Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Danh Cong

Xin Sách Tham Khảo, Kinh Nghiệm Thiết Kế ... Trong Lĩnh Vực Nội Thất.

Các bài được khuyến nghị

Chào các anh trong diễn đàn Cadviet !!

Em đang có dự định chuyển ngành nghề, từ kỹ sư xây dựng giao thông sang lĩnh vực nội thất.

Đây là lĩnh vực mới đối với em. Nên em muốn xin các anh chị có tài liệu tham khảo về lĩnh nội thất thì chia sẻ cho em với ạ.

Có thể là bất kỳ vấn đề gì: Như chiếu sáng, nghệ thuật, phong thủy, bàn ghế , giường chiếu..... em đều xin nhận.

Nếu tài liệu là các cuốn sách để giảng dạy thì càng tốt, vì em thích đọc sách. Em được biết cái ngành nghề này cần có cái duyên, 1 chút năng khiếu nữa, cũng không phải ai cũng theo được.

Em mong các anh cho ý kiến ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Kinh nghiệm là ko nên chuyển, tư duy thiết kế của 1 người kỹ sư cầu đường khác tư duy thiết kế của người kỹ sư nội thất nhé. 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kinh nghiệm là ko nên chuyển, tư duy thiết kế của 1 người kỹ sư cầu đường khác tư duy thiết kế của người kỹ sư nội thất nhé. 

Vâng, em cám ơn anh góp ý. Nhưng mà do điều kiện bắt buộc nên mới chuyển nghề anh ạ.

Vì làm nội thất thì sẽ được ở gần nhà, còn theo nghề kỹ sư thì xa nhà. Cái này em đắn đo nhiều rồi.

Tư duy thì em nghĩ  cũng có thể rèn dũa được, em mới 25 tuổi thôi, vẫn còn trẻ để thay đổi môi trường làm việc ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em định thiết kế hay thi công đấy?

Dạ, em dự định làm chuyên bên thiết kế anh ạ.

Nhưng công viêc sẽ phải làm đủ mọi thứ như giám sát thi công, nghiệm thu, thanh toán... Trừ mỗi việc cầm cưa, đục gỗ thì chịu ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu em muốn học nhanh thì học Sketchup đi, giáo trình và video trên mạng nhiều lắm. Tham gia vào fb Sketchup vietnam mà xem.

Còn kiến thức về nội thất thì vào trường Mĩ thuật CN mua giáo trình. Phong thủy thì mua cuốn của Thiệu Vĩ Hoa. 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng, em quên mất ở HN còn có trường Mỹ Thuật Công Nghiệp :)

Công ty em định làm sử dụng 3DSmax, nên em đang tìm hiểu phần mềm này. Anh có sách nào hay thì nói em nhé, sau em tự tìm mua cũng được :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thiết kế nội thất như bạn mong muốn có 3 mảng mà bạn sẽ phải học.

- Thiết kế: Một thiết kế tốt là một thiết kế đạt được 2 tiêu chí: công năng và thẩm mỹ. Công năng thì đơn giản, có thể tự nội suy từ việc quan sát trong thực tiễn cuộc sống. Ví dụ như cái bếp bố trí thế nào để giao thông phù hợp, không bị chồng chéo, chậu rửa phải gần tủ lạnh, ô gia vị phải gần bếp nấu.... Còn thẩm mỹ thì nó rất trừu tượng bởi vì có thể đẹp với người này nhưng lại xấu với người khác. Vấn đề thẩm mỹ được quyết định bởi nhiều yếu tố, ví dụ như hình dáng, tỉ lệ, phong cách, màu sắc, chất liệu.... Cái này đòi hỏi bạn phải có một chút năng khiếu về mỹ thuật. 

- Diễn họa: Chỉ đơn thuần là kỹ năng sử dụng phần mềm (có thể là 3dmax, sketchup....) Mục đích cuối cùng là minh họa bằng hình ảnh cho người xem hiểu được bạn muốn thiết kế cái gì.

- Kỹ thuật: Cái này thì chắc sẽ đơn giản với bạn, nó là hiểu biết về kết cấu, đặc tính vật liệu, phương pháp thi công...., mục đích cuối cùng của phần này là thể hiện bằng bản vẽ kỹ thuật sản phẩm bạn thiết kế để người thợ có thể hiểu và thi công đúng thành thành phẩm cuối.

Cái này ngoài lề, và cũng là chia sẻ của bạn thân mình: đối với những trường hợp như bạn, tức là rẽ ngang từ mảng khác (không liên quan đến mỹ thuật) sang ngành này thì đúng là hơi khó khăn, bởi vì phần thẩm mỹ đòi hỏi năng khiếu và tố chất. Cái này dù có chăm chỉ cũng không bù đắp được. Nếu bạn thực sự và quyết tâm muốn đâm đầu vào làm thợ mộc thì có thể thi vào Đại học MTCN, hoặc Đại học Mở HN. Cả 2 trường đều có hệ đại học tại chức, mình nghĩ tương đối phù hợp với bạn.

Nếu cần thêm thông tin gì có thể inbox cho mình, mình sẽ tư vấn thêm. 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo