Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ssg

Phân tích hiệu quả khuấy trộn của máy khuấy

Các bài được khuyến nghị

Chào anh phamthanhbinh và anh em Cơ khí!

Tình hình là ssg đang thiết kế cái nồi gia nhiệt có cánh khuấy. Chất lỏng trong nồi cơ bản là nước, tốc độ cánh khuấy 80rpm, quay thuận kim đồng hồ khi nhìn từ trên xuống. Kết cấu kích thước cụ thể trong file:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/maykhuay.rar

Ssg dùng tính năng FloWorks để phân tích dòng chảy. Hình minh hoạ:

Kết quả phân tích (cũng như thí nghiệm thực tế) cho thấy dòng chảy chủ yếu trong nồi là xoáy tròn đồng tâm với thân nồi. Nếu chỉ như vậy, hiệu quả khuấy sẽ rất kém. Tuy nhiên, ngoài chuyển động xoáy tròn, nguyên liệu trong nồi còn có thành phần chuyển động theo phương thẳng đứng (phương Y). Chính thành phần này quyết định hiệu quả khuấy trộn.

Ssg thay đổi kết cấu, kích thước cánh và dựa kết quả Y-velocity nói trên để so sánh hiệu quả khuấy của các phương án.

Không biết ssg phân tích như vậy có đúng không? Anh em nào đã từng làm món này xin cho ý kiến tư vấn. Đặc biệt, anh phamthanhbinh đã từng "vọc" nhiều về FloWorks, có thể có thêm vài gợi ý gì đó cho ssg chăng?

Chân thành cám ơn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào anh phamthanhbinh và anh em Cơ khí!

Tình hình là ssg đang thiết kế cái nồi gia nhiệt có cánh khuấy. Chất lỏng trong nồi cơ bản là nước, tốc độ cánh khuấy 80rpm, quay thuận kim đồng hồ khi nhìn từ trên xuống. Kết cấu kích thước cụ thể trong file:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/maykhuay.rar

Ssg dùng tính năng FloWorks để phân tích dòng chảy. Hình minh hoạ:

Kết quả phân tích (cũng như thí nghiệm thực tế) cho thấy dòng chảy chủ yếu trong nồi là xoáy tròn đồng tâm với thân nồi. Nếu chỉ như vậy, hiệu quả khuấy sẽ rất kém. Tuy nhiên, ngoài chuyển động xoáy tròn, nguyên liệu trong nồi còn có thành phần chuyển động theo phương thẳng đứng (phương Y). Chính thành phần này quyết định hiệu quả khuấy trộn.

Ssg thay đổi kết cấu, kích thước cánh và dựa kết quả Y-velocity nói trên để so sánh hiệu quả khuấy của các phương án.

Không biết ssg phân tích như vậy có đúng không? Anh em nào đã từng làm món này xin cho ý kiến tư vấn. Đặc biệt, anh phamthanhbinh đã từng "vọc" nhiều về FloWorks, có thể có thêm vài gợi ý gì đó cho ssg chăng?

Chân thành cám ơn!

Chào bác SSG,

Đúng như bác nói, hiệu quả của việc khuấy chịu tác động của thành phần chuyển động theo phương y, tuy nhiên nó còn phụ thuộc vào bản chất lý hóa của các cấu tử tham gia trong quá trình khuấy như tỷ trọng, độ nhớt, nhiệt độ.... của quá trình nữa.

Mình chưa rõ các cấu tử tham gia vào quá trình khuấy này, ngoài nước là môi trường chính như bác đã nói còn có những gì nữa nên chỉ có thể có một số gợi ý nhỏ để bác tham khảo xem nhé.

1/- Bác sữ dụng dạng cánh khuấy bơi chèo với tốc độ quay không cao lắm 80 vòng /phút, do đó với các cấu tử có độ nhớt khác nhau không nhiều lắm thì hiệu quả khuấy trộn sẽ không cao

2/- Với kết cấu một tầng cánh và tỷ lệ giữa chiều cao chất lỏng và chiều cao cánh khá lớn như vậy thì hiệu quả khuấy trộn cũng không cao.

3/- Bác có thể tăng hiệu quả khấy trộn bằng cách tăng vận tốc khuấy để tạo dòng chảy xoáy hoặc dùng cánh khuấy tuốc bin sẽ tốt hơn với độ nhớt của các cấu tử không khác nhau nhiều bác ạ.

Chúc bác thành công trong công việc.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đang thiết kế tháp sấy sữa bằng gió nóng nhưng chưa biết chạy mô hình gió trong tháp thiết bị như thế nào. Mong các sư đệ chỉ cho.

Cám ơn các Sư đệ.

Số fone của tôi 0983010672, phan vũ quang minh.

ANH pHAM THANH BÌNH VÀ ANH SSG CHO EM XIN SỐ FONE NHÉ.

CÁM ƠN NHIỀU NHA.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đang thiết kế tháp sấy sữa bằng gió nóng nhưng chưa biết chạy mô hình gió trong tháp thiết bị như thế nào. Mong các sư đệ chỉ cho.

Cám ơn các Sư đệ.

Số fone của tôi 0983010672, phan vũ quang minh.

ANH pHAM THANH BÌNH VÀ ANH SSG CHO EM XIN SỐ FONE NHÉ.

CÁM ƠN NHIỀU NHA.

Để "chạy" được, bạn phải qua các bước sau:

1- Thiết kế mô hình tháp bắng SolidWorks. Bạn phải thuần thục phần tạo mô hình part và assembly theo ý đồ thiết kế (chưa vượt qua cửa này không thể nói chuyện tiếp được)

2. Bạn phải cài đặt thành công CosmosFloWorks, có license phù hợp với version (ssg có giới thiệu trong topic "Cùng nhau học SolidWorks", bạn tự tìm nhé)

3. Open mô hình, bấm Tools-Add Ins, chọn CosmosFloWorks, thiết lập các thông số ban đầu (general setting), các điều kiện biên (boundary conditions), mục tiêu tính toán (goals)... kế tiếp là Run, và cuối cùng là lựa chọn hiển thị kết quả theo ý đồ (results).

Món này khá xương! Để "chơi" được cũng rất dày công. Tài liệu cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh đều hiếm, ssg và anh Bình cũng tự mày mò đọc Help và cũng chỉ mới biết làm một số trường hợp đơn giản thôi. Nếu bạn thấy hứng thú thì xin mời, ssg hoan nghênh cả hai tay. Có điều xin nói trước, tự thân vận động là chính, chúng ta chỉ có thể trao đổi khi bạn đã nắm được cơ bản vấn đề. Hiện tại công việc của ssg rất căng, cả tháng mới vào diễn đàn được đôi ba lần thôi.

Chúc bạn thành công!

P/S

Về số phone, ssg không tiện công khai thông tin cá nhân, ssg sẽ nhắn tin vào số máy bạn đã cho.

@Anh Bình: Cám ơn những gợi ý hữu ích của anh. Ssg đã tăng số vòng quay lên 100rpm, làm cánh có chiều cao lớn hơn, góc nâng lớn hơn. Thiết bị đã bàn giao, hiệu quả khuấy trộn khá tốt. Tất nhiên vẫn còn vài điểm chưa ưng ý lắm, nhưng quan trọng là khách hàng đã OK!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác, thỉnh thoảng em cũng phải làm một số thiết bị khuấy trộn linh tinh. Thường thì nếu cần trộn nhanh bọn em hay làm loại cánh khuấy ngang hông bồn ( cho những bồn lớn lớn một chút ). Kiểu cánh khuấy dọc từ trên xuống dưới như trong hình minh hoạ của bác ssg thường bọn em làm 2 tầng cánh, cánh trên ngược chiều với cánh dưới. Kiểu cánh dọc này đòi hỏi độ dày của thùng lớn hơn chút vì những thùng có dung tích > 30m3 tốc độ khuấy nhanh ( 70-80 v/ph) thường gây ra cộng hưởng khi mức nước đạt 3/4 thùng ( nước đầy nó khuấy im re) . Thùng mỏng mỏng chút khi khuấy nó lắc lư trông vui lắm ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo