Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
duy782006

Vẽ tay trong thời buổi hiện nay

Các bài được khuyến nghị

Đọc trên diễn đàn em thấy có bác còn hô mọi người phang mạnh tay.

Ai ai? Cái tay miennu_tomo đấy hử hắn cò trẻ xương xẩu còn cứng chứ mình già rồi mà hồi trẻ lại en toàn khoai nên xương cốt hắn giòn rụm rồi. Tát yêu pát đã méo cả mồm rồi hơ hớ. Đùa đấy hị hị. :(

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Không hiểu bạn đang làm nghề gì mà lại có những nhận xét thế này nhỉ???

Kỹ sư giao thông thiết kế ra cái ô tô kiêu sang, hoành tráng . Kỹ sư cấp tốc thoát nước thiết kế ra những đường ống đen ngòm ngòm, tối om om trong lòng đất, không có ai dám chui vào đó để dòm ngó vẽ đẹp bẩn thỉu hôi hám của nó.

Thật đáng buồn :(

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em thấy chưa có bài viết nào gay gắt đế mất hoà khí, tất cả chỉ là đùa vui! he he...

Suy diễn như bác thì em hiểu là anh kỹ sư điện nước cứ theo kỹ thuật mà làm, không phải sáng tác, sáng tạo gì dáo, cứ theo đúng kỹ thuật mà làm ! Ngoại trừ lao động chân tay, và lao động kiểu sao chép, làm theo ý người khác,theo em nghề nào cũng phải suy nghĩ sáng tác, sáng tạo ra cái ngày hôm nay mới hơn cái ngày hôm qua, không lặp lại người khác và lặp lại chính mình.

Không hẳn người sáng tác thơ văn nhạc hoạ là người sống nội tâm, không hẳn sáng tác một bài thơ hay bài hát trữ tình mùi mẫm là tác giả phải giàn giụa nước măt! Không hẳn anh kỹ sư điện nước, tình cảm khô cứng như dây điện cao thế. Rất có thể khi thiết kế, họ ngày đêm trăn trở nước mắt chảy tồ tồ trên bàn phím.

Thật đáng buồn :(

Mình nghĩ bạn ấy viết đùa giỡn, nghe khẩu khí bài viết bạn không nhận ra ư? Mình nghĩ bạn không nên buồn vì những chuyện dớ dẫn, những cái ở ngoài đời quan trọng hơn. Vào đây anh em gặp nhau học tập chia sẻ là vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ai thích tranh luận thì tranh luận, quán vỉa hè mở ra không tranh luận thì nó là quán hoang vắng đìu hiu, hẩm hiu ,liu rui buồn đến nãu cả ruột.

Ôi trời ơi! Bác nói thật hay giỡn, mọi người đang hưởng ứng lời mời tranh luận của bác, có ai dám cả gan đánh bác mà bác kêu nhẹ tay? Đọc trên diễn đàn em thấy có bác còn hô mọi người phang mạnh tay.

Mục đích của tranh luận để tìm ra một cái chung nhất trong trong những cái nhỏ bé, vụn vặt.Tìm ra cái đẹp đẽ tinh tuý trong những cái thô thiển. Tìm ra cái thống nhất, nhất quán trong cái mớ bòng bong . Quả thực nếu bác nói giỡn em thấy vui he he...nếu bác nói thật thì em suy luận, suy diễn, suy ra bác là người cả nghĩ. Xin lỗi bác, em chính thức tuyên bố với thế giới là em sẽ dừng cuộc tranh luận không thời hạn tại đây! Xin cảm ơn các bác đã đọc bài viết này và xin đừng Reply bài viết này.

Bạn hương lý luận, hùng biện như luật sư. Đi thi hoa hậu chắc giật giải ứng xử hay nhất. Không biết lời “ tuyên bố chính thức với thế giới” đã vượt qua được “một dải Trường Sơn trồng đầy xả ớt” chưa mà làm bạn Duy đã “cay mũi” thừa nhận: "Đùa đấy hị hị :rolleyes: "

Điều ấy không phải ai cũng làm được, bạn Duy người đã tự nhận mình là người không thích đùa tác giả bài:” Gửi những người thích đùa!, Ý kiến của người không thích đùa.”

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=11405

Clik vào dấu * xem các bài viết được thank của bạn Duy, các bạn sẽ thấy 17 trang thống kê bài viết của bạn Duy được thank từ ngày bạn ấy tham gia viết bài.

có số lượng đáng kể bài viết trong mục thư giản, nhiều bài rất hóm, văn vẻ đàng hoàng rất có khiếu hài hước!

Tóm lại là dư lày các bác ahj. Việc vẽ tay đối với người Việt mình là khâu nháp, để tìm ý chứ ko fải diễn họa, trình bày bản vẽ (Bản thân em đã được xem 1 hồ sơ nội thất của bọn Nhật mà trong đó toàn bộ phần phối cảnh được diễn họa bằng chì sáp vẽ tay chứ ko phải 3D hay revit... jì đâu các bác ah). Thế nên nó cũng tùy thuộc vào từng người, tùy thuộc vào từng ngành nghề cụ thể mà có hay ko cái khâu đấy. Em thấy tranh luận về việc này vô bổ quá.

Bạn Mun xinh cũng đã thay đổi ý kiến

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đường nét và chữ viết cũng rất quan trọng đấy các Bác! Hồi trước kg có CAD thì toàn viết và vẽ tay, luyện ghê lắm chứ. Bản vẽ tay đẹp không thua kém gì bản Cad bây giờ. Nhứt là dân XDDD và Kiến trúc thì nó là hàng đầu.

Bây giờ toàn bộ nhờ Bác CAD nên lười. Các bác Kiến Thì còn phác thảo bằng chì chứ Tớ thấy anh em KS ngành khác thì không dám đâu!

Nét chữ tính người, hay là do ít luyện nên anh em kỹ sư bây giờ chữ xấu quá nhỉ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đường nét và chữ viết cũng rất quan trọng đấy các Bác! Hồi trước kg có CAD thì toàn viết và vẽ tay, luyện ghê lắm chứ. Bản vẽ tay đẹp không thua kém gì bản Cad bây giờ. Nhứt là dân XDDD và Kiến trúc thì nó là hàng đầu.

Bây giờ toàn bộ nhờ Bác CAD nên lười. Các bác Kiến Thì còn phác thảo bằng chì chứ Tớ thấy anh em KS ngành khác thì không dám đâu!

Nét chữ tính người, hay là do ít luyện nên anh em kỹ sư bây giờ chữ xấu quá nhỉ?

Bác được sống qua hai thời kỳ vẽ tay và vẽ máy, chắc bác có nhiều kinh nghiệm về vẽ. Kỹ sư bây giờ toàn vẽ bằng máy, không viết chữ như ngày xưa, thì chữ của ai chẳng giống của ai? Lạ nhỉ sao bác bảo chữ xấu?

Dân XDDD và Kiến trúc thì phải nói là hàng đầu? Bác nói thế nghĩa là các nghề khác viết chữ xấu, vẽ xấu?

Nói có sách mách có bằng chứng, bác hãy gửi hình ảnh lên minh hoạ!

Mẹ mình là dân cơ khí trước học Đại học Cơ điện Thái Nguyên, chữ viết và nét vẽ của mẹ mình đều tăm tắp và đẹp lắm, bữa nào về quê, mình sẽ Scan ảnh bản vẽ cơ khí của mẹ mình để bác thưởng thức!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy mọi người tranh luận sôi nổi quá, mình xin góp vui 1 vài tác phẩm do Thầy trò lớp vẽ diễn hoạ của anh Đình Hải (Những bài này post ở diendankientruc.com bạn nào có hứng thì qua đó xem cho nó chi tiết)

http://www.diendankientruc.com/vbb/showthread.php?t=2339

Xem xong có thể quan điểm của mọi người sẽ có chút thay đổi không biết chừng. Tạm so sánh 1 chút, cảm giác sau khi hoàn thành 1 tác phẩm của mình chắc nó cũng sướng như các bác viết lisp trên CADViet sau khi cho ra 1 lisp mới để phục vụ công việc của mình và mọi người.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy mọi người tranh luận sôi nổi quá, mình xin góp vui 1 vài tác phẩm do Thầy trò lớp vẽ diễn hoạ của anh Đình Hải Xem xong có thể quan điểm của mọi người sẽ có chút thay đổi không biết chừng.

Hê hê ! Bác lại áp đặt và hiểu lầm rồi, quan điểm là góc nhìn của mỗi người làm sao thay đổi được, bác làm nghề xây dựng, chỉ những người cùng nghề mới hiểu được.

Mình làm nghề cơ khí, bạn Huong 259 nghề điện tử công nghiệp, bạn thanhlamct là nghề thiết kế nhà máy xử lý nước, chỉ nhìn bản vẽ của anh Định Hải, thấy nó đỏ trắng xanh vàng, đẹp mắt, làm sao thay đổi được quan điểm?

Khi viết thảo luận trên topic : HỌP MẶT OFFLINE CADVIET 3 MIỀN, mình chỉ đưa ra nhận định chung chung theo góc nhìn cơ khí, chưa có một kết luận chắc như đinh đóng cột nào!

Đọc bài viết của bác Huyphan trong topic này, thấy bác ấy khẳng định:

Mình viết bài trao đổi:

Kỹ sư bây giờ toàn vẽ bằng máy, không viết chữ như ngày xưa, thì chữ của ai chẳng giống của ai? Lạ nhỉ sao bác bảo chữ xấu?

Dân XDDD và Kiến trúc thì phải nói là hàng đầu? Bác nói thế nghĩa là các nghề khác viết chữ xấu, vẽ xấu?

Mẹ mình là dân cơ khí trước học Đại học Cơ điện Thái Nguyên, chữ viết và nét vẽ của mẹ mình đều tăm tắp và đẹp lắm, bữa nào về quê, mình sẽ Scan ảnh bản vẽ cơ khí của mẹ mình để bác thưởng thức!

Cái mình cần là bản vẽ của bác huyphan để mình xem chữ viết có "Nhứt là dân XDDD và Kiến trúc thì nó là hàng đầu" không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái mình cần là bản vẽ của bác huyphan để mình xem chữ viết có "Nhứt là dân XDDD và Kiến trúc thì nó là hàng đầu" không?

Tôi thấy bạn đang hiểu lầm khá tai hại ý của bác Huyphan thì phải, theo tôi hiểu thì ý của bác ấy là: Đối với dân XDDD và Kiến trúc thì chữ viết trong bản vẽ là cần đẹp quan trọng hàng đầu

chứ không phải chữ của dân KTDD và Kiến trúc là đẹp nhất và quan trọng nhất so với các nghề khác.

@hoanghaiyp: Tôi thấy trong topic này có vài bạn có kiểu viết bài hao hao như bạn :( . Lại theo chủ quan của tôi thì chắc đó là "anh em" của bạn thì phải. Chắc tôi là người chủ quan, tôi nói thẳng nói thật, bác đừng giận nhá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trăm hay không bằng tay quen. Mỗi người có 1 sở trường để thể hiện thôi. Vì cuối cùng cũng là giao sản phẩm cho khách hàng

để lấy tiền. :(

Trăm hay không bằng tay quen

Trăm nghe không bằng một thấy...luôn đúng!

Mỗi nghề có một đặc thù riêng ....luôn đúng!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thấy bạn đang hiểu lầm khá tai hại ý của bác Huyphan thì phải, theo tôi hiểu thì ý của bác ấy là: Đối với dân XDDD và Kiến trúc thì chữ viết trong bản vẽ là cần đẹp quan trọng hàng đầu

chứ không phải chữ của dân KTDD và Kiến trúc là đẹp nhất và quan trọng nhất so với các nghề khác.

@hoanghaiyp: Tôi thấy trong topic này có vài bạn có kiểu viết bài hao hao như bạn :rolleyes: . Lại theo chủ quan của tôi thì chắc đó là "anh em" của bạn thì phải. Chắc tôi là người chủ quan, tôi nói thẳng nói thật, bác đừng giận nhá.

Đọc bài viết của bạn huyphan, mình cũng hiểu như bạn hoanghaiyp, sự hiểu cũng thuộc vào góc nhìn của mỗi người, cách hiểu của bạn hoanghaiyp không tai hại không ảnh hưởng đến an ninh quốc gia. Không có chuyện ai viết chữ xấu >nết xấu, chỉ có câu :

" Trông mặt mà bắt cành rong

Con lợn có béo cỗ lòng mới ngon..."

không có chuyện nghề xây dựng đề cao chữ viết hơn hơn các nghề khác hơn cả nghề kế toán, bưu điện , sư phạm

Câu hỏi của bạn " Tôi thấy trong topic này có vài bạn có kiểu viết bài hao hao như bạn . Lại theo chủ quan của tôi thì chắc đó là "anh em" của bạn thì phải. Chắc tôi là người chủ quan, tôi nói thẳng nói thật, bác đừng giận nhá. "

sẽ không làm bạn Hoanghaiyp giận mình tin là thế!

Chắc mình cũng là người chủ quan như ban, mình nó thẳng nói thật , bạn đừng giận nhá. Mình hỏi bạn một câu:

Bạn là con hay là cháu của một thành viên trên diễn đàn??????

con nhà nghề mà ke ke

http://www.cadviet.com/forum/index.php?

showtopic=15131

Câu “holigan” của mình là: mọi người không phân biệt vùng miền, không phân biệt nghề nghiệp mọi ai có máy tính thì dùng máy tính, ai không có thì đi mượn của hàng xóm láng giềng hãy ứng xử thân thiện, công tâm công bằng, Hãy xiết chặt tay nhau, nối vòng tay lớn, thông cảm và chia sẻ để CADViet là sân chơi bổ ích của cộng đồng những người yêu CADViet :rolleyes: :rolleyes: :(
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đọc bài viết của bạn huyphan, mình cũng hiểu như bạn hoanghaiyp, sự hiểu cũng thuộc vào góc nhìn của mỗi người, cách hiểu của bạn hoanghaiyp không tai hại không ảnh hưởng đến an ninh quốc gia. Không có chuyện ai viết chữ xấu >nết xấu, chỉ có câu :

" Trông mặt mà bắt cành rong

Con lợn có béo cỗ lòng mới ngon..."

không có chuyện nghề xây dựng đề cao chữ viết hơn hơn các nghề khác hơn cả nghề kế toán, bưu điện , sư phạm

Chuẫn luôn! không còn gì để viết nữa :rolleyes: :rolleyes: :( :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
. Kiến trúc sư thiết kế ra nhưng ngôi nhà đẹp lộng lẫy xa hoa, Kỹ sư giao thông thiết kế ra cái ô tô kiêu sang, hoành tráng . Kỹ sư cấp tốc thoát nước thiết kế ra những đường ống đen ngòm ngòm, tối om om trong lòng đất, không có ai dám chui vào đó để dòm ngó vẽ đẹp bẩn thỉu hôi hám của nó.

Ai thích tranh luận thì tranh luận, quán vỉa hè mở ra không tranh luận thì nó là quán hoang vắng đìu hiu, hẩm hiu ,liu rui buồn đến nãu cả ruột.

Xin lỗi bác, em chính thức tuyên bố với thế giới là em sẽ dừng cuộc tranh luận không thời hạn tại đây! Xin cảm ơn các bác đã đọc bài viết này và xin đừng Reply bài viết này.

Nghề nào cũng cao quý nếu người ta tâm huyết với nghề. Chỉ có nghề chọn nhầm người chứ người không chọn nhầm nghề. Những cống dơ bẩn, là do những ngôi nhà đẹp lộng lẫy xa hoa, những cái ô tô kiêu sang, hoành tráng .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nghề nào cũng cao quý nếu người ta tâm huyết với nghề. Chỉ có nghề chọn nhầm người chứ người không chọn nhầm nghề. Những cống dơ bẩn, là do những ngôi nhà đẹp lộng lẫy xa hoa, những cái ô tô kiêu sang, hoành tráng thải ra!
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không có chuyện phiến diện! Kiến trúc sư người sáng tác, đã sáng tác phải có ý tưởng, có ý tưởng thì phải có vẽ phác để thực hiện ý tưởng .Bản thân cái chữ "kiến trúc sư" đã khác cái chữ "kỹ sư". Tối qua em hỏi anh họ em là kỹ sư thiết kế tốt nghiệp đại học giao thông vận tải, anh trả lời nghề của anh có đặc thù riêng. Không có thợ vẽ hoạ viên như nghề xây dựng . Nếu công việc cần gấp người kỹ sư có thể vẽ tay những bản vẽ đơn giản nhờ người khác vẽ hộ. Với những hình vẽ phức tạp thì vẽ tay để người khác vẽ lại, hiểu được ý đồ thiết kế, còn khó và lâu hơn vẽ trực tiếp trên máy.

Chốt lại nghề nào cũng phải có ý tưởng, vẽ tay hay vẽ máy tuỳ công việc, tuỳ sở thích và khả năng thể hiện tư duy ra hành động của mỗi người. Kiến trúc sư thiết kế ra nhưng ngôi nhà đẹp lộng lẫy xa hoa, Kỹ sư giao thông thiết kế ra cái ô tô kiêu sang, hoành tráng . Kỹ sư cấp tốc thoát nước thiết kế ra những đường ống đen ngòm ngòm, tối om om trong lòng đất, không có ai dám chui vào đó để dòm ngó vẽ đẹp bẩn thỉu hôi hám của nó.

Ôi trời ơi! Bác nói thật hay giỡn, mọi người đang hưởng ứng lời mời tranh luận của bác, có ai dám cả gan đánh bác mà bác kêu nhẹ tay? Đọc trên diễn đàn em thấy có bác còn hô mọi người phang mạnh tay.

Mục đích của tranh luận để tìm ra một cái chung nhất trong trong những cái nhỏ bé, vụn vặt.Tìm ra cái đẹp đẽ tinh tuý trong những cái thô thiển. Tìm ra cái thống nhất, nhất quán trong cái mớ bòng bong . Quả thực nếu bác nói giỡn em thấy vui he he...nếu bác nói thật thì em suy luận, suy diễn, suy ra bác là người cả nghĩ. Xin lỗi bác, em chính thức tuyên bố với thế giới là em sẽ dừng cuộc tranh luận không thời hạn tại đây! Xin cảm ơn các bác đã đọc bài viết này và xin đừng Reply bài viết này.

Bài viết trên fotum nhiều, không biết nên đọc topic nào trước. Cảm ơn anh , em biết thêm một cái mới là clic vào dấu* để biết được những bài viết hay được đánh dấu thanks. Em sẽ lựa chọn các bài viết hay để xem. Trang viết hay của các anh chị tốp đầu:nguyenhoanh 36 trang, haah 26 trang, gp14 20 trang, tue_nv 37 trang... có nhiều bài viết hay em sẽ chọn lựa để đọc dần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nhìn gà hoá cuộc trích dẫn nhầm tai hại rồi!

Bạn hương lý luận, hùng biện như luật sư. Đi thi hoa hậu chắc giật giải ứng xử hay nhất. Không biết lời “ tuyên bố chính thức với thế giới” đã vượt qua được “một dải Trường Sơn trồng đầy xả ớt” chưa mà làm bạn Duy đã “cay mũi” thừa nhận: "Đùa đấy hị hị :rolleyes: "

Điều ấy không phải ai cũng làm được, bạn Duy người đã tự nhận mình là người không thích đùa tác giả bài:” Gửi những người thích đùa!, Ý kiến của người không thích đùa.”

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=11405

Click vào dấu * xem các bài viết được thank của bạn Duy, các bạn sẽ thấy 17 trang thống kê bài viết của bạn Duy được thank từ ngày bạn ấy tham gia viết bài.

có số lượng đáng kể bài viết trong mục thư giản, nhiều bài rất hóm, văn vẻ đàng hoàng rất có khiếu hài hước!

Xin nói thêm với bạn ThanhLam: Bạn hãy quên chuyện nhỏ ấy đi, và cười vui vẻ lên! Câu “holigan” của mình là: mọi người không phân biệt vùng miền, không phân biệt nghề nghiệp mọi ai có máy tính thì dùng máy tính, ai không có thì đi mượn của hàng xóm láng giềng hãy ứng xử thân thiện, công tâm công bằng, Hãy xiết chặt tay nhau, nối vòng tay lớn, thông cảm và chia sẻ để CADViet là sân chơi bổ ích của cộng đồng những người yêu CADViet :( :rolleyes: :rolleyes:

(Mình cũng đùa để quán Bar vỉa hè của của bạn Duy, thêm ồn ào náo nhiệt và vui như tết).

Bạn Mun xinh cũng đã thay đổi ý kiến

Thật đáng buồn :rolleyes:

Em xin lỗi bài viết của em đã làm bác phải buồn, em giỡn mà bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
. Kiến trúc sư thiết kế ra nhưng ngôi nhà đẹp lộng lẫy xa hoa, Kỹ sư giao thông thiết kế ra cái ô tô kiêu sang, hoành tráng . Kỹ sư cấp tốc thoát nước thiết kế ra những đường ống đen ngòm ngòm, tối om om trong lòng đất, không có ai dám chui vào đó để dòm ngó vẽ đẹp bẩn thỉu hôi hám của nó.

Suy diễn của bạn Huong259 chưa đúng, không có nghề nào xấu cả, trong lòng cống ngầm,người ta vẫn tìm thấy sắc mầu lộng lẫy, đẹp trên cả tuyệt vời.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác được sống qua hai thời kỳ vẽ tay và vẽ máy, chắc bác có nhiều kinh nghiệm về vẽ. Kỹ sư bây giờ toàn vẽ bằng máy, không viết chữ như ngày xưa, thì chữ của ai chẳng giống của ai? Lạ nhỉ sao bác bảo chữ xấu?

Bạn hiểu nhầm ý của mình rồi. Mình nói vẽ đẹp hay xấu tức là vẽ bằng tay. Mẹ bạn lúc trước cũng vẽ bằng tay đấy thôi.

Dân XD và kiến trúc lúc trước toàn vẽ tay, ghi chữ và kích thước cũng bằng tay với bút kim mực tàu. Sau này nhiều người trông bãn vẽ vẫn thấy một thười oanh liệt. Bây giờ các bản vẽ ít dùng kiểu đó vì không kịp tiến độ và lạc hậu rồi.

Cậu xem các bản phác thảo của kiến trúc xem, họ vẽ bằng tay đó sao. Đẹp như tranh vẽ....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuyện kể rằng: khi xưa ở bên Tàu có một vị lương y nức tiếng giỏi giang. Ông không chỉ giỏi chữa bệnh mà còn là một nhà thư pháp đại tài, chữ ông “đẹp kinh khủng”. Vì vậy mà không bao giờ ông viết nhầm “Đau hạch hàm phải” thành “Đau hạch... háng phải” cả.

Một hôm, trước lúc lương y đang mải mê suy nghĩ một kiểu thư pháp mới cho chữ “tâm” thì có người đến nhờ ông kê đơn thuốc, chưa “qua cơn mê” nên lương y đã viết nhầm một chữ trong đơn thuốc. Hậu quả là bệnh nhân qua đời, và lương y bị quan tống giam hai năm trong ngục.

Ra tù, vì đã bị tước giấy phép hành nghề vĩnh viễn nên vị lương y ấy đành phải mưu sinh bằng nghề nuôi gà. Một hôm, trong lúc nhìn đàn gà bới đất tìm giun, “cựu” lương y thở dài ngẩng mặt lên nhìn... giàn mướp mà than rằng: “Phải chi trong đơn thuốc ta viết theo kiểu “thư pháp”... gà bới thì trước quan ta đã có thể cãi chày cãi cối rằng vị thuốc đó là “thế này” chứ không phải “thế kia”, người nhà bệnh nhân đọc nhầm chứ không phải ta viết sai”.

Rồi ông đem kinh nghiệm đó mách nhỏ các đồng nghiệp để họ tránh tai họa như ông, dần dần các “đấng” hậu thế cứ thế mà noi theo.

Chuyện chỉ có vậy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác sĩ cũng không đọc nổi chữ bác sĩ!

TT - Là bác sĩ đã làm việc 15 năm nên việc bác sĩ viết chữ quá xấu hoặc cẩu thả tôi gặp không phải ít. Mới đây, chính tôi đã không thể đọc nổi toa thuốc mà một bác sĩ đã kê cho cháu tôi.

Một lần tôi đi khám bệnh tại một bệnh viện đa khoa ở TP.HCM. Sau khi được bác sĩ kê toa, tôi cầm toa thuốc này đến một nhà thuốc ngoài bệnh viện để mua nhưng người bán thuốc không đọc được toa. Tôi phải quay lại nhà thuốc của bệnh viện mua và bị người bán thuốc ở đây mắng: “Đi chỗ khác không mua được mới đến chỗ này!”. Cuối cùng người bán thuốc này tuyên bố không bán cho tôi (không biết có phải do đọc không ra chữ viết của bác sĩ không!).

Tôi quay lại phòng khám tìm ông bác sĩ cho toa nhưng không gặp. Tôi yêu cầu được gặp “sếp” của ông bác sĩ đó và sau những dùng dằng của các cô y tá, tôi đã gặp bác sĩ trưởng khoa. Nực cười là vị bác sĩ trưởng khoa thú thật chính ông cũng không đọc được chữ viết trong toa và giải quyết bằng cách cho tôi một toa thuốc khác.

N.T.T. (ngttao@...)

Nguồn:http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=308301&ChannelID=118

@báchuyphan: Bác giải thích về câu nét chữ tính người? Chữ bác sĩ xấu suy ra lương y....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thấy trong topic này có vài bạn có kiểu viết bài hao hao như bạn :cheers: . Lại theo chủ quan của tôi thì chắc đó là "anh em" của bạn thì phải. Chắc tôi là người chủ quan, tôi nói thẳng nói thật, bác đừng giận nhá.
Câu hỏi của bạn " Tôi thấy trong topic này có vài bạn có kiểu viết bài hao hao như bạn . Lại theo chủ quan của tôi thì chắc đó là "anh em" của bạn thì phải. Chắc tôi là người chủ quan, tôi nói thẳng nói thật, bác đừng giận nhá. "

sẽ không làm bạn Hoanghaiyp giận mình tin là thế!

Chắc mình cũng là người chủ quan như ban, mình nó thẳng nói thật , bạn đừng giận nhá. Mình hỏi bạn một câu:

Bạn là con hay là cháu của một thành viên trên diễn đàn??????

http://www.cadviet.com/forum/index.php?

showtopic=15131

con nhà nghề mà ke ke

Chuyện thật như bịa! :cheers: :cheers: :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Suy diễn của bạn Huong259 chưa đúng, không có nghề nào xấu cả, trong lòng cống ngầm,người ta vẫn tìm thấy sắc mầu lộng lẫy, đẹp trên cả tuyệt vời.

Cảm ơn anh hoanghaiyp, bây giờ em mới hiểu được sắc mầu lộng lẫy của những đường ống đen ngòm ngòm, tối om om trong lòng đất, không có ai dám chui vào đó để dòm ngó vẽ đẹp bẩn thỉu hôi hám của nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo