Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thanmeo

bài tập kim loai tấm

Các bài được khuyến nghị

chào các bác trong diễn đàn , em đang học solidworks phần kim loại tấm sao mà giáo trình nào viết cũng sơ xài thế nhỉ, và em có 1 số bài tập khong biết làm như thế nào để đúng với yêu cầu của bản vẽ , ví dụ như là vị trí uốn của tấm, góc lượn R là bao nhiêu, làm sao để xác định dc các thông số trên, nhân đây cũng có 1 bài tập mong các bác chỉ giáo làm như thế nào để được kích thước đúng như bản vẽ này . rất mong được sự chỉ bảo tận tình đây là file bản vẽ kèm theo

http://www.cadviet.com/upfiles/2/meomeo.rar

Đúng là các giáo trình viết sơ sài, phải tự thân vận động thôi bạn ơi, bạn cứ vào Help là có tất. Gợi ý: vào Help-Sheet Metal-Using Sheet Metal Bend Parameter. Bạn cần phải hiểu và phân biệt được 4 trường hợp options: K-factor, Bend Allowance, Bend Deduction và Bend Table. Nhìn chung, trong đó có hình minh họa, xem cũng dễ hiểu thôi.

Bài tập cụ thể của bạn:

1- Base Flange

- Tạo sketch dạng chữ U100x50 (vuông góc)

- Chọn Depth 45.2

- Trong Bend Allowance chọn Bend Deduction 2.6. Đây là cái mà bạn gọi là "sự co giãn của vật liệu". Theo ssg, thuật ngữ này khó dịch lắm, hiểu đúng nghĩa phải là "độ giảm chiều dài của phôi uốn"

- Khi đã chọn kiểu Bend Deduction thì Bend Radius bạn có thể chọn tùy ý, chẳng ảnh hưởng gì đến kết quả khai triển phôi. Nhìn chung, theo thực tế làm việc của ssg, trong đa số trường hợp có thể chọn Bend Radius = Thickness/2

2- Miter Flange

- Sketch 1 đoạn thẳng dài 15

- Chọn Material Inside

- Chọn Gap Distance rất nhỏ, ví dụ 0.01 (chọn 0.0 nó không chịu!)

- Bend Deduction 2.6 (như trên)

Kết quả ra y chang như bản vẽ *.dwg của bạn. Có kết quả rồi thì nghiền ngẫm lại sẽ hiểu rõ hơn. Chúc bạn học tốt!

P/S

Khi nào có thời gian rảnh ssg sẽ viết bài hướng dẫn kỹ hơn về Sheet Metal, giờ thì bó tay rồi, ssg phải làm việc đây.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bác ssg ơi ý em là phải dùng lệnh sketched bend cơ em làm hoài mà không được,tức là nếu uốn bằng lệnh sketched bend thì uốn cái thú nhất thì uốn được nhưng đến cái thứ hai thì ko uốn được nữa, như bác nói đọc trong hepl có hết nhưg khổ nỗi vốn tiếng anh của em kém lắm, mong bác chỉ giáo lại lần nữa giùm em, mà bài hướng dẫn của bác em chua hiểu bước 1 , tại sao lại chọn Depth 45.2, cảm ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ssg ơi ý em là phải dùng lệnh sketched bend cơ em làm hoài mà không được,tức là nếu uốn bằng lệnh sketched bend thì uốn cái thú nhất thì uốn được nhưng đến cái thứ hai thì ko uốn được nữa, như bác nói đọc trong hepl có hết nhưg khổ nỗi vốn tiếng anh của em kém lắm, mong bác chỉ giáo lại lần nữa giùm em, mà bài hướng dẫn của bác em chua hiểu bước 1 , tại sao lại chọn Depth 45.2, cảm ơn bác

Tại sao lại phải dùng Sketched Bend? Phát thứ nhất muốn dùng cũng được, nhưng phát thứ 2 không thể được mà phải dùng Miter Flange. Mỗi trường hợp cụ thể có nhiều cách làm, bạn có thể dùng bất cứ công cụ nào, miễn là ra kết quả đúng yêu cầu. Vấn đề là bạn phải phân tích đề bài và chọn cách làm phù hợp nhất.

Bạn xem các hình sau, minh họa một cách làm mà ssg cho là hợp lý với đề bài của bạn:

1- Tạo sketch như hình:

2- Chọn tham số Base Flange:

3- Dùng Miter Flange, chọn mặt sketch là mặt màu đỏ, vẽ line 15:

4- Chọn tham số Miter Flange

5- Mirror có kết quả:

6- Flatten, tạo Drawing... Kết quả khai triển:

Về giá trị 45.2, bạn nắm được Bend Deduction thì sẽ hiểu nó ở đâu ra.

P/S

Tiếng Anh kém thì càng phải chịu khó đọc Help. Đọc không hiểu thì lật từ điển, dần dần rồi sẽ quen. Thời buổi này, ngoại ngữ là chìa khóa của rất nhiều thứ đó bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bác ssg , sao em làm giống như huớng dẫn của bác mà sau khi khai triển tấm thì ở vị trí chữ V lại có khoảng rỗng như thế này http://www.cadviet.com/upfiles/2/hehehe.rar .hả bác , em ko làm sao cho giống cái hình khai triển của bác dc, mong bác chỉ bảo em với, cảm ơn bác,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào bác ssg , sao em làm giống như huớng dẫn của bác mà sau khi khai triển tấm thì ở vị trí chữ V lại có khoảng rỗng như thế này http://www.cadviet.com/upfiles/2/hehehe.rar .hả bác , em ko làm sao cho giống cái hình khai triển của bác dc, mong bác chỉ bảo em với, cảm ơn bác,

Bạn bỏ cái Unfold đi, dùng Flatten là nó ra y như đề bài. Thật ra thì khai triển theo Flatten, lúc gia công chấn sẽ bị thừa kim loại ở góc, nhất là với tấm dày. Dùng Unfold không bị nhược điểm này nhưng gia công phức tạp hơn.

Trên thực tế, ssg áp dụng như sau:

- Nếu chiều dày tấm nhỏ thì chơi theo kiểu Flatten cho đơn giản

- Nếu chiều dày tấm lớn thì dùng Unfold. Hoặc vẫn dùng kiểu Flatten nhưng mở rộng hoặc lấn sâu thêm chỗ khoét góc để khi chấn không bị thừa kim loại ở góc.

Góp ý thêm:

1- Trong Base Flange, sketch chưa fully defined. Nên tập thói quen này khi sketch, đừng bao giờ để trạng thái Under Defined!

2- Tận dụng các Relations đặc biệt khi sketch. Ví dụ: line 100 có trung điểm trùng với Origin; 2 đầu mút tự do của line 50 quan hệ Horizontal. Nếu bạn làm như vậy sẽ đạt Fully Defined một cách đơn giản và rất thuận tiện cho việc phát triển các Feature về sau, nhất là với các chi tiết phức tạp.

3- Direction không đúng -> kết quả sẽ không đúng theo các số liệu đề bài (phôi của bạn sẽ dài hơn)

4- Tại sao không dùng Front Plane để mirror mà phải vẽ thêm plane phụ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ơi trong thực tế khi uốn liệu tại các mép uốn có phải để lỗ thủng như thế này http://www.cadviet.com/upfiles/2/kimloaitam.rar không. và trên solidworks có cách nào để bỏ lỗ nãy đi không, mà nếu khai triển tấm bằng lệnh Flanttened thì sau đó lại không uốn lại dc như cũ nữa, mà em vẫn chưa hiểu là lệnh Flanttened và lệnh Unfold khác nhau như thế nào, mong dc bác chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em rất cám ơn bác ssg đã trả lời câu hỏi của em, em thấy bác nói rất phải, từ tuần sau em sẽ cố gắng học tiếng anh, chắc bác tiếng anh phải giỏi lắm nhỉ. tiện thể bác cho luôn cái kinh nghiệm học ngoại ngữ để anh em còn biết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ơi trong thực tế khi uốn liệu tại các mép uốn có phải để lỗ thủng như thế này http://www.cadviet.com/upfiles/2/kimloaitam.rar không. và trên solidworks có cách nào để bỏ lỗ nãy đi không, mà nếu khai triển tấm bằng lệnh Flanttened thì sau đó lại không uốn lại dc như cũ nữa, mà em vẫn chưa hiểu là lệnh Flanttened và lệnh Unfold khác nhau như thế nào, mong dc bác chỉ giáo

Chào bạn teocodien,

Thực tế khi khai triển phôi, bắt buộc bạn sẽ phải khai triển như SLW đã làm và chỉ có như vậy bạn mới uốn được nó thành cái hình đẹp như mong muốn, ngược lại bạn sẽ không thể uốn được vuông thành sắc cạnh đâu. Không tin bạn cứ thử sẽ biết.

Trên solidwork bạn có thể vá cái lỗ thủng đó được giống như trên thực tế sau khi uốn xong bạn dùng hàn đắp lại cái lỗ đó. Tuy nhiên để vá cái lỗ đó bạn cần tìm hiểu sâu hơn về SLW bạn ạ.

Mình chưa hiểu vì sao sau khi bạn flatten lại không thể trả về trạng thái uốn, rất đơn giản là bạn làm như với thằng unfold vậy, Suppress nó lại là xong mà.

Sự khác nhau giữa unfold và flatten thì bác SSG đã giải thích rồi đó. Flatten là duỗi phẳng nó ra, còn unfold là không uốn nó nữa. Khi bạn flatten thì các biến dạng coi như không có, còn khi unfold thì chỉ có các biến dạng do uốn được phục hồi. Vì thế với các tấm mỏng thì hai thằng là giống nhau còn với các tấm dủ dày thì nó khác nhau đấy bạn ạ do nó có những biến dạng phụ. Trong trường hợp đó người ta thường lấy cái unfold để làm khai triển phôi để giảm thiểu các biến dạng không mong muốn.

Vài điều loạn ngôn như vậy, bạn hãy tham khảo thêm nhé.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- em rất cám ơn bác ssg đã trả lời câu hỏi của em, em thấy bác nói rất phải, từ tuần sau em sẽ cố gắng học tiếng anh,

2- chắc bác tiếng anh phải giỏi lắm nhỉ.

3- tiện thể bác cho luôn cái kinh nghiệm học ngoại ngữ để anh em còn biết

1- Chúc mừng bạn đã thấy được tầm quan trọng của tiếng Anh.

2- Chẳng giỏi giang gì đâu bạn, chỉ tạm đủ để đọc hiểu lõm bõm Help các phần mềm cũng như tài liệu kỹ thuật.

3- Bạn vào các English Club có đầy trên mạng đó. Họ bày đủ cách, nghe ra đều có lý cả, vấn đề là mình có làm đuợc hay không thôi! Bởi vậy, theo ssg, điều quan trọng nhất trong việc học ngoại ngữ là mỗi ngày một chút, duy trì thường xuyên...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cứ mặc xác cái lỗ thủng ấy, đừng đặt vấn đề "vá" nó làm gì. Trên thực tế, chấn cho ra được như cái hình bạn đã post là cực kỳ lý tưởng!

Giả sử rằng, bạn cần gấp các tờ giấy mỏng ra các hình dạng như vậy -> bạn có thể tự vẽ hình, cắt các góc và gấp lại một cách chính xác, chẳng cần đến SolidWorks cũng như tính năng Sheet Metal làm gì cho mệt xác. Ta cần đến Sheet Metal vì:

- Tấm kim loại không phải là tờ giấy, và nói chung nó cũng không mỏng như tờ giấy. Khi bị uốn nó tuân theo các quy luật biến dạng kim loại.

- Luôn luôn tồn tại góc lượn khi uốn (Bend Radius >0) cho dù bạn có dùng mọi cách để giảm nó.

Ssg không rõ bạn đã học môn Sức bền vật liệu hay chưa? Nếu đã học thì vận dụng lý luận về lớp trung hòa khi uốn để lý giải các vấn đề. Ngoài ra, nếu có điều kiện thì thực hành trên các tấm thép thực tế; đi tham quan các cơ sở sản xuất xem người ta làm, bạn sẽ hiểu một cách sâu sắc hơn.

Lệnh Flatten bấm 1 phát nó trải phẳng ra, bấm phát nữa nó gấp lại....

Muốn biết Flatten và Unfold khác nhau thế nào thì bạn cứ xuất kết quả ra drawing và so sánh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm sao mà tôi làm xong rồi, lấy được hình khai triển ra rồi nhưng lại không chuyển qua cad để mà đo lấy kích thước được. Có ai biét làm ơn chỉ giúp cái đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tại sao lại phải dùng Sketched Bend? Phát thứ nhất muốn dùng cũng được, nhưng phát thứ 2 không thể được mà phải dùng Miter Flange. Mỗi trường hợp cụ thể có nhiều cách làm, bạn có thể dùng bất cứ công cụ nào, miễn là ra kết quả đúng yêu cầu. Vấn đề là bạn phải phân tích đề bài và chọn cách làm phù hợp nhất.

Bạn xem các hình sau, minh họa một cách làm mà ssg cho là hợp lý với đề bài của bạn:

1- Tạo sketch như hình:

2- Chọn tham số Base Flange:

3- Dùng Miter Flange, chọn mặt sketch là mặt màu đỏ, vẽ line 15:

4- Chọn tham số Miter Flange

5- Mirror có kết quả:

6- Flatten, tạo Drawing... Kết quả khai triển:

Về giá trị 45.2, bạn nắm được Bend Deduction thì sẽ hiểu nó ở đâu ra.

P/S

Tiếng Anh kém thì càng phải chịu khó đọc Help. Đọc không hiểu thì lật từ điển, dần dần rồi sẽ quen. Thời buổi này, ngoại ngữ là chìa khóa của rất nhiều thứ đó bạn!

anh oi sao em dung lenh flatten khong duoc vay chi em voi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo