Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hienvuonggia

[Đã xong] lisp tính toán các đại lượng điện

Các bài được khuyến nghị

Ai có chương trình tính toán các đại lượng điện không cho em với, thí dụ tính dòng điện của động cơ, tính tiền điện cấp,... em làm về điện nên rất cần.

giúp em với không em chết mất

em cần code lisp tính toán các đại lượng điện như dòng điện I, điện áp U, công suất P...

Cụ thể:

- Nhập thông số từ bán phím các đại lượng: công suất P, điện áp U, hệ số k=1.732...

- Chạy công thức tính toán dòng điện I: I=P/U*k*0.8

- Hiện kết quả tính.

(nếu tốt nhất anh viết cho ra giao diện thì tốt quá)

Giúp với không mới làm tính toán lại phải lôi cái calculator của window ra cộng cộng trừ trừ mệt quá. :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Sao bạn không dùng excel lúc tính toán, chỉ cần nhấn alt+tab là bạn có thể chuyển qua lại giữa 2 chương trình?

Bạn dùng AutoCAD đời bao nhiêu? nếu là đời 2005 trở đi, bạn hoàn toàn có thể dùng đối tượng table của AutoCAD, hoặc dùng QuickCal của AutoCAD!

QuickCal của AutoCAD đúng là cái bạn cần cho trường hợp này, đỡ phải lập lisp. Vì ngày mai, có thể bạn lại cần tính thêm số tiền điện trong 1 giờ, hiệu điện thế,... thì lại phải viết lại lisp mới.

Nếu không quen dùng QuickCal, bạn có thể tạo 1 đối tượng table trong AutoCAD rồi lưu công thức của bạn. Sau đó chỉ việc edit table thì kết quả sẽ tự động thay đổi.

Tôi vẫn nghĩ là: chỉ dùng lisp khi mọi biện pháp khác không thể làm được hoặc làm không hiệu quả. Và trong trường hợp này, mặc dù lisp vẫn rất đơn giản, nhưng bạn không nên dùng lisp. Mã lisp dưới đây sẽ giúp bạn làm điều trên, nhưng chắc chắn nó không tốt bằng các phương pháp đã giới thiệu ở trên, tên hàm là TI:

(defun c:TI()

(setq

P (getreal "\nNhap vao P: ")

U (getreal "\nNhap vao U: ")

k (getreal "\nNhap vao k: ")

)

(textscr)

(princ "\nI=")

(princ (* (/ P U) k 0.8))

(princ)

)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không nên để cad làm quá nhiều việc, như vậy đôi khi có nhiều thứ ở trong đầu quá mà không nhớ hết, quả thực cad vẫn còn mênh mông nhưng hay để những phầm mềm chuyên nghiệp hơn, rễ dàng làm giúp bạn điều đó hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay