Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Tọa độ màn hình CAD

Các bài được khuyến nghị

Cad của bạn không có chức năng fullscreen? bạn muốn sửa kích thước màn hình AutoCAD theo ý muốn? bạn hãy soạn một file có tên là ACADScreen.reg có nội dung như sau:

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Autodesk\AutoCAD\R15.0\ACAD-12:409\FixedProfile\Application Window]
"Show"=dword:00000001
"Position"="-6 -44 1031 870"
Trong đó dòng đầu tiên là vị trí của dữ liệu mà ACAD lưu trữ kích thước màn hình, nếu cad của bạn là 2000=R15, R14 thì bạn sửa là R14.

Dòng thứ 2 là kiểu show. =1 có nghĩa là restore. (có 3 giá trị: 0,1,2 tương ứng với minimum, maximize, và restore).

Dòng thứ 3 là tọa độ của 2 điểm trên bên trái và dưới bên phải của ACAD Screen.

Sau đó, click đúp vào file ACADSCreen này, Windows sẽ hỏi là bạn có chắc chắn cập nhật file reg này không? bạn trả lời Yes. Như vậy, Cửa sổ màn hình AutoCAD của bạn đã được theo mong muốn. Bạn nhớ là khi làm điều này phải tắt AutoCAD, nếu không thao tác của bạn sẽ vô nghĩa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ctrl + 0 phải thêm Ctrl + 9 cho đủ bộ.

Tiện đây em giới thiệu thêm về Coords nằm ở góc trái màn hình, khi ta thao tác lệnh gì đó, ví dụ lệnh line, nó cho ta biết chiều dài, góc xoay, tọa độ trục z (cần thiết khi vẽ 3D)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ctrl + 0 phải thêm Ctrl + 9 cho đủ bộ.

Tiện đây em giới thiệu thêm về Coords nằm ở góc trái màn hình, khi ta thao tác lệnh gì đó, ví dụ lệnh line, nó cho ta biết chiều dài, góc xoay, tọa độ trục z (cần thiết khi vẽ 3D)

Ctrl+0 khác gì so với lệnh fullscreen?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cad của bạn không có chức năng fullscreen? bạn muốn sửa kích thước màn hình AutoCAD theo ý muốn? bạn hãy soạn một file có tên là ACADScreen.reg có nội dung như sau:

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Autodesk\AutoCAD\R15.0\ACAD-12:409\FixedProfile\Application Window]
"Show"=dword:00000001
"Position"="-6 -44 1031 870"

Trong đó dòng đầu tiên là vị trí của dữ liệu mà ACAD lưu trữ kích thước màn hình, nếu cad của bạn là 2000=R15, R14 thì bạn sửa là R14.

Dòng thứ 2 là kiểu show. =1 có nghĩa là restore. (có 3 giá trị: 0,1,2 tương ứng với minimum, maximize, và restore).

Dòng thứ 3 là tọa độ của 2 điểm trên bên trái và dưới bên phải của ACAD Screen.

Sau đó, click đúp vào file ACADSCreen này, Windows sẽ hỏi là bạn có chắc chắn cập nhật file reg này không? bạn trả lời Yes. Như vậy, Cửa sổ màn hình AutoCAD của bạn đã được theo mong muốn. Bạn nhớ là khi làm điều này phải tắt AutoCAD, nếu không thao tác của bạn sẽ vô nghĩa.

mình làm mà sao thấy báo lỗi nhỉ. dùng ctrl+0 và ctrl+9 cũng = fullscrên rùi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay