Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
loc2210

Hỏi Code Add Dữ Liệu Từ Excel Vào 1 Chương Trình Viết Trên Lisp Trên Autocad

Các bài được khuyến nghị

Chào anh em trên diễn đàn

Mình hiện đang rất vất vả nhập dữ liệu từ Excel vào 1 chương trình được viết trên LISP mình ko biết cách nào để tự động hóa cái khâu thủ công này ko, mình đã nghiên cứu về VBA nhưng ko rành cho lắm mà cũng ko thấy tài liệu nào nói về vấn đề này. Các bạn có cách nào viết trên VBA để giải quyết vấn đề này ko. Hoặc có đoạn code mẫu để mình nghiên cứu được ko  

VD : 

Mình có các ô dữ liệu trên Excel như bên dưới rồi copy dữ liệu từng ô vào chương trình của mình được viết trên LISP chạy trên nền AutoCAD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ngay dưới bài viết của bạn. Các chủ đề liên quan. Tìm đọc, nghiên cứu thêm bạn nhé!

01 - AutoCAD với Excel - AutoLisp

.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái đó ko phải bạn chỉ xuất ra file .csv thôi bạn

Chắc là bạn mới sờ được cái vòi của voi, mình sờ vào cái bụng của voi thì lại thấy .xls (Bắt  đầu từ #60 - trang 3). Có thời gian thì sờ cái đít voi xem có gì... hì hì hì... :D 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã xem cái mục đó rồi bạn nhưng nó ko đúng mục đích của mình, mình muốn code trong excel chạy gọi chương trình trong AutoCAD rồi nhập các số liệu từ excel vào chương trình nền như trong hình. Vì mình ko muốn thêm code lisp vào cái chương trình trong cad muốn viết 1 cái code vba ở ngoài chạy trên excel inpull các cell dữ liệu vào chương trình thiết kế 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã xem cái mục đó rồi bạn nhưng nó ko đúng mục đích của mình, mình muốn code trong excel chạy gọi chương trình trong AutoCAD rồi nhập các số liệu từ excel vào chương trình nền như trong hình. Vì mình ko muốn thêm code lisp vào cái chương trình trong cad muốn viết 1 cái code vba ở ngoài chạy trên excel inpull các cell dữ liệu vào chương trình thiết kế

Bạn xem topic này thử;

http://www.cadviet.com/forum/topic/4290-ung-dung-vba-automation-trong-viec-trao-doi-du-lieu-giua-excel-voi-autocad/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh em trên diễn đàn

Mình hiện đang rất vất vả nhập dữ liệu từ Excel vào 1 chương trình được viết trên LISP mình ko biết cách nào để tự động hóa cái khâu thủ công này ko, mình đã nghiên cứu về VBA nhưng ko rành cho lắm mà cũng ko thấy tài liệu nào nói về vấn đề này. Các bạn có cách nào viết trên VBA để giải quyết vấn đề này ko. Hoặc có đoạn code mẫu để mình nghiên cứu được ko  

VD : 

Mình có các ô dữ liệu trên Excel như bên dưới rồi copy dữ liệu từng ô vào chương trình của mình được viết trên LISP chạy trên nền AutoCAD

Tiền hậu bất nhất !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái  lisp kia bác có thể can thiệp vào CODE được không?

Nếu bác không can thiệp vào được thì e rằng khó để giải quyết vấn đề của bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái  lisp kia bác có thể can thiệp vào CODE được không?

Nếu bác không can thiệp vào được thì e rằng khó để giải quyết vấn đề của bác

Bác hiểu vấn đề của em rồi đó, em ko muốn can thiệp vào code của chương trình được viết trên LISP mà. Mà chỉ cần 1 cái code VBA trong excel nhập vào chương trình cho nó nhanh thôi bác 

Mấy hôm nay cũng đang cày cái video của bác trên youtube để làm cái code đó, thấy bác cũng đang nói đến link giữ autocad và excel đang cố gắng đợi các bài tiếp theo xem có giải quyết được vấn đề của em ko ?.Hjhj gặp expert VBA nói cái hiểu vấn đề liền

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hiểu vấn đề của em rồi đó, em ko muốn can thiệp vào code của chương trình được viết trên LISP mà. Mà chỉ cần 1 cái code VBA trong excel nhập vào chương trình cho nó nhanh thôi bác 

Mấy hôm nay cũng đang cày cái video của bác trên youtube để làm cái code đó, thấy bác cũng đang nói đến link giữ autocad và excel đang cố gắng đợi các bài tiếp theo xem có giải quyết được vấn đề của em ko ?.Hjhj gặp expert VBA nói cái hiểu vấn đề liền

Thanks

vâng cảm ơn bác, nhưng vẫn phải chỉnh một chút code trên file lisp kia, ví dụ như biến "Chiều cao Max, chiều rộng Max.." thì bác cần gán giá trị các biến này từ VBA sau đó LẤY giá trị này thông qua hàm của lisp. Tối em test thử xem, nếu được em post lên bác tham khảo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là video em test thử bằng việc send giá trị từ Excel sang Autolisp.

https://youtu.be/r1bhndnScoA

Bác lấy file thì ghé vào đường link này

File Excel:

https://drive.google.com/file/d/0B-rpPA7_FcJkOGlLVllTQjZsS00/view?usp=sharing

File Autolisp em Test thử

https://drive.google.com/file/d/0B-rpPA7_FcJkRTBMV0NCelRvWVk/view?usp=sharing

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Many Thank

bác test thử xem có okie không?

Bác phải EDIT code trong file lisp, cụ thể là một số biến liên quan đến TextBox trong hộp thoại của bác.

Hy vọng nó làm việc được như ý bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo