Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tienlagiaydxt

Thiết kế thuỷ điện

Các bài được khuyến nghị

Xin lỗi các bác ! Không phải em cố ý đâu.

Lý do là tại thế này ! Lúc đầu em không biết dân thuỷ nhà mình có foum riêng , nên em post lên mục " dân thuỷ lợi thuỷ điên trên cad viet " , lúc sau lang thang mới biết là có forum " Thiết kế thuỷ đện " vào thấy đông vui quá , nên không nở đến tay không.

Nhưng forum của dân nhà thuỷ lại ăn nhờ ở đậu với các bác điện, dân thuỷ lợi lên dien dan cad việt khó thấy quá. Sao các bác quản trị mạng không cho tụi em một mặt tiền rộng rãi , thoáng mát để anh em nhà thuỷ điện dễ dàng gặp nhau, thành viên mới vô là thấy liền.

Đấy là ý kiến của riêng em , mong các bác quản trị , xem xét, có gì không phải bỏ qua nhe !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

e đang học khoa thủy điện ( năm thứ 4 ) đại học thủy lợi bọn e đang có đồ án kiến trúc thiết kế cttđ trên 1 diện tích đất cho trc ( nhà máy tháy lấy nc, đập, cá ct phụ trợ khác ....) e muốn xin các a bản cad mẫu các mặt căt đc k ạ

đại ca nào có làm ơn PM e

Ym: aiko_toshi

kalkaza@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Túm lại lập ra ToPic mà chẳng thấy câu hỏi chi chất lượng làm sao, làm ơn đưa ra đi, thiết kế cũng đc, thi công cũng ok, cứ đưa ra đi cho xum tụ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở đây có ai là dân thiết kế công trình thuỷ điện ko nhi?

Mình muốn làm quen và trao đổi một vài điều

thiết kế thi công công trình thuỷ điện thì có nhiều nghành học lắm, như xây dựng công trình ngầm - đại học Mỏ Địa Chất là một địa chỉ có uy tín. các công trình thuỷ điện lớn của đất nước như thuỷ điện Sông Đà, Yaly,... đều có sự tham gia của kĩ sư XDCTN.

mà trong tương lai hehe có tui đây :s_big: :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Túm lại lập ra ToPic mà chẳng thấy câu hỏi chi chất lượng làm sao, làm ơn đưa ra đi, thiết kế cũng đc, thi công cũng ok, cứ đưa ra đi cho xum tụ

vậy mình có vấn đề này muốn hỏi,

mình đang thiết kế 1 cái đập tràn xi phông hình cổ ngỗng ở đà lạt( cầu Ông Đạo)

Nhung mình ko biết mô hình hóa nó như thế nào trong sap để tính kết cấu, ai có phương án nào ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở đây có ai là dân thiết kế công trình thuỷ điện ko nhi?

Mình muốn làm quen và trao đổi một vài điều

Hi, cho mình tham gia với

mình là dân Thủy điện trường Thủy lợi này, cũng đã có 2 năm làm TVTK thủy điện

nhưng chán làm TĐ (hay đi công tác) nên bỏ nghể rùi ^_^

Thấy topic này ngứa nghề nhảy vào tán chuyện chút!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người

Mình là dân tư vấn thiết kế công trình thủy điện, mình đã và đang tham gia thiết kế các công trình thủy điện ở Việt Nam như Tuyên Quang, Huội Quảng, Bản Chát, Sơn La, Lai Châu, LuôngPraBang.....

Hôm nay có việc vào mạng tìm kiếm thông tin, phát hiện ra diễn đàn này, rất muốn cùng các bạn trao đổi.

Trước hết phải nói về công trình thủy điện:

Công trình thủy điện là công trình đa mục tiêu: chống lũ, phát điện, cải tạo giao thông,...Mỗi công trình thủy điện khi hình thành sẽ giúp phát triển toàn bộ kinh tế xã hội của khu vực đó. Nói một cách như trước kia chúng tôi học:".....Công trình thủy điện và các công trình thủy lợi là những công trình ngăn chặn những con sông hung dữ, đưa những con thuyền đi qua những đỉnh núi cao và tạo nên những dòng điện thắp sáng những ước mơ.....".

Để thiết kế được một công trình thủy, đòi hỏi phải có sự tham gia đầy đủ của các bộ môn:

Về khảo sát: Địa hình, địa chất, thủy văn, môỉ trường.....(cái này cho các bác học trường Mỏ, ĐHTL, ĐHQG...)

Về thiết kế: Xây dựng, giao thông, thủy điện, cảng ...ở đây là các bác học ở khoa Công trình thủy ĐHXD hoặc Thủy công- Thủy điện ĐHTL).

Các đơn vị tư vấn thiết kế tại VN về lĩnh vực thủy điện sẽ giúp cho các bạn có các nguồn thông tin:

Công ty cổ phần tư vấn xây dựng Điện 1, 2, 3, 4 (Pecc1, 2, 3, 4 - trực thuộc EVN)

Công ty cổ phần tư vấn Sông Đà, Sông Đà - UCRIN, Sông Đà - Canada...

Công ty cổ phần tư vấn điện lực dầu khí.

HEC 1,2,3...

Viện khoa học Việt Nam. Viện khoa học thủy lợi....Ngoài ra còn có các công ty TNHH

Chuc các bạn trong diễn đàn sẽ tìm hiểu được những điều thú vị về CÔNG TRÌNH THỦY ĐIỆN

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai có bản vẽ mặt bằng khu đầu mối và bản vẽ cống dẫn dòng của thuỷ điện Tuyên Quang cho xin với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chào mọi người

Mình là dân tư vấn thiết kế công trình thủy điện, mình đã và đang tham gia thiết kế các công trình thủy điện ở Việt Nam như Tuyên Quang, Huội Quảng, Bản Chát, Sơn La, Lai Châu, LuôngPraBang.....

Hôm nay có việc vào mạng tìm kiếm thông tin, phát hiện ra diễn đàn này, rất muốn cùng các bạn trao đổi.

Trước hết phải nói về công trình thủy điện:

Công trình thủy điện là công trình đa mục tiêu: chống lũ, phát điện, cải tạo giao thông,...Mỗi công trình thủy điện khi hình thành sẽ giúp phát triển toàn bộ kinh tế xã hội của khu vực đó. Nói một cách như trước kia chúng tôi học:".....Công trình thủy điện và các công trình thủy lợi là những công trình ngăn chặn những con sông hung dữ, đưa những con thuyền đi qua những đỉnh núi cao và tạo nên những dòng điện thắp sáng những ước mơ.....".

Để thiết kế được một công trình thủy, đòi hỏi phải có sự tham gia đầy đủ của các bộ môn:

Về khảo sát: Địa hình, địa chất, thủy văn, môỉ trường.....(cái này cho các bác học trường Mỏ, ĐHTL, ĐHQG...)

Về thiết kế: Xây dựng, giao thông, thủy điện, cảng ...ở đây là các bác học ở khoa Công trình thủy ĐHXD hoặc Thủy công- Thủy điện ĐHTL).

Các đơn vị tư vấn thiết kế tại VN về lĩnh vực thủy điện sẽ giúp cho các bạn có các nguồn thông tin:

Công ty cổ phần tư vấn xây dựng Điện 1, 2, 3, 4 (Pecc1, 2, 3, 4 - trực thuộc EVN)

Công ty cổ phần tư vấn Sông Đà, Sông Đà - UCRIN, Sông Đà - Canada...

Công ty cổ phần tư vấn điện lực dầu khí.

HEC 1,2,3...

Viện khoa học Việt Nam. Viện khoa học thủy lợi....Ngoài ra còn có các công ty TNHH

Chuc các bạn trong diễn đàn sẽ tìm hiểu được những điều thú vị về CÔNG TRÌNH THỦY ĐIỆN

Chào bác! em đang lập bản vẽ thi công của công trình thuỷ điện bác có bản vẽ nào tham khảo không cho em xin với!Thank you bác nhìu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chao minh, dang lam chuyen ve nha may thuy dien, hien dang lap ban ve thi cong nha may 86mW,cac cau can thi cho tai lieu

Bác có bản vẽ thi công một dự án Thuỷ Điện nào không post lên cho em xin bản! thanks bác nhìu!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác! em đang lập bản vẽ thi công của công trình thuỷ điện bác có bản vẽ nào tham khảo không cho em xin với!Thank you bác nhìu

mình upload lên mà không được!

Bạn nào cần thì gửi địa chỉ email tui gửi cho (tui làm về phần thiết bị cơ khí thuỷ lực và cơ khí thuỷ công nhé!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể tham khảo về thiết kế Tuyến năng lượng như sau:

1. Tính toán thuỷ lực, kết cấu Bể lắng cát.(Trên bể lắng cát bố trí tràn xả thừa)

2. Tính toán thuỷ lực tuyến kênh ( Thường với tuyến năng lượng bạn nên chọn độ dốc i = 0,1% đến 0,15%) -> xác định B,H kinh tế.

-> Vạch tuyến : Với tuyến năng lượng của nhà máy thuỷ điện nhỏ bạn chỉ quan tâm tới vạch tuyến sao cho khối lượng Đào là nhỏ nhất, tuyến phải đảm bảo thuận (Tránh tổn thất thuỷ lực), các công trình trên kênh ít... ngoài ra nên xét đến phương án thi công sao cho thuận lợi.

- Để vạch tuyến bạn có thể dùng Nova, Landesktop hoặc dùng phương pháp thủ công sau đấy tính khối lượng đào đắp -> chọn phương án kinh tế.

3. Tuỳ theo địa hình, địa chất bạn bố trí các công trình trên kênh : Cống tiêu, cầu máng, xiphong (hạn chế dùng), rãnh thoát nước, bố trí bãi quay xe, bãi tập kết vật liệu, bãi thải..

4. Bể áp lực : Tính toán thuỷ lực, kết cấu. (Bố trí tràn xả thừa, kênh xả)

5. Ống áp lực :

- Phần Thuỷ công Bố trí tổng thể, tính toán đường kính D, tính toán mố ôm, mố đỡ...

- Phần cơ khí :Bố trí cửa thăm, chiều dày ống, bố trí khớp nhiệt, khớp co dãn.. thì nên chuyển sang cho phòng cơ khí.

.... Mỗi một công trình cụ thể, tuỳ theo điều kiện Điạ hình, Địa chất và thuỷ văn... mà có thể có các hạng mục trên

Bạn này hình như dân thiết kế thủy điện :lol2:

Mình ko phải bên thủy điện, nhưng có đọc qua các bv thủy điện.

Topic lập ra ngoài ý kiến của bạn này là ok! Còn đâu toàn nhảm!

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác có bản vẽ thi công một dự án Thuỷ Điện nào không post lên cho em xin bản! thanks bác nhìu!!!!!

Bản vẽ thi công thuỷ điện thì có nhiều lĩnh vực : Thi công hầm hay đập , khoan gia cố , phụt gia cố , phụt lấp đầy hay nhà máy.... bạn hỏi về phần nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thuỷ điện nhiều vấn đề lắm bạn nên chú trọng vào một vấn đề mà mình quan tâm sẽ có hiệu quả hơn chứ hỏi chung về Thuỷ điện thì quả thực hơi khó cho ai đó muốn giúp bạn. Ví dụ như: nó gồm những vấn đề gì? các hạng mục của nó ? về tính toán thuỷ văn, địa chất, thuỷ công ...Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hello!

Ban muốn biết về nhà Powerhouse, Cable tunnel, Access tunnel, Penstock, Adit, Intake Dam...Hay những số liệu gì, cứ nói cụ thể. Mình đang làm một Công trinh TĐ ở nuoc ngoai cũng có ít tư liệu & số liệu tính toán. Có thể share.

Hoang Minh Son.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em nam nay nam thu 3 thuyloi roi ma chua biet phai lam nhung gi cho tuong lai ;anh em nao cung nganh chi cho minh biet xem can hoc nhung cai gi de mai sau di lam .

Cac phan mem nao ma dan thuy loi hay dung .

lien lac qua mail nha:nguyenvietthang49ct3@gmail.com

hoac yahoo:longtu345@yahoo.com

Cam on da chi bao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn .Mình là đàn thụy điện chuyên nghiệp đấy .Mình đang học Thuỷ lợi thuy điện truong DHXDHN có gì bạn liên lạc với mình nhẹ .Mình đang làm đồ án tốt nghiệp cũng đang mặc lam

sắp tới em làm luận văn tốt nghiệp về thiết kế nhà máy thuỷ điện. Nếu anh có tài liệu gi thì anh cho em xin nhé! Cảm ơn anh!

mail: spirit_of_age_2004@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chao minh, dang lam chuyen ve nha may thuy dien, hien dang lap ban ve thi cong nha may 86mW,cac cau can thi cho tai lieu

vâng bác có tài liệu gì rhì cứ posh lên cho bọn em tham khảo với.hiện bọn em đang làm đồ án tốt nghiệp rât cần có tài liệu.Nếu bác có bản vẽ hay thuyết minh gì thi cứ posh lên nhe!nếu bác không thấy phiền thì gửi cho em với nhé.Mail của em:longbk58@wru.vn Cám ơn bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy bác ơi, em đang làm đồ án thủy điện, bác nào có tài liệu j về chọn tuyến năng lương và phương pháp tạo cột nước cho nhà máy thì up lên cho em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nào có bộ lisp dành cho dân ngành thuỷ lợi hoặc giao thông không, Có thể chia sẻ với anh em được không. :( . cái này xin chắc khó có quá, nhưng mà cứ thử biết đâu lại có. hehehe

Liên lac với tớ qua mail "minhsd904@gmail.com" Mình sẽ cho bạn đầy đủ các lisp liên quan đến chuyên ngành giao thông thuỷ lợi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay