Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
phvinhhpc

tác phẩm của dân thủy lợi, xin các bác nương tay

Các bài được khuyến nghị

anh ah! 3dmax vẽ dược như này cơ ah! em chưa tìm hiểu về 3dmax này nhưng em có dùng qua revit không biết giữa hai cái đó cái nào làm "ngon" hơn anh. và để đạt trình độ như này thì có cần phải " luyện" nhiều ko a?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
anh ah! 3dmax vẽ dược như này cơ ah! em chưa tìm hiểu về 3dmax này nhưng em có dùng qua revit không biết giữa hai cái đó cái nào làm "ngon" hơn anh. và để đạt trình độ như này thì có cần phải " luyện" nhiều ko a?

cái này mình xuất từ 3dmax ra chuyển sang shop tút lại. còn món revit mình chịu, nên ko thể so sánh được. Thân! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái này mình xuất từ 3dmax ra chuyển sang shop tút lại. còn món revit mình chịu, nên ko thể so sánh được. Thân! :cheers:

trên cả tuyệt vời a chi em với đi em cugn hkoái vẻ 3dmax lắm nhưng ko có tiền đi học vẻ người chỉ củng chảng có ai em chi sái được mổi ketup xong chuyen xang photoshop lên màu thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trên cả tuyệt vời a chi em với đi em cugn hkoái vẻ 3dmax lắm nhưng ko có tiền đi học vẻ người chỉ củng chảng có ai em chi sái được mổi ketup xong chuyen xang photoshop lên màu thôi

trời, chú nói thế các pro cười thúi mũi, anh là dân ko chuyên, mọi cái đều mày mò cả. Thế nên mới mở chủ đề này để mong được các pro chỉ giáo thêm. các pro đâu cả rồi?? hay chả ai thèm đoái hoài!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này của bác nếu là dân kiến trúc vẽ thì chưa ổn lắm, còn dân thuỷ lợi vẽ được như này quả là 1 hiện tượng rồi, chúc mừng bác :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này của bác nếu là dân kiến trúc vẽ thì chưa ổn lắm, còn dân thuỷ lợi vẽ được như này quả là 1 hiện tượng rồi, chúc mừng bác :cheers:

em đâu cần bác khen...đểu, dân nào mà chả là dân ... cầm chuột. Vì là vẽ ngoại thất và yêu cầu bản vẽ gần như là bản quy hoạch nên chi tiết em ko làm kỹ. Cộng thêm đây là cái trạm bơm dùng để bơm tưới và tiêu. Cho nên không thể bay bướm được. (có thể do em ko nghĩ ra được) Tuy nhiên em muốn các bác chỉ ra cho em cả về ý tưởng kiến trúc và kỹ thuật trình bày. Rất mong đượng chỉ giáo.

@mũm xinh: nghe danh bác đã lâu, mong được bác chỉ cho vài đường cơ bản :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra mình không rành về 3Dmax nhưng quả thật rất đáng học hỏi. Chỉ có điều mình không rõ lắm một vấn đề. Như bạn nói thì trạm bơm này dùng để phục vụ việc tưới và tiêu, nhưng theo mình thấy thì trạm bơm này chức năng chính của nó chỉ là tiêu thôi đúng không bạn. rất mong được chỉ giáo. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

rất mong nhận được góp ý, bạn nào chê xác đáng nhất mời nhậu ở hà nội để bàn về 3dmax

Đẹp lắm bác ạ! Em cũg k biết gì nhiều về cái này nhưng mà nhìn thấy đẹp!

Tiện thể cho e hỏi luôn bác là dân thuỷ lợi à ?

Bác học ĐHTL chứ ? Khóa bao nhiêu vậy bác ?!!!!

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đâu cần bác khen...đểu, dân nào mà chả là dân ... cầm chuột. Vì là vẽ ngoại thất và yêu cầu bản vẽ gần như là bản quy hoạch nên chi tiết em ko làm kỹ. Cộng thêm đây là cái trạm bơm dùng để bơm tưới và tiêu. Cho nên không thể bay bướm được. (có thể do em ko nghĩ ra được) Tuy nhiên em muốn các bác chỉ ra cho em cả về ý tưởng kiến trúc và kỹ thuật trình bày. Rất mong đượng chỉ giáo.

@mũm xinh: nghe danh bác đã lâu, mong được bác chỉ cho vài đường cơ bản :cheers:

Em ko khen đểu đâu, thật mờ.

Nếu nói bản vẽ của bác đẹp thì hơi quá, nhưng em nghỉ nó hiệu quả và chỉn chu :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em ko khen đểu đâu, thật mờ.

Nếu nói bản vẽ của bác đẹp thì hơi quá, nhưng em nghỉ nó hiệu quả và chỉn chu :cheers:

@ph168xd: thanks bác, tuy nhiên mong bác nhận xét cho em về kỹ thuật đồ họa

@xuan tran15: đây là trạm bơm tưới tiêu kết hợp. Có hai cống qua đê, khi tưới cống xả đóng, cống lấy nước mở lấy nước sông vào bể hút, bơm lên bể xả, nước từ cụm chia nước đi ra kênh tưới (ở đây góc nhìn này hơi khuất cái bể xả và mấy cái kênh tưới, bác tinh mắt lắm) . Khi tiêu thì cống lấy nước đóng lại và mở cống xả, nước ở trong đồng chảy về bể hút được bơm lên bể xả chảy qua cống xả ra sông.

@chiewater: uh, dân thủy lợi, mình học 40đ (thủy điện) nhưng do mải kiếm ăn đá cả thủy lợi hiiii :cheers:

@mũm xinh: thế thôi sao?? vậy dở nó ở đâu??

Tiếp đi các bác (hoan nghênh ph168xd và mũm xinh đã ghé qua)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu nói kỹ về mặt diễn họa thì bản vẽ của bác mới chỉ dừng lại ở mức độ mô hình, tả khối khái quát chứ chưa đi sâu vào chi tiết. Rất nhiều chi tiết bị bỏ qua.

Về kỹ thuật max:

- model: model sơ sài, một số chi tiết thiếu secment dẫn đến khối không mượt, bị gẫy khối (chỗ lượn của con kênh bị đứt đoạn, ko mượt...) Đồ thư viện bác đưa vào chưa ngon, mấy cái oto như ô tô đồ chơi.

- map: Map của bác cũng vậy, đa fần mới chỉ là diễn màu chứ chưa diễn chất. Một số chỗ UV ko đều dẫn đến việc ô gạch bị chỗ to chỗ nhỏ. Màu sắc nhìn chung còn tung tẩy, chưa có ý thức về tone màu (điển hình nhất là cái cổng)

- lighting: Ánh sáng của bác hơi gắt và dàn trải, nó ko ra được chất của ánh nắng mặt trời, Nếu là nắng thì sẽ ấm hơn. Một số chỗ do ánh sáng gắt nên bị bệt khối, mất khối.

- Render: Ko có GI bác ạh, thành ra nhìn tổng thể nó ko thật, khô.

Về kỹ thuật shop:

- Bác ghép cây mà quên bóng đổ, cây thư viện của bác chất lượng ko tốt nên nhìn bị vỡ, fần gần cũng như xa, bằng nhau tuốt dẫn đến mất cảm giác về ko jan xa gần. Cánh đồng lúa của bác vào sai viễn cận vì với 1 góc nhìn xa như thế thì chẳng thể nào soi được từng bông lúa như thế kia.

Hị hị, đấy là bác cứ bắt em phang đấy nhóe, nhưng mà em vẫn jữ quan điểm là bản vẽ của bác rất chỉn chu và hiệu quả :cheers:

@ph: ông ơi, shop của ông xấu thế :-"

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu nói kỹ về mặt diễn họa thì bản vẽ của bác mới chỉ dừng lại ở mức độ mô hình, tả khối khái quát chứ chưa đi sâu vào chi tiết. Rất nhiều chi tiết bị bỏ qua.

Về kỹ thuật max:

- model: model sơ sài, một số chi tiết thiếu secment dẫn đến khối không mượt, bị gẫy khối (chỗ lượn của con kênh bị đứt đoạn, ko mượt...) Đồ thư viện bác đưa vào chưa ngon, mấy cái oto như ô tô đồ chơi.

- map: Map của bác cũng vậy, đa fần mới chỉ là diễn màu chứ chưa diễn chất. Một số chỗ UV ko đều dẫn đến việc ô gạch bị chỗ to chỗ nhỏ. Màu sắc nhìn chung còn tung tẩy, chưa có ý thức về tone màu (điển hình nhất là cái cổng)

- lighting: Ánh sáng của bác hơi gắt và dàn trải, nó ko ra được chất của ánh nắng mặt trời, Nếu là nắng thì sẽ ấm hơn. Một số chỗ do ánh sáng gắt nên bị bệt khối, mất khối.

- Render: Ko có GI bác ạh, thành ra nhìn tổng thể nó ko thật, khô.

Về kỹ thuật shop:

- Bác ghép cây mà quên bóng đổ, cây thư viện của bác chất lượng ko tốt nên nhìn bị vỡ, fần gần cũng như xa, bằng nhau tuốt dẫn đến mất cảm giác về ko jan xa gần. Cánh đồng lúa của bác vào sai viễn cận vì với 1 góc nhìn xa như thế thì chẳng thể nào soi được từng bông lúa như thế kia.

Hị hị, đấy là bác cứ bắt em phang đấy nhóe, nhưng mà em vẫn jữ quan điểm là bản vẽ của bác rất chỉn chu và hiệu quả :cheers:

@ph: ông ơi, shop của ông xấu thế :-"

hic... mừng quá mừng quá... nhà bác chỉ đúng toàn những yếu điểm của em. Khi nào bác rảnh rỗi mời bác hạ cố làm cốc bia tươi với em nhé. Liên lạc với bác bằng cách nào đây?. em làm ở thanh xuân sđt em: 0979761579 em là vinh. Rất mong làm bằng hữu với bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khoe hàng phát:

Theo kinh nghiệm của mình thì quyhoạch làm kỹ 1 tý là đẹp thôi

đẹp bác ạh, như này ở công ty em là kiếm tiền ác

em muốn hỏi bác mấy ý như này:

1. các bác làm ct ở đồng bằng quen, địa hình đa số là bằng phẳng nên ít chú ý nhiều đến xung quanh, chứ các ct thủy điện hay thủy lợi đa số là ở những nơi mấp mô chênh lệch địa hình nhiều vậy có cách nào thể hiện điều đó được như này không?

đây là pic mấy chú Nga ngố làm (em chịu ko cách nào cắt địa hình như giò sống thế kia được)

bác có cao kiến gì chăng??

2. cái dải phân cách lòng đường bác diễn như nào trong phần M, cách em làm là vẽ 1 dải màu sáng dọc theo con đường, nên dải đó của em không đứt quãng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Vấn đề tạo địa hình trên cơ sở là các đường đồng mức đã được nói đến trên diễn đàn, bác vào link sau: dựng địa hình từ đường đồng mức

2/ Để tạo được dải fân cách chạy theo con đường thì có rất nhiều cách nhưng đơn jản nhất là sử dụng công cụ Spacing tool trong max (fím tắt gọi ra là shift + I) Bác fải vẽ ra 1 đường line có tính chất là đường dẫn cho dải fân cách, sau đó vẽ 1 tấm plane để làm 1 đơn nguyên trong dải fân cách, rồi dùng đơn nguyên chạy theo đường dẫn line đã vẽ = công cụ spacing tool là ok. Bác cứ làm thử, nếu ko được thì pm da hu em, em gửi video cho bác làm theo :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1/ Vấn đề tạo địa hình trên cơ sở là các đường đồng mức đã được nói đến trên diễn đàn, bác vào link sau: dựng địa hình từ đường đồng mức

2/ Để tạo được dải fân cách chạy theo con đường thì có rất nhiều cách nhưng đơn jản nhất là sử dụng công cụ Spacing tool trong max (fím tắt gọi ra là shift + I) Bác fải vẽ ra 1 đường line có tính chất là đường dẫn cho dải fân cách, sau đó vẽ 1 tấm plane để làm 1 đơn nguyên trong dải fân cách, rồi dùng đơn nguyên chạy theo đường dẫn line đã vẽ = công cụ spacing tool là ok. Bác cứ làm thử, nếu ko được thì pm da hu em, em gửi video cho bác làm theo :cheers:

Ok bác

1. em làm theo như cách đấy thì được cái này, tuy nhiên ko thể cắt đồi núi thành các mái đào của công trình được. Lúc đó đồi núi không phải là 1 khối đặc mà là như này

http://picasaweb.google.com/lh/photo/Ry-Tf...feat=directlink

http://picasaweb.google.com/lh/photo/U_IGP...feat=directlink

có cách nào cắt đồi núi thành các mái đào theo ý như này được ko?

http://picasaweb.google.com/lh/photo/GWBQt...feat=directlink

http://picasaweb.google.com/lh/photo/2MDNW...feat=directlink

phiền các bác copy đường link vào thanh toolbar để hiện ảnh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái của bọn Nga nó vẽ em nghĩ nó sử dụng 1 fần mềm khác ko fải là max bác ạh. Nếu từ các đường đồng mức để dựng đồi núi thì em ko làm đc như thế, còn nếu dựng từ khối poly thì có thể làm được nhưng lại ko thể chính xác so với địa hình thật như sử dụng đường đồng mức :-s

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn Phvinhhpc:mình có ý kiến thế này nha:(mình không phải là dân chuyên vẽ phối cảnh nên không góp ý gì nhiều về mặt mỹ thuật,mình chỉ có ý kiến thế này nha:trước tiên bạn cho mình hỏi là ct này đã có bản vẽ thiết kế dạng 2d chưa(vẽ trong acad đấy)thứ hai là trạm bơm này đặt o vị trí nào trong khu tưới(tức là đầu tuyến kênh tưới hay là giữa tuyến kênh),mình nhìn thì có vẽ như là nó nằm ở đầu tuyến kênh thì phải, thứ hai là bạn để ý xem cao trình khu tưới tức là(ruộng lúa trong bản vẽ của bạn o rất cao so với cái mực nước mà bạn cho là bể xã,mình không thấy bể xã đâu cả,mình thấy bể hút(có phải là cái bể ở trước cái trạm bơm to to đáy không,nhìn vào thấy mực nước nó cao hơn cả mực nưóc ở phía sau,bằng cách nào để bơm nưóc lên ruộng lúa được vậy bạn,mình thấy có một cái tuyến kênh đi vòng quanh cái ruộng lúa,nó nằm cao quá,không phải cao so với ruộng lúa mà so với mực nước,mình còn nhiều vấn đề phải nói lắm nhưng mình góp ý một tí mong các bạn xem và cùng góp ý cho mình nha,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái của bọn Nga nó vẽ em nghĩ nó sử dụng 1 fần mềm khác ko fải là max bác ạh. Nếu từ các đường đồng mức để dựng đồi núi thì em ko làm đc như thế, còn nếu dựng từ khối poly thì có thể làm được nhưng lại ko thể chính xác so với địa hình thật như sử dụng đường đồng mức :-s

chậc chậc khó nhỉ, thực ra dùng max không cần chính xác về mặt kích thước, chỉ làm sao đừng quá vô lý trong tổng thể. Mình nghĩ có lẽ bọn nó dùng polygon để chỉnh từng điểm 1 để tạo đồi núi. tuy nhiên không hiểu bọn nó cắt các mái đào kia như nào. Chả lẽ vẽ 1 khối khác rồi dùng boolean để đục khoét đồi núi. Mình cũng đã làm như thế rồi nhưng khó điều khiển và vất vả quá. Liệu có cách nào hay hơn không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chậc chậc khó nhỉ, thực ra dùng max không cần chính xác về mặt kích thước, chỉ làm sao đừng quá vô lý trong tổng thể. Mình nghĩ có lẽ bọn nó dùng polygon để chỉnh từng điểm 1 để tạo đồi núi. tuy nhiên không hiểu bọn nó cắt các mái đào kia như nào. Chả lẽ vẽ 1 khối khác rồi dùng lots để đục khoét đồi núi. Mình cũng đã làm như thế rồi nhưng khó điều khiển và vất vả quá. Liệu có cách nào hay hơn không?

Không có gì khó cả. 10tr /1view :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề nghị đồng chí Fong ko được ném mứt đại hội [-x

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Pic của thèng em càng ngày càng tệ đi đấy, vật liệu cứ như bằng nhựa ấy :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn phải học tập Mũn và Gp nhiều.

nhưng con hàng trên chỉ là con hàng chợ thôi gp àh, thấy chủ đề quy hoạch up cho vui ý mà. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo