc hjc không bít bị seo nữa

Mọi người xem dùm em với. Thank mọi người rất nhiều.

.

Bạn đã làm sai thao tác rồi. Bạn đã sử dụng lệnh Refedit(kích đúp) vào đối tượng External Reference ở trong file SAU_KHI_XREF.dwg là không đúng đâu.

Block thuộc tính khung tên bạn đã tạo trong file CCP10___KHU...TRUC___090109_3

Bạn đã mở file bạn SAU_KHI_XREF.dwg và dùng lệnh Xref -> và đã Attach file CCP10___KHU...TRUC___090109_3 vào đó.

thì bạn sửa nội dung block khung tên thuộc tính chỉ ở file CCP10___KHU...TRUC___090109_3 mà thôi nhé.

Tất cả các sự thay đổi block khung tên thuộc tính ở file CCP10___KHU...TRUC___090109_3 sẽ được cập nhật vào file SAU_KHI_XREF.dwg sau khi bạn đánh lệnh Xref -> RELOAD

Hình vẽ mà bạn sửa Block thuộc tính trong file CCP10___KHU...TRUC___090109_3

Và nó sẽ được cập nhật vào file SAU_KHI_XREF.dwg sau khi bạn đánh lệnh Xref -> RELOAD (ở file SAU_KHI_XREF.dwg )

Chúc thành công. ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn vì sự nhiệt tình của anh Tuệ rất là nhiều! Nhưng anh Tuệ ơi trước đó em vẫn xref khung tên vào trong bản vẽ và sửa chữ trong khung tên trên bản vẽ đã xref block khung tên đó vào bình thường mà. Đâu có bị sao đâu, nhưng giờ không bít làm sao nữa. Nếu như file của em bây giờ không xài được nữa anh Tuệ có thể chỉ cho em 1 cách nào khác để xref một block vào trong 1 bản vẽ mà vẫn có thể sửa text được không? Cảm ơn anh thêm 1 lần nữa/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e hoàn thành 1 thao tác xong --> save rồi nhưng nó k hề điều chỉnh sau khi e xr, e phải load vào mới được.e dùng cad2007, mới bắt đầu tìm hiểu về xref mong anh/chị giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi các bác 1 câu. Mình có thể xref trong 1 bản vẽ không. ý em tức là trong 1 bản vẽ gồm nhiều hình vẽ gần giống nhau. Khi ta thay đổi 1 phần của hình vẽ này thì các hình vẽ kia cũng thay đổi theo. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho em hỏi các bác 1 câu. Mình có thể xref trong 1 bản vẽ không. ý em tức là trong 1 bản vẽ gồm nhiều hình vẽ gần giống nhau. Khi ta thay đổi 1 phần của hình vẽ này thì các hình vẽ kia cũng thay đổi theo. Thanks

Bạn sử dụng lệnh Block -> Sau đó sử dụng lệnh Refedit -> để làm cái điều bạn muốn "thay đổi 1 phần của hình vẽ này thì các hình vẽ kia cũng thay đổi theo trong cùng 1 bản vẽ"

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

file gốc của nó nè.

bác ơi.em download file bác về và em vẫn chỉnh sữa được thuộc tính của khung tên (xref).Bác có thể chỉ giúp em cách tạo khung tên có gắn thuộc tính và xref được như của bác không.em làm hoài mà không được .Em sử dụng lệnh attdef rồi block với khung tên.Sau đó em xref vào bản vẽ chính.Nhưng trong bản vẽ chính khi em sửa thuộc tính xref thì trong bản vẽ gốc nó cũng thay đổi theo.Làm sao sữa thuộc tính xref mà bản xẽ gốc không bị thay đổi.Nhờ các bác chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ơi.em download file bác về và em vẫn chỉnh sữa được thuộc tính của khung tên (xref).Bác có thể chỉ giúp em cách tạo khung tên có gắn thuộc tính và xref được như của bác không.em làm hoài mà không được .Em sử dụng lệnh attdef rồi block với khung tên.Sau đó em xref vào bản vẽ chính.Nhưng trong bản vẽ chính khi em sửa thuộc tính xref thì trong bản vẽ gốc nó cũng thay đổi theo.Làm sao sữa thuộc tính xref mà bản xẽ gốc không bị thay đổi.Nhờ các bác chỉ giúp

Chào các BÁc, em đang tìm hiểu về cái Xref. Em mới đi làm bây giờ in bản vẽ với khung tên có thể thay đổi được nó tòi ra. Thế là em ngâm cứu cấinh Xref nên có mấy vấn đề "thô khảm" các Bác mong chỉ "giú": Số là tên bản vẽ và tỉ lệ là thay đổi nên em cho vào các Text thuộc tính (giống như tạo BLOK thuộc tính - Lệnh ATT ấy). Khi xref vào bản vẽ thì khi kích đúp vào sửa thì nó hiện lên cái bản refedit cái xref chứ không cho sửa các Block thuộc tính. Em thấy cái bài post ở trên có ngwời làm được nên post hỏi các anh chỉ giáo em với. Mong sớm hồi âm, hiện em phải copy và tinh chỉnh mấy cái đó khi in ra đôi khi trật trùi không đẹp mắt lém. Cảm ơn các anh sớm nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi có cách nào tương tự lệnh xbind đối với các xref là image không ạ?

Khi gửi bản vẽ cho bên khác mà kèm theo mấy cái ảnh cũng bất tiện lắm ạ

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các BÁc, em đang tìm hiểu về cái Xref. Em mới đi làm bây giờ in bản vẽ với khung tên có thể thay đổi được nó tòi ra. Thế là em ngâm cứu cấinh Xref nên có mấy vấn đề "thô khảm" các Bác mong chỉ "giú": Số là tên bản vẽ và tỉ lệ là thay đổi nên em cho vào các Text thuộc tính (giống như tạo BLOK thuộc tính - Lệnh ATT ấy). Khi xref vào bản vẽ thì khi kích đúp vào sửa thì nó hiện lên cái bản refedit cái xref chứ không cho sửa các Block thuộc tính. Em thấy cái bài post ở trên có ngwời làm được nên post hỏi các anh chỉ giáo em với. Mong sớm hồi âm, hiện em phải copy và tinh chỉnh mấy cái đó khi in ra đôi khi trật trùi không đẹp mắt lém. Cảm ơn các anh sớm nhé.

Không bác nào giúp em ư. Các bác bỏ ít thời gian trả lời hộ.

EM có thêm một câu hỏi cũng về XREF. Không biết sao khi em chèn Xref vào bản vẽ và khi in (ctrl+P) thì nó hiện ra cái thông báo như phía dưới. Các bác có thể hướng dẫn em cách khắc phục được không ạ. Em đang dùng ACAD2010 (ở công ty), đem bản vẽ về nhà mở CAD2007 thì mở được. Chắc không phải do lỗi file, nó báo không ghi ghiết được layer gì đấy. Các bác xem hình:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn không nói rõ nên mình chưa biết các text thuộc tính "tên bản vẽ và tỉ lệ" bạn để ở đâu? Nếu bạn để trong khung tên và dùng nó để Xref vào các bản vẽ khác thì sai rồi. Dĩ nhiên khi click vào khung tên sẽ hiện bản Refedit thôi. Nếu bạn để trong các bản vẽ khác nhau mà vẫn bị tình trạng tương tự thì có các trường hợp :

- Bạn click nhầm, thử zoom gần lại và click cho chính xác :D

- File bạn có vấn đề, bạn post cả đám lên đây mọi người giúp cho :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi có cách nào tương tự lệnh xbind đối với các xref là image không ạ?

Khi gửi bản vẽ cho bên khác mà kèm theo mấy cái ảnh cũng bất tiện lắm ạ

Có cách nào "đóng gói" luôn các hình ảnh đã insert vào trong file CAD ngoài cách eTransmit không các bác ơi?

Mây lần gửi bản vẽ trước cho bên A em toàn phải convert sang .pdf thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không bác nào giúp em ư. Các bác bỏ ít thời gian trả lời hộ.

EM có thêm một câu hỏi cũng về XREF. Không biết sao khi em chèn Xref vào bản vẽ và khi in (ctrl+P) thì nó hiện ra cái thông báo như phía dưới. Các bác có thể hướng dẫn em cách khắc phục được không ạ. Em đang dùng ACAD2010 (ở công ty), đem bản vẽ về nhà mở CAD2007 thì mở được. Chắc không phải do lỗi file, nó báo không ghi ghiết được layer gì đấy. Các bác xem hình:

Trong AutoCAD Help có ghi như sau:

Unreconciled layers are new layers that have been added to the drawing and have not yet been acknowledged by the user and manually marked as reconciled.

Reconciling new layers is the process of manually reviewing new layers so that you can avoid potential errors before plotting your drawing or when restoring a layer state.

Unreconciled layers are new layers that have been added to the drawing or to attached xrefs since the layer list was last evaluated. The layer list is checked for new layers when a command, such as PLOT is used. In new drawings, the layer baseline is created when the drawing is saved or plotted for the first time. When a new drawing is first saved, the layer baseline is created, and all layers present in the saved drawing are considered reconciled (not new). Layers that are added after a drawing is first saved are considered new unreconciled layers.

NoteThe layer baseline is created when the LAYEREVAL system variable is set to 1 or 2.

When a command that is set in the Layer Settings dialog box or LAYEREVAL system variable is used, the layer list is checked at that time and compared to the baseline. If there are new layers, notification will display and the Unreconciled New Layers filter is automatically created and activated in the Layer Properties Manager.

Unreconciled layers become reconciled by right-clicking the layer and clicking the Reconcile Layer option. Once a layer has become reconciled, it is removed from the Unreconciled New Layers filter. After all new layers are reconciled, the Unreconciled New Layers filter is removed."

Bác hãy làm theo dòng màu xanh trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

help help cac pac oi...e có cái bản vẽ sử dụng xref..nhưng lúc in lên ..nó không hiện ra..cac bác giúp e với!!!!!!!! :undecided:

e đã bật hết layer roài ạ!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
help help cac pac oi...e có cái bản vẽ sử dụng xref..nhưng lúc in lên ..nó không hiện ra..cac bác giúp e với!!!!!!!! :undecided:

e đã bật hết layer roài ạ!!

Có thể là bác đã chọn layer Defpoints trước khi Xref nên khi in sẽ không thấy gì.

Bác phải chọn layer 0. Đây cũng là 1 nguyên tắc bắt buộc

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn phải Attach file trong Xref vào.Đôi khi copy lung tung nó bị rơi mất đấy.Reload lại là In được ngay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay