Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vonhuky

Bản vẽ thi công Điện ai quan tâm thì vào chơi

Các bài được khuyến nghị

Sau khi xem qua bản vẽ của bạn mình có 1 vài ý kiến thế này:

1- Bản vẽ này dùng để thi công, nghĩa là được đưa ra công trường để thợ điện thi công đúng ko?

Nếu đúng thì theo mình bản vẽ nên thuần việt hoặc bình dân hơn 1 tí( dùng các ký hiệu dể hiểu...) Ngược lại thì bạn phải cầm bản vẽ trực tiếp ra công trường để diễn giải cho thợ!? :bigsmile:

2- Quay phần sơ đồ điện lại chứ mỗi lần đọc phải quay tới quay lui cái bản vẽ mất công quá :bigsmile:

3- MCB theo mình biết thì ko có nhỏ hơn 16A, mặt khác cũng ko cần nhỏ hơn làm gì vì các dây NSX cũng làm từ 1.25mm2 trở lên (còn mấy dây nhỏ hơn thường ko dùng)

4- Nên đặt bảng kí hiệu tại bản vẽ đó vì đọc bản vẽ của bạn mà ko biết kí hiệu đó là gì???

5- Thường thì dây đèn vẽ đường cong các dây cấp nguồn thì vẽ đường thẳng (bạn xem lại nhé)

6- Chưa thấy hệ thống ADSL, line điện thọai, cáp ti vi???

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Đây là bản vẽ thi công mình đang làm, ae vào tham khảo và cho ý kiến nha.

Link down: http://www.mediafire.com/?k2dwzywyi40

1. Một số bản vẽ phần cửa ra vào, trụ cửa không ăn nhập với tường, nó bị nhô ra bên ngoài tường một chút ---> Sai

2. Trục định vị bao giờ cũng ở vị trí ngoài cùng. Còn một số bản vẽ của bạn thì đường kích thước ở ngoài cùng và Trục định vị thì lại ở trong ---> Sai cơ bản

3. Ở khá nhiều chỗ, khi đo kích thước thì có những kích thước rất lẻ như 889 mm, 1749 mm, 1531 mm, 1999 mm.... Ngay cả khoảng cách cửa bạn đó còn có kích thước "chuẩn" là 711mm. Xin hỏi bạn là ra công trường có ai đo chính xác được đến mm không?

4. Trong thiết kế, các bộ phận phụ như cửa sổ, cửa ra vào cần đồng bộ. Trong công trình không nên sử dụng quá nhiều loại khác nhau dẫn đến sự phức tạp trong thi công, tính toán cũng như lắp dựng. Bạn vẽ của bạn cần ghi rõ cửa đi, cửa sổ... là loại nào (VD : D1, D2... và có ghi chú rõ ràng kích thước D1, D2.. như thế nào trong thuyết minh hay ghi chú trong bản vẽ)

5. Khi mình in thử bản vẽ ra A4 thì không hiểu sao không thấy phần lề khung đâu? Không biết kích thước bản vẽ bạn thiết lập đã chuẩn chưa?

Còn về phần điện thì mình không rõ, không nắm được cách bố trì. Nếu bạn có tài liệu nào hướng dẫn về lắp đặt điện, nước trong công trình XD thì cho mình xin một bản nhé. Bạn có thể up lên diễn đàn hay gửi vào Mail của mình là ditimmiendathua05@gmail.com

Nhìn chung thì bạn vẽ bạn thể hiện khá tốt, đường nét rõ ràng, dễ nhin, bố trí vị trí mặt bằng khá hợp lý. Không biết bạn đã đi làm được lâu chưa?

Còn điều gì thì mong anh em diễn đàn hướng dẫn, chỉ bảo để nhừng người đi sau như mình xin được tiếp thu. :bigsmile:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Bản vẽ này dùng để thi công, nghĩa là được đưa ra công trường để thợ điện thi công đúng ko?

Nếu đúng thì theo mình bản vẽ nên thuần việt hoặc bình dân hơn 1 tí( dùng các ký hiệu dể hiểu...) Ngược lại thì bạn phải cầm bản vẽ trực tiếp ra công trường để diễn giải cho thợ!? :cry:

2- Quay phần sơ đồ điện lại chứ mỗi lần đọc phải quay tới quay lui cái bản vẽ mất công quá :cry:

3- MCB theo mình biết thì ko có nhỏ hơn 16A, mặt khác cũng ko cần nhỏ hơn làm gì vì các dây NSX cũng làm từ 1.25mm2 trở lên (còn mấy dây nhỏ hơn thường ko dùng)

4- Nên đặt bảng kí hiệu tại bản vẽ đó vì đọc bản vẽ của bạn mà ko biết kí hiệu đó là gì???

5- Thường thì dây đèn vẽ đường cong các dây cấp nguồn thì vẽ đường thẳng (bạn xem lại nhé)

6- Chưa thấy hệ thống ADSL, line điện thọai, cáp ti vi???

Cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến. Mình đang hoàn thiện bản vẽ ADSL,điện thoại, tivi có gì mình sẽ up lên cho ae đóng góp để hoàn thiện hơn. :bigsmile:

Bạn có thể cho mình tham khảo 1 số bản vẽ của bạn đc chứ? :bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Một số bản vẽ phần cửa ra vào, trụ cửa không ăn nhập với tường, nó bị nhô ra bên ngoài tường một chút ---> Sai

2. Trục định vị bao giờ cũng ở vị trí ngoài cùng. Còn một số bản vẽ của bạn thì đường kích thước ở ngoài cùng và Trục định vị thì lại ở trong ---> Sai cơ bản

3. Ở khá nhiều chỗ, khi đo kích thước thì có những kích thước rất lẻ như 889 mm, 1749 mm, 1531 mm, 1999 mm.... Ngay cả khoảng cách cửa bạn đó còn có kích thước "chuẩn" là 711mm. Xin hỏi bạn là ra công trường có ai đo chính xác được đến mm không?

4. Trong thiết kế, các bộ phận phụ như cửa sổ, cửa ra vào cần đồng bộ. Trong công trình không nên sử dụng quá nhiều loại khác nhau dẫn đến sự phức tạp trong thi công, tính toán cũng như lắp dựng. Bạn vẽ của bạn cần ghi rõ cửa đi, cửa sổ... là loại nào (VD : D1, D2... và có ghi chú rõ ràng kích thước D1, D2.. như thế nào trong thuyết minh hay ghi chú trong bản vẽ)

5. Khi mình in thử bản vẽ ra A4 thì không hiểu sao không thấy phần lề khung đâu? Không biết kích thước bản vẽ bạn thiết lập đã chuẩn chưa?

Còn về phần điện thì mình không rõ, không nắm được cách bố trì. Nếu bạn có tài liệu nào hướng dẫn về lắp đặt điện, nước trong công trình XD thì cho mình xin một bản nhé. Bạn có thể up lên diễn đàn hay gửi vào Mail của mình là ditimmiendathua05@gmail.com

Nhìn chung thì bạn vẽ bạn thể hiện khá tốt, đường nét rõ ràng, dễ nhin, bố trí vị trí mặt bằng khá hợp lý. Không biết bạn đã đi làm được lâu chưa?

Còn điều gì thì mong anh em diễn đàn hướng dẫn, chỉ bảo để nhừng người đi sau như mình xin được tiếp thu. :bigsmile:

Thanks bạn đã đóng góp và quan tâm, mình là dân điện mới ra trường cũng làm được 5 tháng rồi, mấy cái kiến trúc đâu phải mình thiết kế hix :bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là bản vẽ thi công mình đang làm, ae vào tham khảo và cho ý kiến nha.

Link down: http://www.mediafire.com/?k2dwzywyi40

Mình xem qua bản vẽ thi bạn làm mình có một số nhận sét như sau :

- Bản vẽ thi công thì cần phải cho các kí hiệu của từng thiết bị trên bản vẻ để công nhân họ thi công .

- Đánh code cho thiết bị .

- Sơ đồ sự cố xem lại , bây giờ rất ít dùng aptomát 6A

- Xem lại phụ tải tính toán và tính dây của các căn hộ .

Nói chung bản vẽ khá chi tiết . Nhân tiện bạn post luôn file điện đầy đủ của dự án này cho anh em tham khảo nhé bạn .

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi,cho em hỏi là em muốn tạo ra 1 file để khi nào vào vẽ autocad về thiết kế điện thì lấy ra các kí hiệu đó ,khỏi mắc công vẽ đi vẽ lại.vd như muốn lấy bóng đèn thì mở file đó(file autocad) ra và copy vào file mới dang làm.đơn giản nhưng em mới học nên ko biết.mấy anh chỉ em với

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ấn Ctrl+F2 rôi chỉ dẫn đến file bạn cần lấy dự liệu là được .Trên diễn đàn nói nhiều về dạng này rồi bạn thử tìm xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay