Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Rcc.com

Muốn học giỏi AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

theo tôi la có 2 xu hương học : do tự nguyện và do bắt buộc

tự nguyện thì ko nói rồi còn bắt buộc thi phải chịu khó tìm hiểu ở bạn bè vao dồng nghiệp thui. vẽ nhìu la khác pro

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình không phải là dân chuyên CAD, không cần dùng CAD nhiều, thỉnh thỏang thì lên mô hình 3D giúp một ai đó. Cũng chưa từng chăm chú đọc hết một bài viết nào về CAD hay về LISP :) , nhưng mà kỹ năng thì cũng kha khá. Lướt qua mấy quyển sách dạy ACAD mới thấy một vài điều thế này. Hình như là các quyển sách ấy dạy cho những người chưa biết Vẽ Kỹ thuật là cái gì.

Ngày trước mình có từng đọc qua sách Vẽ Kỹ Thuật (dân KT ai cũng phải học môn này). Đó là những kiến thức thật sự cơ bản mà người làm KT phải biết. Nếu như bạn có kiến thức về môn này, bạn sẽ có cách làm cho CAD trở thành công cụ trong tay mình, không phải là phải chạy theo nó.

Và mình tin chắc một điều rằng các cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi...

co chắc chắn không bác?

dù sao cũng cám ơn lời động viên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn nói thế nào ấy.

mình thấy vẽ cad giỏi thi chưa thể vẽ tay giỏi được.

muốn vẽ tay giỏi thì trước hết cần phải có tư duy về hình học nhiều hơn là khi mình sử dụng cad

hơn nữa khi dung cad để vẽ các bạn vẽ nhanh hơn nhiều

nói chung là nếu là cao thủ vẽ tay thì các bạn phải có năng khiếu và vẽ nhiếu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

phải biết căn bản về vẽ kỹ thuật và hình học, có trí tưởng tượng, còn hoc cad thì phải vẽ nhiều, biết nhiều lệnh để dùng trong nhiều trường hợp, và phải đọc nhiều , để giỏi thì còn phải học và đọc nhiều thứ lắm ( à nhớ phải vận dụng được nó nữa)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo mình muốn học giỏi được cad thì nhất định phải thực hành thật nhiều làm nhiều thì quen tay thôi

Anh nói đúng, trăm hay không bằng tay quen. Nhưng nếu anh chỉ thực hành trên CAD đời cũ mà không khai thác tính năng mới của CAD đời mới nhất, năng suất vẽ cũng chậm vô cùng tận!

Quan điểm của em vẽ vời chỉ là công cụ là phương tiện thể hiện ý tưởng của mình giống như là phương tiện giao thông và cách tham gia giao thông, đi nhanh có khi phải vào viện nghỉ việc vì tai nạn; vẽ nhanh vẽ ẩu, góp phần làm cho sắt thép phế liệu giảm giá.

Do vậy em nghĩ phải không ngừng học tập kiến thức chuyên môn mới là quan trọng. Vẽ vời có chậm 1 chút nhưng sản phẩm mình thiết kế ra đảm bảo giá thành rẻ, chất lượng sản phẩm cao là OK.

Có một nghịch lý là: nhiều đơn vị tuyển dụng lại đòi hỏi thành thạo "Vi tính" hơn là chuyên môn nghiệp vụ, thế mấy lạ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người, mình vừa mới đăng ký thành viên luôn. Thấy đề tài hay nên mình vào chia sẻ và xin ý kiến.

Mình vừa tốt nghiệp ĐH chuyên ngành Cơ khí ô tô, và đang làm cho một công ty Nhật Bản, nhưng mình cảm thấy không phù hợp với nghề ô tô nữa, mình nhận thấy mình có năng khiếu về vẽ kỹ thuật khá tốt. Trong thời gian học ĐH, mình rất thích thú với môn hình họa và vẽ kỹ thuật ( điểm thi cuối kỳ đều được 10 cả 2 môn). Nay mình muốn theo đuổi sở thích thiết kế và vẽ, nhất là 3D. Nhưng đa số các công ty đều tuyển nhân viên thiết kế tốt nghiệp cơ khí hoặc kiến trúc xây dựng. Không biết có cơ hội nào cho mình hay không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người, mình vừa mới đăng ký thành viên luôn. Thấy đề tài hay nên mình vào chia sẻ và xin ý kiến.

Mình vừa tốt nghiệp ĐH chuyên ngành Cơ khí ô tô, và đang làm cho một công ty Nhật Bản, nhưng mình cảm thấy không phù hợp với nghề ô tô nữa, mình nhận thấy mình có năng khiếu về vẽ kỹ thuật khá tốt. Trong thời gian học ĐH, mình rất thích thú với môn hình họa và vẽ kỹ thuật ( điểm thi cuối kỳ đều được 10 cả 2 môn). Nay mình muốn theo đuổi sở thích thiết kế và vẽ, nhất là 3D. Nhưng đa số các công ty đều tuyển nhân viên thiết kế tốt nghiệp cơ khí hoặc kiến trúc xây dựng. Không biết có cơ hội nào cho mình hay không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây thực sự là một vấn đề khó và mơ hồ.

Trước hết, bạn cần phải có mục đích của mình. Phải biết điểm dừng của mục đích, biết rằng mình cần cái gì. Bởi rất khó để biết rằng thế nào là giỏi CAD. Khi có những mục đích cố định và ngắn hạn, bạn sẽ dễ thực hiện. Sau khi đạt được mục đích ngắn hạn, lại tiếp tục một mục đích ngắn hạn khác, cứ thế cứ thế học CAD không bị mệt mà lại đi được rất sâu.

Chỉ có chính bản thân mình mới biết cách nào là phù hợp với mình nhất. Bởi có người thì quen với học thầy, có người thì quen với học bằng tutorial, người thì quen với đọc sách, người thì quen với tra cứu help,...

Có một kinh nghiệm khi học một vấn đề mới, đó là từ đầu mình không cần phải hiểu rõ mọi thứ. Chỉ cần hiểu một vài thứ và làm thật được. Sau đó cứ đi dần lên. Như thế mình không choáng ngợp trước một núi kiến thức cần phải trang bị, tránh dàn trải và tăng hứng thú.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh nên tự học và có thêm ai đó chỉ dấn tý là dược anh wa các trung tâm thì họ cũng bày cho anh nhưng thư cơ bản nhất thôi mà những bước đó thì đọc sách cũng đủ rôi

Mình học quan trị kinh doanh nhưng có việc cần dùng autocad nên cũng định đăng ký học lớp autocad nhưng toàn con trai nên hơi ngại vì mình là con gái, mình đã xem sách nhưng không hiểu gì cả, nhờ anh họ học XD giảng nên hiểu được một chút nhưng thấy nản vì lâu quá, mình tìm video học thấy hiệu quả hơn nhiều. Minh có link video tự học đây:http://www.caaplus.com/2010/10/tu-hoc-autocad-co-ban-bai-1/mọi người am hiểu nhiều xem 3 bài học trong đó đã đủ dùng vẽ và thiết kế khung cửa sắt theo mẫu trong trang http://www.satdandung.com/ chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình học quan trị kinh doanh nhưng có việc cần dùng autocad nên cũng định đăng ký học lớp autocad nhưng toàn con trai nên hơi ngại vì mình là con gái, mình đã xem sách nhưng không hiểu gì cả, nhờ anh họ học XD giảng nên hiểu được một chút nhưng thấy nản vì lâu quá, mình tìm video học thấy hiệu quả hơn nhiều. Minh có link video tự học đây:http://www.caaplus.c...d-co-ban-bai-1/mọi người am hiểu nhiều xem 3 bài học trong đó đã đủ dùng vẽ và thiết kế khung cửa sắt theo mẫu trong trang http://www.satdandung.com/ chưa?

Trước tiên bạn cần tưởng tượng liệu mình có vẽ thể hiện các mẫu khung sắt đó bằng tay hay không đã :) Vì dù bạn thuần thục CAD rồi mà tư duy về các mặt cắt hoặc thể hiện bản vẽ không đủ để người thi công thực hiện ý tưởng đó thì e cũng khó.

P/s : con gái hay trai đến lúc cần thì học thôi có chi mà ngại :) Ngại thì sang mình hướng dẫn cho vài hôm, mình cũng là con gái nè ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác cho em hỏi tí , em dùng cad 2007 khi vào vẽ kích thước lớn quá , em vào zoom out thu nhỏ hình lại thì cả trục tọa độ cũng chạy ra giữa màn hình , làm cách nào chỉnh đc hả bác . em mới học cad nên chưa bít nhiều . thanks bác nhiều nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác cho em hỏi tí , em dùng cad 2007 khi vào vẽ kích thước lớn quá , em vào zoom out thu nhỏ hình lại thì cả trục tọa độ cũng chạy ra giữa màn hình , làm cách nào chỉnh đc hả bác . em mới học cad nên chưa bít nhiều . thanks bác nhiều nha

Nó chạy vào giữa màn hình là đúng, không cãi được anh ạ! Muốn hình vẽ tràn đầy màn hình anh vào View >> chọn 3D Views > chọn Top.

Khi vẽ nên đưa tất cả các hình vẽ về càng gần gốc tọa độ phía góc dương của 0X và 0Y càng tốt.

Anh có thể vẽ một đường tròn bất kỳ >> nhấp đúp chuột vào đường tròn sẽ hiện ra bảng Propreties >>rồi thay giá trị CenterX và Center Y bằng 0 >>Tâm hình tròn sẽ chạy về gốc tọa độ. Sau đó anh copy tất cả hình vẽ về gần tâm 0 là xong!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành ơi ! e muốn học 3dmax nhưng không thê nào dow cung như e không biết nối file là gì cả . phiền anh giúp đỡ vi các linh đều nói là dow về rồi nối file . liệu có bản full nào không để en không phải nối file . cảm ơn anh trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhớ ngày xưa em học Cad R14, bẵng đi hàng chục năm không đụng tới, giờ bắt buộc phải vọc lại, em cài cái Cad 2008 vào ngồi mày mò từ chiều tới giờ mới được cái nút zoom với Pan, đang tìm cách in 1 cái bản xẽ có sẵn mà cũng không được.

Nên reg nick vào 4 room mình đọc ké kinh nghiệm mấy bác.

Thanks các bác đã và đang chia sẻ.:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình góp ý thêm 1 tí về việc muốn học cad giỏi thì nên thường xuyên vào diễn đàn về cad dạng như cadviet.com này chẳng hạn, nhưng mà nên hỏi cho rõ ràng 1 chút (nếu cần thì nói dài dòng 1 chút ko sao), có hình ảnh thêm để người khác dễ dàng hiểu hơn và dễ giúp bạn hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành ơi ! e muốn học 3dmax nhưng không thê nào dow cung như e không biết nối file là gì cả . phiền anh giúp đỡ vi các linh đều nói là dow về rồi nối file . liệu có bản full nào không để en không phải nối file . cảm ơn anh trước!

Phần mềm đó là "hj-split" của bạn đây nhé

http://www.taiphanmem.org/download-hj-split-chia-nho-va-ghep-noi-file-nhanh-nhat.html

Chúc bạn thành công!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hãy bắt đầu từ những gì cơ bản nhất, chịu khó trau rồi kiến thức. Còn một điều mà mình thấy học Cad nhanh nhất là qua bạn bè, đồng nghiệp, những cadman bên cạnh, nhìn họ vẽ mình sẽ khá nhanh thôi và không quyên tham gia diẽn đàn chao đổi học hỏi kinh nghiệm.

uhm, bạn tự học là cách học nhanh nhất đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào mọi ng mình đang sd inventor 2012.minh sắp thi ox mà chưa biết vẽ bánh răng và lò xo nếu pro nào biết thì chỉ giáo cho e nhé.thehoan@gmail.com.đây là địa chỉ của e 01665913798 nếu bác nào tận tình thì nháy cho e e sẽ điện lại và hỏi trực tiếp.thank tất cả mọi ng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay