Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tienlagiaydxt

Thiết kế thuỷ điện

Các bài được khuyến nghị

Ở đây có ai là dân thiết kế công trình thuỷ điện ko nhi?

Mình muốn làm quen và trao đổi một vài điều

Mình không phải dân thuỷ điện nhưng cũng rất quan tâm đến việc tk công trình thuỷ điện,Bạn cứ post lên rồi anh em trao đổi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình không phải dân thuỷ điện nhưng cũng rất quan tâm đến việc tk công trình thuỷ điện,Bạn cứ post lên rồi anh em trao đổi!

Nếu không phải là dân thủy điện thì thật khó cho mình.

Công trình thủy điện là một công trình kiến trúc, công trình xây dựng, công trình thủy lợi, công trình giao thông. Mình thật không biết bắt đầu từ đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Công trình thủy điện là một công trình kiến trúc, công trình xây dựng, công trình thủy lợi, công trình giao thông. Mình thật không biết bắt đầu từ đâu.

chào bạn mình là dân thủy điện đây!làm quen dc chứ bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn .Mình là đàn thụy điện chuyên nghiệp đấy .Mình đang học Thuỷ lợi thuy điện truong DHXDHN có gì bạn liên lạc với mình nhẹ .Mình đang làm đồ án tốt nghiệp cũng đang mặc lam

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người!

Tôi rất mừng khi có 1 topic như thế này!

Vấn đề thuỷ điện chưa hề đựoc nói đến trên diễn đàn, tôi hi vọng anh em đóng góp ý kiến!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng là dân thuỷ điện mới ra trường đây.

Ai có kinh nghiêm trong thiết kế công trình thuỷ điện thì đưa ra vấn đề gì đó để anh em bàn luận nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng là dân thuỷ điện mới ra trường đây.

Ai có kinh nghiêm trong thiết kế công trình thuỷ điện thì đưa ra vấn đề gì đó để anh em bàn luận nào?

Thế là màn chào hỏi đã ok!

Mọi nguời bắt đầu nhé:

VẤN ĐỀ SỐ 1: TÍNH TOÁN THUỶ VĂN:

1-Có 1 chuỗi dòng chảy của 1 con sông; 1 lưư vực: tiến hành tính toán như thê nào thì có lẽ mở sách ra cho nhanh; vấn đề là mọi ngưòi có, hay tính bằng bảng tính hay phần mêm gì, nói tên hay up lên cho anh em xem thử.

2-Với các lưu vực có diện tích nhỏ, quá tính toán tỏ ra phức tạp hơn các diện tích lưu vực lơn hơn. (Do thiếu số liệu, ...)Vấn đề này mọi người có kinh nghiệm gì không? (tôi thì tôi tiến hành bốc thuúoc thối)

....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi nguời bắt đầu nhé:

1-Có 1 chuỗi dòng chảy của 1 con sông; 1 lưư vực: tiến hành tính toán như thê nào thì có lẽ mở sách ra cho nhanh; vấn đề là mọi ngưòi có, hay tính bằng bảng tính hay phần mêm gì, nói tên hay up lên cho anh em xem thử.

2-Với các lưu vực có diện tích nhỏ, quá tính toán tỏ ra phức tạp hơn các diện tích lưu vực lơn hơn. (Do thiếu số liệu, ...)Vấn đề này mọi người có kinh nghiệm gì không? (tôi thì tôi tiến hành bốc thuúoc thối)

....

cái này quen quá - hic

trước mình có học Cơ Lưu Chất - không biết có tính được cái nè không ?(mà cũng quên rùi :s_big: )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi nguời bắt đầu nhé:

....

Hóa ra bồ là dân thủy văn hả, mình là dân thủy công

Giới thiệu các bạn 1 trang web chuyên về topic này, rất nhiêu tài liệu: www.vncold.vn

Chỗ mình chĩ chuyên thiêt kế các ct thủy điện nhỏ

Nếu ai có hứng thú thì vào đóng góp nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hóa ra bồ là dân thủy văn hả, mình là dân thủy công

Giới thiệu các bạn 1 trang web chuyên về topic này, rất nhiêu tài liệu: www.vncold.vn

Chỗ mình chĩ chuyên thiêt kế các ct thủy điện nhỏ

Nếu ai có hứng thú thì vào đóng góp nhé

Mình không phải là dân thuỷ văn.

Vâng, trang web đó rất hay, cảm ơn bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thủy điện chính hiệu đây, bác cần chia sẽ chi nữa không, cứ post lên là ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thủy điện chính hiệu đây, bác cần chia sẽ chi nữa không, cứ post lên là ok

Mấy lần cứ ngợ ngợ, ai rè chính là ông bạn của mình

Chào, nhé Phạm TUấn...........!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thế hở

hay nhở

cho tớ tham gia với

he hé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thế hở

hay nhở

cho tớ tham gia với

he hé

Híc!!!Sao đi đâu cũng gặp VanDuong vậy?Đám cưới, đám dỗ hay đám ma đều thấy mặt ổng! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào có bộ lisp dành cho dân ngành thuỷ lợi hoặc giao thông không, Có thể chia sẻ với anh em được không. :) . cái này xin chắc khó có quá, nhưng mà cứ thử biết đâu lại có. hehehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kaka, cứ tưởng MANHHUNG nhạy lắm,hóa ra hơi điếc, keke.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước tiên bạn hãy xem mình được giao nhiệm vụ cụ thể gì trong công trình(tính toán thủy văn, thủy năng, kinh tế năng lượng, tính toán thủy lực, tính toán kết cấu, bố trí thiết bị..), tôi lấy ví dụ :

1. Đầu mối : Hồ chứa, Đập dâng, Đập tràn, Cống lấy nước, cống xả cát, cửa van...

2. Tuyến năng lượng : Bể lắng cát, Kênh, các công trình trên kênh, đường hầm, bể áp lực, ống áp lực...

3. Khu Nhà máy, nhà quản lý, đường quản lý, bố trí thiết bị điện, thiết bị cơ khí....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chao minh, dang lam chuyen ve nha may thuy dien, hien dang lap ban ve thi cong nha may 86mW,cac cau can thi cho tai lieu

Tớ thì tốt nghiệp chuyên ngành thuỷ lợi,nhưng hiện giờ làm về thuỷ điện nhỏ.Chuyên về thiết kế tuyến năng lượng.Nhưng mới làm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm.Rất mong được bạn giúp đỡ.

Mình muốn biết thêm về cửa thăm trên đường ống áp lực.Nếu bạn biết thì giúp mình nha.Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tớ thì tốt nghiệp chuyên ngành thuỷ lợi,nhưng hiện giờ làm về thuỷ điện nhỏ.Chuyên về thiết kế tuyến năng lượng.Nhưng mới làm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm.Rất mong được bạn giúp đỡ.

Mình muốn biết thêm về cửa thăm trên đường ống áp lực.Nếu bạn biết thì giúp mình nha.Thanks

Bạn có thể tham khảo về thiết kế Tuyến năng lượng như sau:

1. Tính toán thuỷ lực, kết cấu Bể lắng cát.(Trên bể lắng cát bố trí tràn xả thừa)

2. Tính toán thuỷ lực tuyến kênh ( Thường với tuyến năng lượng bạn nên chọn độ dốc i = 0,1% đến 0,15%) -> xác định B,H kinh tế.

-> Vạch tuyến : Với tuyến năng lượng của nhà máy thuỷ điện nhỏ bạn chỉ quan tâm tới vạch tuyến sao cho khối lượng Đào là nhỏ nhất, tuyến phải đảm bảo thuận (Tránh tổn thất thuỷ lực), các công trình trên kênh ít... ngoài ra nên xét đến phương án thi công sao cho thuận lợi.

- Để vạch tuyến bạn có thể dùng Nova, Landesktop hoặc dùng phương pháp thủ công sau đấy tính khối lượng đào đắp -> chọn phương án kinh tế.

3. Tuỳ theo địa hình, địa chất bạn bố trí các công trình trên kênh : Cống tiêu, cầu máng, xiphong (hạn chế dùng), rãnh thoát nước, bố trí bãi quay xe, bãi tập kết vật liệu, bãi thải..

4. Bể áp lực : Tính toán thuỷ lực, kết cấu. (Bố trí tràn xả thừa, kênh xả)

5. Ống áp lực :

- Phần Thuỷ công Bố trí tổng thể, tính toán đường kính D, tính toán mố ôm, mố đỡ...

- Phần cơ khí :Bố trí cửa thăm, chiều dày ống, bố trí khớp nhiệt, khớp co dãn.. thì nên chuyển sang cho phòng cơ khí.

.... Mỗi một công trình cụ thể, tuỳ theo điều kiện Điạ hình, Địa chất và thuỷ văn... mà có thể có các hạng mục trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác !

Anh em nhà thuỷ điện đông vui quá nhỉ !!

Em cũng là dân thuỷ điện đây , nhưng mới vào nghề ! Mong đàn anh chỉ giáo.

Bác nào đã sử dụng và có tài liệu về phần mềm tính toán thuỷ lực của Mỹ RASS , phần mềm tính ứng suất trong đập bê tông trọng lực , thì post lên cho anh em xem với.

Mấy cái nay em bí quá rồi các bác a !

Tiện đây , em post một vài hướng dẫn thô thiển của GEO- SLOPE , còn nhiều tính năng hấp dẫn và ngoạn mục của nó nữa , mong các bác và anh em cùng thảo luận nhe!

http://www.cadviet.com/upfiles/slope.pdf

http://www.cadviet.com/upfiles/seep_1.pdf

http://www.cadviet.com/upfiles/sigma_1.pdf

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bác !

Anh em nhà thuỷ điện đông vui quá nhỉ !!

Em cũng là dân thuỷ điện đây , nhưng mới vào nghề ! Mong đàn anh chỉ giáo.

Bác nào đã sử dụng và có tài liệu về phần mềm tính toán thuỷ lực của Mỹ RASS , phần mềm tính ứng suất trong đập bê tông trọng lực , thì post lên cho anh em xem với.

Mấy cái nay em bí quá rồi các bác a !

Tiện đây , em post một vài hướng dẫn thô thiển của GEO- SLOPE , còn nhiều tính năng hấp dẫn và ngoạn mục của nó nữa , mong các bác và anh em cùng thảo luận nhe!

http://www.cadviet.com/upfiles/slope.pdf

http://www.cadviet.com/upfiles/seep_1.pdf

http://www.cadviet.com/upfiles/sigma_1.pdf

Đề nghị lban leanhthong không nên post bài cùng một nội dung lên nhiều topic khác nhau, phải tiết kiệm tài nguyên chứ :leluoi: :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay