Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tap autocad

vẽ đường thẳng hợp với đường thẳng cũ một góc cho trước

Các bài được khuyến nghị

Xin hỏi: dùng lệnh LINE để vẽ đường thẳng nhưng bình thường lệnh này luôn luôn hiển thị số đo góc theo phương ngang, tôi muốn đổi sang hiển thị số đo góc là đường thẳng mà mình sắp vẽ với đường thẳng vừa mới vẽ thì phải cài đặt như thế nào?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin hỏi: dùng lệnh LINE để vẽ đường thẳng nhưng bình thường lệnh này luôn luôn hiển thị số đo góc theo phương ngang, tôi muốn đổi sang hiển thị số đo góc là đường thẳng mà mình sắp vẽ với đường thẳng vừa mới vẽ thì phải cài đặt như thế nào?

Cái này bạn vào Tools/drafting settings... chọn thẻ polar tracking,tiếp đến tick vào Relative to last segment là Ok

À quên nhắc thêm,bạn phải tick vào ô Polar ngay dưới màn hình nữa

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này bạn vào Tools/drafting settings... chọn thẻ polar tracking,tiếp đến tick vào Relative to last segment là Ok

À quên nhắc thêm,bạn phải tick vào ô Polar ngay dưới màn hình nữa

À quên nói là tôi sử dụng autocad LT 2010 nó chẳng có mục tool và tôi đã vào theo đường dẫn như sau:

Đang ở lệnh LINE/ rightclick/ Snap overrides/ Osnap setting/ Chọn thẻ Polar tracking (cũng vào được Polar tracking như bạn chỉ nhưng mà lâu hơn)/ tick vào Relative to last segment/ OK nhưng tình hình vẫn như cũ.

Hình như cái 2010 LT này nó cứng đầu quá thì phải!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
À quên nói là tôi sử dụng autocad LT 2010 nó chẳng có mục tool và tôi đã vào theo đường dẫn như sau:

Đang ở lệnh LINE/ rightclick/ Snap overrides/ Osnap setting/ Chọn thẻ Polar tracking (cũng vào được Polar tracking như bạn chỉ nhưng mà lâu hơn)/ tick vào Relative to last segment/ OK nhưng tình hình vẫn như cũ.

Theo mình cái này dùng lệnh UCS -> 3 chọn đường thẳng làm trục địa phương là hiệu quả nhất...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình chưa có bản 2010,mình dùng 2009 thấy cũng làm được như vậy mà,bạn đã add góc vào phần additional angles chưa? Chứ mình nghĩ bản 2010 mà bỏ qua chức năng là chuyện không thể

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình cái này dùng lệnh UCS -> 3 chọn đường thẳng làm trục địa phương là hiệu quả nhất...

Cách của huynhpro cũng được đấy,hơi mất công tẹo thui nhưng có thể làm được yêu cầu của bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình chưa có bản 2010,mình dùng 2009 thấy cũng làm được như vậy mà,bạn đã add góc vào phần additional angles chưa? Chứ mình nghĩ bản 2010 mà bỏ qua chức năng là chuyện không thể

add góc vào phần additional angles la nhu thê nào, bạn có thể nói rỏ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
add góc vào phần additional angles la nhu thê nào, bạn có thể nói rỏ

Mình chưa có bản cad2010,không bít có khác gì không,còn với cad2008:

Vào Polar setting,tick vào Additional angles,nhấn New rùi muốn add thêm góc bao nhiu thì nhập zô thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người tiện thể cho mình hỏi luôn cái,

Mình là dân điện, khi vẽ một tuyến đường dây điện có mấy vị trí cần nhập như sau : 1-2 l=50m g=0, 2-3 l=50m g=15, 3-4 l=50 g=20

Mình làm như sau : dùng pl vẽ, từ 1-2 đánh vào 50m, 0 độ, rồi OK, tiếp, 2-3 đánh vào 50, góc 15 độ, rồi OK luôn, nhưng đến 3-4 nhập vào 50, góc=20 thì CAD cứ hiểu là 20 so với phương trục X, mình muốn ở đây 20 là so với phương của đường vừa vẽ cơ, mình cũng tick vào "relative last segment" như mấy bạn chỉ, nhưng không được, cứ nhập 20 là CAD hiểu theo phương trục X !!, mong giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người tiện thể cho mình hỏi luôn cái,

Mình là dân điện, khi vẽ một tuyến đường dây điện có mấy vị trí cần nhập như sau : 1-2 l=50m g=0, 2-3 l=50m g=15, 3-4 l=50 g=20

Mình làm như sau : dùng pl vẽ, từ 1-2 đánh vào 50m, 0 độ, rồi OK, tiếp, 2-3 đánh vào 50, góc 15 độ, rồi OK luôn, nhưng đến 3-4 nhập vào 50, góc=20 thì CAD cứ hiểu là 20 so với phương trục X, mình muốn ở đây 20 là so với phương của đường vừa vẽ cơ, mình cũng tick vào "relative last segment" như mấy bạn chỉ, nhưng không được, cứ nhập 20 là CAD hiểu theo phương trục X !!, mong giúp đỡ

Bạn nói 1 loạt mà mình chưa hiểu ý bác làm sao? Bác cho em 1 yêu cầu đầy đủ trong 1 bản vẽ rùi có thể minh họa yêu cầu đó rùi mọi người giúp đỡ nhanh hơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tức là thế này, trong hồ sơ nó cho mình các chỉ số để dựa vào đó mình vẽ đường dây như sau :

vị trí : 1 2 3 4 5 6 7

k_cách:___50m__50m__50m__50m__50m__50m

góc:______________30_________25

mình dùng lệnh "pl" để vẽ, nhập chiều dài, nhập góc nghiêng vào bình thường, nhưng ngang đoạn 5 đến 6, mình cần nhập vào chiều dài 50m và góc 25 độ này là góc nghiêng so với phương đường thẳng trước đó( tức là đoạn thẳng 5-6 hợp với doạn thang 3-5 một góc 25 độ), nhưng mỗi lần nhập vào 50m, rồi 25, thì CAD lại hiểu là 25 độ so với trục x, mình cũng đã tick vào ô "relative last segment" như mấy bạn hướng dẫn ở trên nhưng cũng có được đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tức là thế này, trong hồ sơ nó cho mình các chỉ số để dựa vào đó mình vẽ đường dây như sau :

vị trí : 1 2 3 4 5 6 7

k_cách:___50m__50m__50m__50m__50m__50m

góc:______________30_________25

mình dùng lệnh "pl" để vẽ, nhập chiều dài, nhập góc nghiêng vào bình thường, nhưng ngang đoạn 5 đến 6, mình cần nhập vào chiều dài 50m và góc 25 độ này là góc nghiêng so với phương đường thẳng trước đó( tức là đoạn thẳng 5-6 hợp với doạn thang 3-5 một góc 25 độ), nhưng mỗi lần nhập vào 50m, rồi 25, thì CAD lại hiểu là 25 độ so với trục x, mình cũng đã tick vào ô "relative last segment" như mấy bạn hướng dẫn ở trên nhưng cũng có được đâu

theo mình thì bạn nên dùng lệnh ucs và chọn2 điềm trên đường thẳng vừa tạo làm trục x và chọn hướng cho trục y để xoay gốc tọa độ như hình:

và bạn nhập độ dài và góc bình thường.muốn quay lại gốc tọa độ ban đầu thì đánh lệnh ucs và enter 2 lần. đây là cách mình thường làm không biết có đúng ý của bạn không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi chút nha nếu cho đường thăng AB hợp với ox một góc 30 độ BC hợp với AB một góc 90 độ theo chiều âm DC hợp với BC một góc 30 độ theo chiều dương thi vẽ như thế nào.Đây là bài tập vẽ line với tọa độ tương đối,cực,cực tương đối,polartracking trong giáo trình autocad 2004.Mình thấy các pro giải thích ở trên nhưng mà đề bài đưa ra có cho sử dung lênh UCS va Ro đâu.Mọi người chỉ giúp mình cách vẽ ma đề bai yêu cầu với mình tự học lên không biết hỏi ai cả.Thanks.

bạn nào có thể giải thich cặn kẽ cho mình với có hinh ảnh minh họa cang tốt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi chút nha nếu cho đường thăng AB hợp với ox một góc 30 độ BC hợp với AB một góc 90 độ theo chiều âm DC hợp với BC một góc 30 độ theo chiều dương thi vẽ như thế nào.Đây là bài tập vẽ line với tọa độ tương đối,cực,cực tương đối,polartracking trong giáo trình autocad 2004.Mình thấy các pro giải thích ở trên nhưng mà đề bài đưa ra có cho sử dung lênh UCS va Ro đâu.Mọi người chỉ giúp mình cách vẽ ma đề bai yêu cầu với mình tự học lên không biết hỏi ai cả.Thanks.

bạn nào có thể giải thich cặn kẽ cho mình với có hinh ảnh minh họa cang tốt

Bạn thực hiện lệnh bắt điểm theo chế độ Polar Tracking

Video dưới đây chỉ có tính chất minh họa.

Có rất nhiều chủ đề có nội dung câu hỏi của bạn.

Vẽ đường thẳng hợp với đường thẳng khác một góc cho trước

http://www.cadviet.c...showtopic=61209

vẽ một đường thẳng tạo với một đường thẳng khác 1 góc

http://www.cadviet.c...showtopic=17616

Lệnh vẽ Line vuông góc với đoạn thẳng xuất phát ???

http://www.cadviet.c...?showtopic=8086

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c...huong4_1905.pdf

cai minh muon hoi la cai hinh so 1 y ve nhu the nao ma khong phai dung lenh UCS va Ro,Dung polar tracking thi chi ve 2 duong thang voi nhau theo truc toa do thoi chu lam sao ma ve mot goc bat ky duoc

Hề hề hề,

Với hình số 1 bạn thử làm như sau nhé:

Chọn lện pline, pick 1 điểm bát kỳ trên màn hình để làm điểm đầu tiên,

Sau đó nhập @40<0, sẽ vẻ được đoạn thứ nhất nằm ngang có chiều dài là 40.

Nhập @80<30, sẽ vẽ đoạn tiếp theo dài 80 và tạo với đoạn ban đầu góc 150 độ.

Nhập @20<-60, sẽ vẽ đoạn tiếp theo dài 20 và tạo với đoạn thẳng kề trước nó góc 90 độ.

Nhập @60<90 sẽ vẽ đoạn thẳng đứng dài 60.

Nhập @40<165 sẽ vẽ đoạn tiếp theo dài 40 và tạo với đoạn thẳng đứng góc 105 độ.

.......

......

Và cứ thề bạn sẽ vẽ được hết cái hình này mà chả cần dùng ucs hay rô ta rô hò chi cả. Có điều bạn lưu ý cái giá trị góc nhập vào sau dấu < phải là góc giữa đoạn thẳng cần vẽ và đường trục nằm ngang (x) từ trái qua phải bạn nhé. Vì vậy bạn cần phải có tí ti tính toán dựa trên các thông số đã biết để suy ra cái thông số cần nhập vào dòng lệnh là Ok.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Với hình số 1 bạn thử làm như sau nhé:

Chọn lện pline, pick 1 điểm bát kỳ trên màn hình để làm điểm đầu tiên,

Sau đó nhập @40<0, sẽ vẻ được đoạn thứ nhất nằm ngang có chiều dài là 40.

Nhập @80<30, sẽ vẽ đoạn tiếp theo dài 80 và tạo với đoạn ban đầu góc 150 độ.

Nhập @20<-60, sẽ vẽ đoạn tiếp theo dài 20 và tạo với đoạn thẳng kề trước nó góc 90 độ.

Nhập @60<90 sẽ vẽ đoạn thẳng đứng dài 60.

Nhập @40<165 sẽ vẽ đoạn tiếp theo dài 40 và tạo với đoạn thẳng đứng góc 105 độ.

.......

......

Và cứ thề bạn sẽ vẽ được hết cái hình này mà chả cần dùng ucs hay rô ta rô hò chi cả. Có điều bạn lưu ý cái giá trị góc nhập vào sau dấu < phải là góc giữa đoạn thẳng cần vẽ và đường trục nằm ngang (x) từ trái qua phải bạn nhé. Vì vậy bạn cần phải có tí ti tính toán dựa trên các thông số đã biết để suy ra cái thông số cần nhập vào dòng lệnh là Ok.

Chúc bạn vui.

cái này thì mình biết nhưng mà mình muốn hỏi la cách vẽ nao mà có thể nhập luôn giá trị góc ma đề bài đã đưa ra mà không phải tính góc so với trục OX không. Rất mong được hồi âm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này thì mình biết nhưng mà mình muốn hỏi la cách vẽ nao mà có thể nhập luôn giá trị góc ma đề bài đã đưa ra mà không phải tính góc so với trục OX không. Rất mong được hồi âm

Vẽ kiểu gì cũng phải nhẩm tính góc trong đầu!

Các làm của Bác Phamthanhbinh chậm vì:

- Phải nhập @ và < : thao tác mất thời gian vì phải nhấn kèm phím Shift

- Nhập chiều dài đoạn cần vẽ và nhập góc

Nếu thực hiện chế độ bắt điểm theo Polar Tracking chỉ cần tay phải di chuột và tay trái nhập giá trị chiều dài đoạn thẳng nhanh hơn nhiều. Đầu tiên vẽ đoạn thẳng 40, chỉ cần chọn điểm đầu, di chuột sang phải nhập chiều dài 40. Tiếp theo Polar Tracking theo đoạn 40 , di chuột vòng lên trên khi thấy xuất hiện tại con trỏ <30 thì nhập chiều dài...cứ thế tiếp tục lại Polar Tracking theo đoạn đoạn vừa vẽ bằng cách di chuột dọc theo cạnh để biết được góc độ rồi tính nhẩm góc độ cần nhập cho đến hêt.

Mới đầu chưa là quen, thao tác còn lúng túng như khi mới học gõ bàn phím bằng 10 đầu ngón tay sẽ chậm hơn là cách làm của bác Phamthanhbinh. Khi đã vẽ nhiều thì việc vẽ bằng chế độ bắt điểm Polar Tracking nhanh khủng khiếp luôn! Khi mới tập di chuột có thể chọn các góc Polar Tracking theo góc chẵn 90, 60, 45 rồi nâng dần lên là 30, 15, 10, 5 , cuối cùng là 1 và 0,5

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ kiểu gì cũng phải nhẩm tính góc trong đầu!

Các làm của Bác Phamthanhbinh chậm vì:

- Phải nhập @ và < : thao tác mất thời gian vì phải nhấn kèm phím Shift

- Nhập chiều dài đoạn cần vẽ và nhập góc

Nếu thực hiện chế độ bắt điểm theo Polar Tracking chỉ cần tay phải di chuột và tay trái nhập giá trị chiều dài đoạn thẳng nhanh hơn nhiều. Đầu tiên vẽ đoạn thẳng 40, chỉ cần chọn điểm đầu, di chuột sang phải nhập chiều dài 40. Tiếp theo Polar Tracking theo đoạn 40 , di chuột vòng lên trên khi thấy xuất hiện tại con trỏ <30 thì nhập chiều dài...cứ thế tiếp tục lại Polar Tracking theo đoạn đoạn vừa vẽ bằng cách di chuột dọc theo cạnh để biết được góc độ rồi tính nhẩm góc độ cần nhập cho đến hêt.

Mới đầu chưa là quen, thao tác còn lúng túng như khi mới học gõ bàn phím bằng 10 đầu ngón tay sẽ chậm hơn là cách làm của bác Phamthanhbinh. Khi đã vẽ nhiều thì việc vẽ bằng chế độ bắt điểm Polar Tracking nhanh khủng khiếp luôn! Khi mới tập di chuột có thể chọn các góc Polar Tracking theo góc chẵn 90, 60, 45 rồi nâng dần lên là 30, 15, 10, 5 , cuối cùng là 1 và 0,5

hình như bạn cũng nhầm câu hỏi thì phải nếu polartracking thi bạn vẫn phải tính góc của đoạn mình định vẽ với OX la bao nhiêu ở đây mình hỏi cách vẽ mà không càn tính nó hợp với trục tọa độ mà chỉ cần biết hai đường thẳng đó hợp với nhau một góc bao nhiêu thôi.Chẳng hạn như cái hình số 1 dây ta cho đoạn AB dai 40cm đoạn BC dài 80cm đoạn CĐ dài 20cm.Bây giờ vẽ AB voi BC chúng ta chỉ biết 2 đoạn đấy hợp với nhau 150 độ mà không biết đoạn BC hợp với OX bao nhiêu độ thì vẽ như thế nào.chứ nếu tính toán tưng góc một nhu bạn thì vẽ hình đơn giản thì có thể chứ nó mà phức tạp hơn chút nũa thì mất quá nhiều thời gian để tính toán

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao mình làm như bạn,nhưng vẫn ko dc?nó vẫn cứ tính là góc hợp bởi truc Ox

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình như bạn cũng nhầm câu hỏi thì phải nếu polartracking thi bạn vẫn phải tính góc của đoạn mình định vẽ với OX la bao nhiêu ở đây mình hỏi cách vẽ mà không càn tính nó hợp với trục tọa độ mà chỉ cần biết hai đường thẳng đó hợp với nhau một góc bao nhiêu thôi....

Bạn không đọc kỹ, mình đã viết và tô đậm: Vẽ kiểu gì cũng phải nhẩm tính góc trong đầu!

Hình như AutoCAD đã mặc định góc của đường thẳng hợp với 0X, không thay đổi được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình như bạn cũng nhầm câu hỏi thì phải nếu polartracking thi bạn vẫn phải tính góc của đoạn mình định vẽ với OX la bao nhiêu ở đây mình hỏi cách vẽ mà không càn tính nó hợp với trục tọa độ mà chỉ cần biết hai đường thẳng đó hợp với nhau một góc bao nhiêu thôi.Chẳng hạn như cái hình số 1 dây ta cho đoạn AB dai 40cm đoạn BC dài 80cm đoạn CĐ dài 20cm.Bây giờ vẽ AB voi BC chúng ta chỉ biết 2 đoạn đấy hợp với nhau 150 độ mà không biết đoạn BC hợp với OX bao nhiêu độ thì vẽ như thế nào.chứ nếu tính toán tưng góc một nhu bạn thì vẽ hình đơn giản thì có thể chứ nó mà phức tạp hơn chút nũa thì mất quá nhiều thời gian để tính toán

Hề hề hề,

Cách không phải là không có, nhưng vấn đề là bạn có muốn dùng hay không thôi. Đó là sự kết hợp với việc sử dụng Ucs .

Có nhiều cách thực hiện việc này như bạn đã biết. Nhanh hay chậm là việc bạn có sử dụng thuần thục các lệnh hay không chứ không phải là bản thân cái cách bạn ạ. Dùng chuột chưa hẳn đã là nhanh hơn dùng keyboard mặc dầu nó có vẻ tiện hơn.

Trăm hay không bằng tay quen, bạn hãy tập và làm quen với một vài cách đi và sẽ thấy nó nhanh hơn rất nhiều cái việc ngồi chờ cho được cái cách tối ưu mà ai đó sẽ đưa ra. Ngay cả với cái gọi là tối ưu ấy, nếu bạn chả thực hành cho thành thục thì cũng chưa hẳn là nhanh hơn cách không tối ưu.

Cách chi chăng nữa cũng không ngoài những điều mà AutoCAD đã hướng dẫn đâu. Bạn hãy chịu khó đọc kỹ phần Help của nó và ứng dụng thôi......

Hề hề hề, mèo trắng hay mèo đen, miễn là bắt chuột tốt là mèo ngoan bạn ạ. Con mèo dù đẹp mà chả biết bắt chuột thì cũng chỉ là mèo lười thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cách không phải là không có, nhưng vấn đề là bạn có muốn dùng hay không thôi. Đó là sự kết hợp với việc sử dụng Ucs .

Có nhiều cách thực hiện việc này như bạn đã biết. Nhanh hay chậm là việc bạn có sử dụng thuần thục các lệnh hay không chứ không phải là bản thân cái cách bạn ạ. Dùng chuột chưa hẳn đã là nhanh hơn dùng keyboard mặc dầu nó có vẻ tiện hơn.

Trăm hay không bằng tay quen, bạn hãy tập và làm quen với một vài cách đi và sẽ thấy nó nhanh hơn rất nhiều cái việc ngồi chờ cho được cái cách tối ưu mà ai đó sẽ đưa ra. Ngay cả với cái gọi là tối ưu ấy, nếu bạn chả thực hành cho thành thục thì cũng chưa hẳn là nhanh hơn cách không tối ưu.

Cách chi chăng nữa cũng không ngoài những điều mà AutoCAD đã hướng dẫn đâu. Bạn hãy chịu khó đọc kỹ phần Help của nó và ứng dụng thôi......

Hề hề hề, mèo trắng hay mèo đen, miễn là bắt chuột tốt là mèo ngoan bạn ạ. Con mèo dù đẹp mà chả biết bắt chuột thì cũng chỉ là mèo lười thôi.

Thi các cách kia thì mình cung ve rồi mình tưởng là có cách vẽ theo như mình hỏi lên hỏi các bạn chỉ dùm nếu không vẽ được theo cách mình hỏi các bạn thì các bạn cứ bảo la cách đấy không thực hiên được thì mình cũng đâu có hỏi nhiều như thế.Mình nói vậy không phải để chỉ trích ai cả mà chỉ muốn giai thích cho các bạn hiểu ý mình thôi.Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay