Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
bnq94

Cách Chọn Số Vòng Quay Của Máy Tiện

Các bài được khuyến nghị

mọi người cho em hỏi tẹo ạ ? em đang làm đồ án CNCTM đến đoạn tính nt xong chọn số vòng quay trục chính theo dãy số vòng quay nm ở đâu ạ ? em tìm mãi mà không ra ạ ? 147278_213.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mọi người cho em hỏi tẹo ạ ? em đang làm đồ án CNCTM đến đoạn tính nt xong chọn số vòng quay trục chính theo dãy số vòng quay nm ở đâu ạ ? em tìm mãi mà không ra ạ ? 147278_213.png

Lần sau anh phải đặt tên con đẻ của mình đúng với nội dung bài viết :) :) :)

Số vòng quay Nm nghĩa là số vòng quay của máy anh chọn để khoét lỗ .

Thí dụ máy khoan ký hiệu là 2h125 có thể khoan được đường kính max = 25, số cấp tốc độ trục chính là 12 , phạm vi tốc độ từ 97 đến 2000 V/phút...

Chốt lại:  khi tính toán ra Stt và Ntt anh phải tra bảng đặc tính kỹ thuật của máy để chọn ra số vòng quay thích hợp trong dãy 12 tốc độ của máy để chọn ra Sm và Nm sao cho Sm < Stt ; Nm< Ntt . Thường người ta chọn Nm = 75%- 80% Ntt

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy là anh khoét lỗ trên máy tiện... :) :) :)

Anh moi ở đâu ra cái bảng đặc tính kỹ thuật trên vậy??? Nó ở giáo trình nào mà thiếu những cái quạn trọng nhất???

Đây là bảng tương đối đủ:

Biết tốc độ Nmin = 12.5 v/ph, Nmax = 2000 v/ph, anh có tính được dãy số tốc từ bé đến lớn của 23 cấp tốc độ để chọn Nm không???

(Nếu không biết tính, em sẽ hướng rẫn cách tính...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy là anh khoét lỗ trên máy tiện... :) :) :)

Anh moi ở đâu ra cái bảng đặc tính kỹ thuật trên vậy??? Nó ở giáo trình nào mà thiếu những cái quạn trọng nhất???

Đây là bảng tương đối đủ:

Biết tốc độ Nmin = 12.5 v/ph, Nmax = 2000 v/ph, anh có tính được dãy số tốc từ bé đến lớn của 24 cấp tốc độ để chọn Nm không???

(Nếu không biết tính, em sẽ hướng rẫn cách tính...

Anh hoan2182 sách gì đây anh ? em tìm trong sổ tay nhưng không có anh ạ ? Mà anh hướng dẫn em tính cái này với ạ ? môn này chưa được học mà ông giáo đã bắt làm rồi nên hơi lơ mơ không biết tính ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh hoan2182 sách gì đây anh ? em tìm trong sổ tay nhưng không có anh ạ ? Mà anh hướng dẫn em tính cái này với ạ ? môn này chưa được học mà ông giáo đã bắt làm rồi nên hơi lơ mơ không biết tính ạ ?

1/ Anh vẫn chưa trả lời câu hỏi của em là: "Anh moi ở đâu ra cái bảng đặc tính kỹ thuật trên vậy???" (Em cần câu trả lời của anh)

2/ Tài liệu trên nằm trong Sổ tay Công nghệ chế tạo máy

Anh có thể xem trong này: http://www.cadviet.com/forum/user/39678-hoan2182/:) :) :)

3/ Anh chưa được môn THIẾT KẾ MÁY  thật sao???

Anh thử nhớ lại xem anh đã bao giờ phải làm bài tập dạng như ảnh trên bao giờ chưa???

P/s: Em sẽ hướng dẫn anh cách tính Nm- với điều kiện anh phải  trả lời em những câu hỏi gạch chân!

Lời khuyên của em -----------khi viết thuyết minh tính toán, anh đừng bao giờ ...ma số!-

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng. Vì thầy giáo cũng nghiêm không giám ma số nên em mới vào hỏi mọi người ạ .

Còn cái bảng em gửi cho anh đó là em tra trong sổ tay em mượn của đứa bạn ạ.nhưng em tìm không thấy có ?

Còn môn chế tạo máy kỳ này nhà trường thuê giáo sư về dạy nên chưa được học anh ạ ? bọn em có thắc mắc và bảo thế sao làm được. nhưng thầy bảo về tìm sách đọc rồi khác làm được.? bọn em cũng đành chịu ? 

Em cũng đang học môn máy công cụ.nên 2 bài tập anh cho em xem đó thì cũng mới học được một ít ạ ?

Nhưng em chưa hiểu lắm về cách tính ra 23 cấp tốc độ của máy tiện 1k62 như thế nào ? mong anh hướng dẫn giúp ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng. Vì thầy giáo cũng nghiêm không giám ma số nên em mới vào hỏi mọi người ạ .

Còn cái bảng em gửi cho anh đó là em tra trong sổ tay em mượn của đứa bạn ạ.nhưng em tìm không thấy có ?

Còn môn chế tạo máy kỳ này nhà trường thuê giáo sư về dạy nên chưa được học anh ạ ? bọn em có thắc mắc và bảo thế sao làm được. nhưng thầy bảo về tìm sách đọc rồi khác làm được.? bọn em cũng đành chịu ? 

Em cũng đang học môn máy công cụ.nên 2 bài tập anh cho em xem đó thì cũng mới học được một ít ạ ?

Nhưng em chưa hiểu lắm về cách tính ra 23 cấp tốc độ của máy tiện 1k62 như thế nào ? mong anh hướng dẫn giúp ạ ?

Học xong môn Thiết kế máy, anh có thể quên các phương trình động học cơ bản ,

nhưng đừng bao giờ quên hệ số vòng quay φ = 1.26

(Do nhà bác học Liên - Xô Г. М. Головин tìm ra)! :) :) :)

Công thức tính dãy số vòng quay rất đơn giản và dễ nhớ:

n1 = 12.5  

n2 = n1. φ

n3 = n2. φ

.......................

Tra bảng số vòng quay tiêu chuẩn:  .>>>

nm = {12,5 – 16 – 20 – 25 - 31,5 – 40 – 50 – 63 – 80 – 100 – 125 – 160 – 200 –

250 – 310 – 400 - 500 – 630 - 800 – 1000 – 1250 – 1600 - 2000}

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

n1 = 12.5  

n2 = n1. φ

n3 = n2. φ

.......................

vâng. cảm ơn anh nhiều lắm ạ. Mà link sổ tay anh gưi cho em đó http://www.cadviet.com/forum/user/39678-hoan2182/sao vào không thấy ạ ?

Anh cho em hỏi tẹo là giới hạn bền của thép C45 có phải bằng σb=610 MN/m3 không ạ ?: anh có tài liệu nào tra giới hạn bền của các mác thép cho em xin với ạ ? em tìm trong sổ tay không thấy có ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng. cảm ơn anh nhiều lắm ạ. Mà link sổ tay anh gưi cho em đó http://www.cadviet.com/forum/user/39678-hoan2182/sao vào không thấy ạ ?

Anh cho em hỏi tẹo là giới hạn bền của thép C45 có phải bằng σb=610 MN/m3 không ạ ?: anh có tài liệu nào tra giới hạn bền của các mác thép cho em xin với ạ ? em tìm trong sổ tay không thấy có ?

Phải gọi chính xác là thép 45 chứ không phải là thép C45!

Chẳng biết anh moi đâu ra σb=610 MN/m3 ??? Chứng tỏ là anh đã học môn  Sức bền vật liệu kiểu  lơ mơ như Cơ lý thuyết :) :) :) Đơn vị là m2^ chứ không phải là m3^, anh ạ!

Giới hạn bền của thép 45 đã qua thường hóa  là:  61 kg/mm2^ ~ 610 000 000 N/m2^ ~ 610 MN/m2^

Tài liệu về cơ tính của vật liệu có trong rất nhiều tài liệu giáo trình khác nhau,  anh có thể tự tìm kiếm cuốn Sổ tay thiết kế cơ khí tập 1.....................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phải gọi chính xác là thép 45 chứ không phải là thép C45!

Chẳng biết anh moi đâu ra σb=610 MN/m3 ??? Chứng tỏ là anh đã học môn  Sức bền vật liệu kiểu  lơ mơ như Cơ lý thuyết :) :) :) Đơn vị là m2^ chứ không phải là m3^, anh ạ!

Giới hạn bền của thép 45 đã qua thường hóa  là:  61 kg/mm2^ ~ 610 000 000 N/m2^ ~ 610 MN/m2^

Tài liệu về cơ tính của vật liệu có trong rất nhiều tài liệu giáo trình khác nhau,  anh có thể tự tìm kiếm cuốn Sổ tay thiết kế cơ khí tập 1.....................

cảm  ơn anh nhiều ạ .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

n1 = 12.5  

n2 = n1. φ

n3 = n2. φ

.......................

Anh ơi cho em hỏi là cái chuỗi số vòng quay tiêu chuẩn ấy anh tra ở trong quyển gì với ạ em tìm mà không thấy ạ em đang rất cần em cảm ơn anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo