Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hainhivps

Thiết kế Logo bằng Solidsworks

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các ((đồng chí)) trong gđình SW. Chào và cảm ơn pác ssg, cái chữ mà pác vẽ thì đúng rồi nhưng tôi muốn nó nằm ở mặt trong của hình vòng xuyễn cơ

Tôi có cái logo như thế này, nhưng tôi thiết kế không được như ý muốn, nghĩa là phần nhô lên không vuông góc với bề mặt của chi tiết, đây tôi chỉ vẽ minh hoạ thôi, có anh em nào cao kiến xin chỉ giáo

http://www.cadviet.com/upfiles/2/doc2.doc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin chào các ((đồng chí)) trong gđình SW. Chào và cảm ơn pác ssg, cái chữ mà pác vẽ thì đúng rồi nhưng tôi muốn nó nằm ở mặt trong của hình vòng xuyễn cơ

Tôi có cái logo như thế này, nhưng tôi thiết kế không được như ý muốn, nghĩa là phần nhô lên không vuông góc với bề mặt của chi tiết, đây tôi chỉ vẽ minh hoạ thôi, có anh em nào cao kiến xin chỉ giáo

1- Bạn làm lô cán, mục đích cuối cùng là cán chữ nổi trên bề mặt thanh thép. Nếu toàn bộ bề mặt bên của chữ đều vuông góc với mặt torus thì vật liệu sẽ không thoát khỏi phần âm chìm trên lô khi làm việc (vật liệu bị đùn vào và dính luôn trong đó)! Vì vậy, chữ chỉ có thể vuông góc theo 1 phương, đó là theo phương hướng tâm vòng tròn path của torus.

2- Theo con mắt nhìn của bạn, chữ này có theo phương hướng tâm path của torus không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình chiếu cạnh của nó đây:

Bạn đồng ý với phương án này thì ssg sẽ post hướng dẫn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác Hainhivps,

Những điều bác SSG nói là hoàn toàn chính xác đó, bác nên cân nhắc lại cái ý định của bác khi muốn cho cái chữ nó phải thiệt vuông góc với cái bề mặt vòng xuyền. Mặt khác bác cũng nên lưu ý cần có góc dốc khi extrude cái chữ của bác nhé. Điều này sẽ thuận lợi hơn cho việc thoát chữ trên lô cán ra khỏi chữ trên phôi cán bác ạ. Bác cứ hình dung theo kiểu củ chuối là các chữ trên quả cán giống như các răng của bánnh răng, khi cán xong thì các răng này phải ăn khớp vói các răng trên phôi cán. Vậy nên quá trình cán tương tự như quá trình ăn khớp răng vậy bác ạ. Và do vậy tất nhiên bác sẽ thấy nó phải có cái góc để mà thoát răng quả cán bác ạ.

Chúc bác thành công với công việc của mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình chiếu cạnh của nó đây:

Bạn đồng ý với phương án này thì ssg sẽ post hướng dẫn.

- Cảm ơn tất cả các bác đã có thiện ý giúp đỡ, và tôi xin gửi toàn bộ công việc của tôi để các pác ngâm cứu và giúp tôi hoàn thiện những cái chưa xong này. Tôi mô tả sơ qua thế này

1. Gia công các rãnh hình trên trục cán trên máy tiện CNC

2. gia công các rãnh xoắn trên bề mặt rãnh hình bằng máy North cutting để tạo gân nổi trên sản phẩm cán (Trục cán tôi vẽ chưa có rãnh xoắn) và chưa có logo

3. Gia công logo và kích cỡ chìm trên bề mặt rãnh hình bằng máy xung tia lửa điện để sau khi cán nhận được sản phẩm có hình dáng như tôi đã vẽ

Về mặt thiết kế logo thì như sau

- Cái chữ thì Ok rồi, nhưng cái hình elip bao ngoài thì chưa đúng vì nó chỉ thẳng theo môt hướng thì khi gia công nó sẽ có chỗ nông chỗ sâu nên khi cán ra SP nhìn nó ... sấu lắm

- hiện nay tôi phải tìm cách khắc phục tình trạng này. Vậy mong các bác chỉ giáo

Đây là đường link tôi load để anh em cho ý kiến

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Cảm ơn tất cả các bác đã có thiện ý giúp đỡ, và tôi xin gửi toàn bộ công việc của tôi để các pác ngâm cứu và giúp tôi hoàn thiện những cái chưa xong này. Tôi mô tả sơ qua thế này

1. Gia công các rãnh hình trên trục cán trên máy tiện CNC

2. gia công các rãnh xoắn trên bề mặt rãnh hình bằng máy North cutting để tạo gân nổi trên sản phẩm cán (Trục cán tôi vẽ chưa có rãnh xoắn) và chưa có logo

3. Gia công logo và kích cỡ chìm trên bề mặt rãnh hình bằng máy xung tia lửa điện để sau khi cán nhận được sản phẩm có hình dáng như tôi đã vẽ

Về mặt thiết kế logo thì như sau

- Cái chữ thì Ok rồi, nhưng cái hình elip bao ngoài thì chưa đúng vì nó chỉ thẳng theo môt hướng thì khi gia công nó sẽ có chỗ nông chỗ sâu nên khi cán ra SP nhìn nó ... sấu lắm

- hiện nay tôi phải tìm cách khắc phục tình trạng này. Vậy mong các bác chỉ giáo

Đây là đường link tôi load để anh em cho ý kiến

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dien_cuc.doc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác ssg. tôi hoàn toàn đồng ý với cái chữ rồi tuy nhiên như đã trình bày ở trên pác ngâm cứu cái hình elip bao ngoài cái chữ rồi pác post hướng dẫn cho tôi hưởng cái thành quả của bác nhé.

nhân tiện đây pác hoàn thiện nốt hộ tôi cái rãnh xoắn trên bề mặt rãnh hình trục cán, tôi cảm ơn pác nhiều nhiều.....

quá trình gia công nó giống như phay răng xoắn bằng dao phay lăn răng ý mà. nhưng tôi chưa vẽ được. tôi đã post lên hình ảnh của trục cán, đầu điện cực để gia công logo, và cuối cùng là sản phẩm cán

chúc bác và các anh em sống dài, sống khoẻ để phục vụ...............tổ quốc hiiiii

tên file của nó đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dien_cuc_1.doc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác ssg. tôi hoàn toàn đồng ý với cái chữ rồi tuy nhiên như đã trình bày ở trên pác ngâm cứu cái hình elip bao ngoài cái chữ rồi pác post hướng dẫn cho tôi hưởng cái thành quả của bác nhé.

nhân tiện đây pác hoàn thiện nốt hộ tôi cái rãnh xoắn trên bề mặt rãnh hình trục cán, tôi cảm ơn pác nhiều nhiều.....

quá trình gia công nó giống như phay răng xoắn bằng dao phay lăn răng ý mà. nhưng tôi chưa vẽ được. tôi đã post lên hình ảnh của trục cán, đầu điện cực để gia công logo, và cuối cùng là sản phẩm cán

chúc bác và các anh em sống dài, sống khoẻ để phục vụ...............tổ quốc hiiiii

tên file của nó đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dien_cuc_1.doc

Bạn xem file sẽ hiểu (bản 2008 của bạn đọc tốt file 2007, đáng tiếc là ngược lại không được!):

http://www.cadviet.com/upfiles/2/chunoi2.rar

Giải thích vắn tắt:

1- Extrude chỉ "đùn" song song theo 1 phương -> không ổn

2- Wrap: cho phép tạo hình nổi (hoặc chìm) trên mặt cong, các mặt bên của hình bảo đảm vuông góc với mặt cong. Tuy nhiên, wrap không có tác dụng với mặt xuyến và cầu.

3- Bản chất của phương pháp là tạo các mặt trụ phụ -> dùng Wrap, cho đối tượng nổi lên thoải mái. Sau đó dùng lệnh Combine (chọn Subtract) "gọt" bớt phần thừa đi.

Các rãnh xoắn chưa ngâm cứu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các rãnh xoắn chưa ngâm cứu!

Hãy tưởng tuợng có một lò xo xoắn, uốn cong theo hình xuyến, "in" vào mặt xuyến của lô cán sẽ có kết quả bạn muốn. Một cách làm khả dĩ:

1- Tạo một thanh chữ nhật, có lòng máng bán nguyệt (chuyện nhỏ):

2- Tạo lò xo xoắn. Dùng Swept, dựa theo đường xoắn helix. Chú ý đừng chọn Merge Result

3- Lấy cái lòng máng "trừ" cái lò xo (dùng Combine, chọn Subtract):

4- Uốn cong chi tiết: dùng lệnh Flex, tuỳ chọn Bending (trên hình biểu diễn uốn 90 độ để dễ hình dung, muốn tạo cả vòng tròn lô cán thì chọn 360 độ):

5- Kết quả cuối cùng:

Tổng quát về cách làm là vậy, linh hoạt vận dụng cho phù hợp. Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hãy tưởng tuợng có một lò xo xoắn, uốn cong theo hình xuyến, "in" vào mặt xuyến của lô cán sẽ có kết quả bạn muốn. Một cách làm khả dĩ:

1- Tạo một thanh chữ nhật, có lòng máng bán nguyệt (chuyện nhỏ):

2- Tạo lò xo xoắn. Dùng Swept, dựa theo đường xoắn helix. Chú ý đừng chọn Merge Result

3- Lấy cái lòng máng "trừ" cái lò xo (dùng Combine, chọn Subtract):

4- Uốn cong chi tiết: dùng lệnh Flex, tuỳ chọn Bending (trên hình biểu diễn uốn 90 độ để dễ hình dung, muốn tạo cả vòng tròn lô cán thì chọn 360 độ):

5- Kết quả cuối cùng:

Tổng quát về cách làm là vậy, linh hoạt vận dụng cho phù hợp. Chúc bạn thành công!

Cảm ơn Pác ssg nhiều, cảm ơn tất cả các anh em Nhờ all member mà tôi lĩnh hội được nhiều điều. tôi đang thực hiện các bước theo hướng dẫn của pác đây, Kết quả thế nào sẽ trình báo với cả làng sau nhé.THANKS!.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn Pác ssg nhiều, cảm ơn tất cả các anh em Nhờ all member mà tôi lĩnh hội được nhiều điều. tôi đang thực hiện các bước theo hướng dẫn của pác đây, Kết quả thế nào sẽ trình báo với cả làng sau nhé.THANKS!.

Xin chào bác ssg. Trước hết xin cảm ơn, và bây giờ cùng nhau trao đổi tí nhé,

thứ nhất: sau một hồi cày cuốc nó cũng ra được cái giống như của pác, tuy nhiên pác hãy xem cái mặt cắt của nó, tôi sẽ gửi kèm theo đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/mat_cat.doc

Bác có nhận thấy, cái chữ thì quá Ok, còn cái hình elip thì sao. thực chất nó vẫn là một hướng không đổi. Như vậy pác thử tưởng tượng là nếu tôi dùng cái chi tiết này để làm đầu điện cực (âm bản) để gia công trên máy xung thì sao nhỉ.

1. về nguyên tắc khi xung bằng tia lửa điện thì cứ chỗ nào cao nhất thì nó sẽ gia công truớc. Như vậy sẽ xẩy ra hiện tượng là: đoạn cong phía trục ngắn của elip sẽ gia công thành rãnh có một bên thành rất sâu, còn một bên thì rất nông

2. Bác hãy tưởng tượng như thế này nhé: Cái đầu điện cực này là một chi tiết, cái rãnh bán nguyệt trên trục cán là một chi tiết khác, đem lắp hai chi tiết này với nhau với yêu cầu bề mặt của hai chi tiết này phải song song với nhau và cách nhau một khoảng nhất định

2. hiện nay tôi chưa có cách nào giải quyết được vấn đề. Tôi đã hỏi Công ty

(TAN DUC TD&T) 103 Pasteur | Dist. 1 | HCM City | Vietnam Phone: +84-08-38220590 | Fax: +84-08-38297431 |

Họ bán phần mềm cho Cty tôi thì họ chưa trả là chính họ cũng chưa làm được. chính vì thế nên mình cùng trao đổi biết đâu lại có cao kiến gì hay. Nếu không làm được thì lại quay về Autocad hoặc thay phần mềm khác

Tuy nhiên Solidworks thực sự vẫn là phần mềm mạnh và dễ sử dụng, bác có thấy như vậy không

Bác có cao kiến gì mong bác post sớm nhé.

Hẹn tái ngộ, Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chào bác ssg. Trước hết xin cảm ơn, và bây giờ cùng nhau trao đổi tí nhé,

thứ nhất: sau một hồi cày cuốc nó cũng ra được cái giống như của pác, tuy nhiên pác hãy xem cái mặt cắt của nó, tôi sẽ gửi kèm theo đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/mat_cat.doc

Bác có nhận thấy, cái chữ thì quá Ok, còn cái hình elip thì sao. thực chất nó vẫn là một hướng không đổi. Như vậy pác thử tưởng tượng là nếu tôi dùng cái chi tiết này để làm đầu điện cực (âm bản) để gia công trên máy xung thì sao nhỉ.

1. về nguyên tắc khi xung bằng tia lửa điện thì cứ chỗ nào cao nhất thì nó sẽ gia công truớc. Như vậy sẽ xẩy ra hiện tượng là: đoạn cong phía trục ngắn của elip sẽ gia công thành rãnh có một bên thành rất sâu, còn một bên thì rất nông

2. Bác hãy tưởng tượng như thế này nhé: Cái đầu điện cực này là một chi tiết, cái rãnh bán nguyệt trên trục cán là một chi tiết khác, đem lắp hai chi tiết này với nhau với yêu cầu bề mặt của hai chi tiết này phải song song với nhau và cách nhau một khoảng nhất định

2. hiện nay tôi chưa có cách nào giải quyết được vấn đề. Tôi đã hỏi Công ty

(TAN DUC TD&T) 103 Pasteur | Dist. 1 | HCM City | Vietnam Phone: +84-08-38220590 | Fax: +84-08-38297431 |

Họ bán phần mềm cho Cty tôi thì họ chưa trả là chính họ cũng chưa làm được. chính vì thế nên mình cùng trao đổi biết đâu lại có cao kiến gì hay. Nếu không làm được thì lại quay về Autocad hoặc thay phần mềm khác

Tuy nhiên Solidworks thực sự vẫn là phần mềm mạnh và dễ sử dụng, bác có thấy như vậy không

Bác có cao kiến gì mong bác post sớm nhé.

Hẹn tái ngộ, Xin cảm ơn!

Chào pác ssg và toàn thể các giáo dân SW. tôi gửi lên đây cái rãnh hình của tôi mà sau khi gia công nó đạt được như thế này: http://www.cadviet.com/upfiles/2/mat_cat2.doc

Tuy nhiên tôi mới chỉ vẽ sơ qua nhưng cơ bản là như vây. nhưng tôi không thể vẽ được cái đầu âm bản để gia công cái rãnh có kiểu dáng như thế. Mong Pác ssg và các anh em ngâm cứu giùm

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn hainhivps!

Cám ơn bạn đã tín nhiệm! Nhưng món này khá... xương, và ssg cũng không có nhiều thời gian để "ngâm cứu", chỉ có thể tham gia với bạn ở mức độ "cưỡi ngựa xem hoa" thôi! Mong bạn thông cảm!

Nói thật tình, giá như bạn dùng bản 2007 và post lên các file solidworks, kèm theo các diễn giải về những điều bạn đang vướng mắc thì có lẽ bạn sẽ nhận được nhiều ý kiến hơn từ anh em trên diễn đàn, không riêng gì ssg. Các vấn đề đơn giản thì không nói làm gì, các vấn đề phức tạp thì các file image không thể nói lên được hết ý.

Ngoài ra, ssg góp ý thế này: logo là do bạn thiết kế, chính cái elip gây phiền phức thì bạn... bỏ quách nó đi, chỉ giữ lại chữ VPS thôi cho khoẻ người?! Và nói chung, theo kiểu cán tạo hình nổi như của bạn, nên khống chế chiều cao của yếu tố cần cán nổi, càng thấp càng tốt. Đừng tự làm khó cho mình!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn hainhivps!

Cám ơn bạn đã tín nhiệm! Nhưng món này khá... xương, và ssg cũng không có nhiều thời gian để "ngâm cứu", chỉ có thể tham gia với bạn ở mức độ "cưỡi ngựa xem hoa" thôi! Mong bạn thông cảm!

Nói thật tình, giá như bạn dùng bản 2007 và post lên các file solidworks, kèm theo các diễn giải về những điều bạn đang vướng mắc thì có lẽ bạn sẽ nhận được nhiều ý kiến hơn từ anh em trên diễn đàn, không riêng gì ssg. Các vấn đề đơn giản thì không nói làm gì, các vấn đề phức tạp thì các file image không thể nói lên được hết ý.

Ngoài ra, ssg góp ý thế này: logo là do bạn thiết kế, chính cái elip gây phiền phức thì bạn... bỏ quách nó đi, chỉ giữ lại chữ VPS thôi cho khoẻ người?! Và nói chung, theo kiểu cán tạo hình nổi như của bạn, nên khống chế chiều cao của yếu tố cần cán nổi, càng thấp càng tốt. Đừng tự làm khó cho mình!

Chào và cảm ơn bạn ssg, những gì bạn nói hoàn toàn chính xác. về chiều cao chữ nổi lên bề mặt sản phẩm cán chỉ có 0.5mm nên không có vấn đề gì, còn cái vòng elip thì hiện nay nó cũng đang hiện diện trên SP của Cty tôi rồi, chỉ có điều hơi xấu một chút thôi vì phải gia công trên máy phay CNC mà trục C nó lại không quay được nên bây giờ đổi sang máy xung điện thì sẽ giải quyết được vấn đề này.

còn về Bản SW của mình là do Cty mua, nó có bản quyền nên bạn và các thành viên thông cảm, ở Cty tôi nếu bị phát hiện dùng phần mềm không bản quyền thì sẽ bị phạt. có thể cuối tuần này tôi sẽ mua bản 2007 nhưng chỉ để dùng ở nhà. tuy nhiên có nhiều tính năng không sử dụng được

Có gì ta cùng trao đổi tiếp nhé

Thanks! see a gain

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi giúp em với!

cho em các bước thiết kế chữ ma vuông góc với bề mặt tại các điểm như trên di.

extrude thì được nhưng mà nhìn không hay.

cho em các bước thực hiện nhé.

thanks các bác!!!

nếu có thể bác email cho em nhe:vanlich031688@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay