Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Rcc.com

Muốn học giỏi AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

sosoososososos

Hãy bắt đầu từ những gì cơ bản nhất, chịu khó trau rồi kiến thức. Còn một điều mà mình thấy học Cad nhanh nhất là qua bạn bè, đồng nghiệp, những cadman bên cạnh, nhìn họ vẽ mình sẽ khá nhanh thôi và không quyên tham gia diẽn đàn chao đổi học hỏi kinh nghiệm.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đây thực sự là một vấn đề khó và mơ hồ.

Trước hết, bạn cần phải có mục đích của mình. Phải biết điểm dừng của mục đích, biết rằng mình cần cái gì. Bởi rất khó để biết rằng thế nào là giỏi CAD. Khi có những mục đích cố định và ngắn hạn, bạn sẽ dễ thực hiện. Sau khi đạt được mục đích ngắn hạn, lại tiếp tục một mục đích ngắn hạn khác, cứ thế cứ thế học CAD không bị mệt mà lại đi được rất sâu.

Chỉ có chính bản thân mình mới biết cách nào là phù hợp với mình nhất. Bởi có người thì quen với học thầy, có người thì quen với học bằng tutorial, người thì quen với đọc sách, người thì quen với tra cứu help,...

Có một kinh nghiệm khi học một vấn đề mới, đó là từ đầu mình không cần phải hiểu rõ mọi thứ. Chỉ cần hiểu một vài thứ và làm thật được. Sau đó cứ đi dần lên. Như thế mình không choáng ngợp trước một núi kiến thức cần phải trang bị, tránh dàn trải và tăng hứng thú.

• Vote tăng 46

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác nói rất đúng . Làm cái gì cũng phải có mục đích thì mới có hứng . Giống như bây giờ vào cty mà chủ yếu tiếp xúc với các dự án nước ngoài cũng như người nước ngoài thì tự nhiên cảm thấy muốn học T .A hơn bao giờ hết . Còn như SV kỹ thuật bây giờ mà đi học thêm T .A cũng chỉ gọi là ...học cho có thôi . :unsure:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đồng ý với ý kiến của anh Hoành. Không biết thế nào là người giỏi Cad cả. Vấn đề là khả năng vận dụng linh hoạt các thao tác, cũng như việc sử dụng các thủ thuật, mẹo vặt trong Cad.

Còn để giỏi dc Cad thì cần có sự tập trung, tâm trí vào nó. Chú ý coi mọi người xung quanh khi họ sử dụng Cad qua đó mình sẽ học hỏi dc nhiều điều từ họ.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình không phải là dân chuyên CAD, không cần dùng CAD nhiều, thỉnh thỏang thì lên mô hình 3D giúp một ai đó. Cũng chưa từng chăm chú đọc hết một bài viết nào về CAD hay về LISP :bigsmile: , nhưng mà kỹ năng thì cũng kha khá. Lướt qua mấy quyển sách dạy ACAD mới thấy một vài điều thế này. Hình như là các quyển sách ấy dạy cho những người chưa biết Vẽ Kỹ thuật là cái gì.

Ngày trước mình có từng đọc qua sách Vẽ Kỹ Thuật (dân KT ai cũng phải học môn này). Đó là những kiến thức thật sự cơ bản mà người làm KT phải biết. Nếu như bạn có kiến thức về môn này, bạn sẽ có cách làm cho CAD trở thành công cụ trong tay mình, không phải là phải chạy theo nó.

Và mình tin chắc một điều rằng các cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi...

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bạn mình cũng mới bắt đầu học cad . Mình đang học kiến trúc nhưng đối với 1 kts thì việc vẽ máy cũng quan trọng như vẽ tay vậy . theo mình nghĩ việc học cad quan trọng nhất là thực hành và thao tác nhiều từ đó mình sẽ nhớ hơn trong quá trình làm việc mình cũng nhận ra đc cách làm việc nào hiệu quả hơn , nhanh hơn . Mục tiêu của mình là 3dsmax . Bạn nào có thư viện về đồ nội thất , ôtô , người ... cho mình xin nhé! :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đồng ý với ý kiến của anh Hoành. Không biết thế nào là người giỏi Cad cả. Vấn đề là khả năng vận dụng linh hoạt các thao tác, cũng như việc sử dụng các thủ thuật, mẹo vặt trong Cad.

Còn để giỏi dc Cad thì cần có sự tập trung, tâm trí vào nó. Chú ý coi mọi người xung quanh khi họ sử dụng Cad qua đó mình sẽ học hỏi dc nhiều điều từ họ.

Chúc bạn thành công!

Theo mình từ trước đến giờ mình vẫn tâm đắc với một câu nói là: Lao động là sáng tạo. Thật ra là nếu muốn giỏi cad trước tiên là fải có căn bản là đương nhiên sau đó mình fải sử dụng nó liên tục và học hỏi tất cả mọi người sung quanh thi mới tôt lên được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào các bạn mình cũng mới bắt đầu học cad . Mình đang học kiến trúc nhưng đối với 1 kts thì việc vẽ máy cũng quan trọng như vẽ tay vậy . theo mình nghĩ việc học cad quan trọng nhất là thực hành và thao tác nhiều từ đó mình sẽ nhớ hơn trong quá trình làm việc mình cũng nhận ra đc cách làm việc nào hiệu quả hơn , nhanh hơn . Mục tiêu của mình là 3dsmax . Bạn nào có thư viện về đồ nội thất , ôtô , người ... cho mình xin nhé! :rolleyes:

mình có nè. nhưng mình k biết đưa nó lên đây bằng cách nào. bạn nào biết chỉ dùm đi. chỉ chi tiết một chút nha. vụ này thi tui ngu lắm. hichic.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình trước ước mơ làm kĩ sư XD nhưng tiếc quá thi năm đầu trượt ĐHXDHN mất tiêu :s_big:

Năm hai minh QTâm nhưng lại thi Đại Học Bách Khoa TPHCM để cho mấy thằng bạn mình trắng mắt ra :)

Nhưng điều đáng nói ko hiểu tại sao mình lại theo Tự Động Hoá mà trong mình luôn luôn muốn XD, chả hiểu nữa

ngay cả bây giờ mình đã ra trường rồi và đi làm. Học ĐH mình thi Vẽ Kĩ Thuật được 10đ nhưng lại không học CAD

Bây giờ nghĩ lại cảm thấy hơi tiếc và lại bắt đầu học :lol2: nhưng tự học thì không giỏi được nên chắc phải tìm trung tâm nào đó hay hay học thôi

:lol:

anh nên tự học và có thêm ai đó chỉ dấn tý là dược anh wa các trung tâm thì họ cũng bày cho anh nhưng thư cơ bản nhất thôi mà những bước đó thì đọc sách cũng đủ rôi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh nên tự học và có thêm ai đó chỉ dấn tý là dược anh wa các trung tâm thì họ cũng bày cho anh nhưng thư cơ bản nhất thôi mà những bước đó thì đọc sách cũng đủ rôi

Bạn Haic85 nói đúng rồi. Học qua CAD các trung tâm thà mua sách về học còn hơn. Tôi xót tiền đi học lắm. Toàn tự học thôi, theo tinh thần của VI Lenin: "Học, học nữa, học mãi". Bác Hồ giỏi vậy mà cùng toàn tự học thôi à. Tôi cá là Bác Hồ cũng tự trau dồi bằng cách quan sát và học mót người khác thôi, cùng với đọc nhiều và thực hành nhiều. Đến giờ thì không phải tự hào nhưng trình độ CAD của tôi cũng vẽ kiếm tiền được 2 năm rồi. Các thầy cô giáo ở các trung tâm thua đứt đuôi mấy KS và KTS trong lĩnh vực vẽ thiết kế là cái chắc. Tốt nhất là tự học căn bản rồi tìm một cao thủ trong lĩnh vực mình cần theo, như vậy trình độ nhanh đạt đến cảnh giới "prồ" hơn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không phải là dân chuyên CAD, không cần dùng CAD nhiều, thỉnh thỏang thì lên mô hình 3D giúp một ai đó. Cũng chưa từng chăm chú đọc hết một bài viết nào về CAD hay về LISP :s_big: , nhưng mà kỹ năng thì cũng kha khá. Lướt qua mấy quyển sách dạy ACAD mới thấy một vài điều thế này. Hình như là các quyển sách ấy dạy cho những người chưa biết Vẽ Kỹ thuật là cái gì.

Ngày trước mình có từng đọc qua sách Vẽ Kỹ Thuật (dân KT ai cũng phải học môn này). Đó là những kiến thức thật sự cơ bản mà người làm KT phải biết. Nếu như bạn có kiến thức về môn này, bạn sẽ có cách làm cho CAD trở thành công cụ trong tay mình, không phải là phải chạy theo nó.

Và mình tin chắc một điều rằng các cao thủ về CAD đều là những người vẽ tay rất giỏi...

Mình có thầy giáo vẽ rất giỏi về cad, nhưng thực sự cách thầy thể hiện trên lớp( vẽ bằng tay) thì mình nhận ra một điều quan trọng rằng những người vẽ giỏi cad chưa hẵn là những người vẽ tay giỏi.hì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e mới tập toẹ cad được vài tháng nhưng cũng khá say mê no,e muốn hỏi các bác xem cái visual basic kia nó liên quan đến cái anh cad kia ntn?Mong các cao thủ chỉ giáo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đang theo học ngành kĩ thuật.huhu ở trường không được dạy món này nhưng em thấy các bậc đại ca bảo món này rất quan trong nên hôm nay mới tìm tài liệu về cad để học.em vẫn chưa biết một cái gì cả.ai co kinh nghiêm giúp em nhé...thanks nhiu nhiu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đang theo học ngành kĩ thuật.huhu ở trường không được dạy món này nhưng em thấy các bậc đại ca bảo món này rất quan trong nên hôm nay mới tìm tài liệu về cad để học.em vẫn chưa biết một cái gì cả.ai co kinh nghiêm giúp em nhé...thanks nhiu nhiu

bài thực hành auto Cad

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1384

Sách học AutoCAD, bằng Tiếng Việt

http://www.cadviet.com/cadtips/251_Sach_hoc_AutoCAD/0/

Tài liệu CAD 3D nè., cần thiết đấy

http://www.cadviet.com/cadtips/2497_Tai_lieu_CAD_3D_ne/3/

Tổng hợp sách AutoCAD

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=7659

• Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn ơi,chỉ mình làm sao thay đổi cách xem các câu trả lời kiểu này với

+ levanhoan_hn Muốn hiện 2 cửa sổ cad phải làm thế nào Apr 17 2009, 3:40

+ haanh Trích dẫn(levanhoan_hn @ Apr 17 20... Apr 17 2009, 6:50

+ Lương Xuân Hậu Trích dẫn(haanh @ Apr 17 2009, 6... Apr 18 2009, 17:03

+ haanh Trích dẫn(Lương Xuân H... Apr 18 2009, 23:03

+ Lương Xuân Hậu Trích dẫn(haanh @ Apr 18 2009, 23... Hôm qua, 17:42

+ levanhoan_hn Trích dẫn(Lương Xuân H... Hôm qua, 23:44

+ tucdrom Trích dẫn(levanhoan_hn @ Apr 17 20... Apr 17 2009, 9:19

+ haanh Trích dẫn(tucdrom @ Apr 17 2009, 9... Apr 17 2009, 9:56

+ levanhoan_hn Trích dẫn(haanh @ Apr 17 2009, 9... Hôm qua, 23:47

+ thanhlam03xt ban go vports chon che do two Apr 18 2009, 15:47

+ tuoichuot84 Trích dẫn(levanhoan_hn @ Apr

Mỗi lần mình muốn xem la click vào từng dòng,như vậy thì lâu wa'

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn ơi,chỉ mình làm sao thay đổi cách xem các câu trả lời kiểu này với

...

Mỗi lần mình muốn xem la click vào từng dòng,như vậy thì lâu wa'

Bạn xem cách xử lý ở đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành ơi!

anh ở Hn hay ở đâu vậy? :lol2:

Anh có rảnh ko cho em địa chỉ Yahoo hoặc Mail nhé. em muốn hỏi trực tiếp dễ hơn.

Thank anh :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Hoành ơi!

anh ở Hn hay ở đâu vậy? :lol2:

Anh có rảnh ko cho em địa chỉ Yahoo hoặc Mail nhé. em muốn hỏi trực tiếp dễ hơn.

Thank anh :lol2:

Hoành đây,

Mình ở Hà nội,

Mình không rảnh,

Bạn muốn hỏi gì cứ post bài lên diễn đàn này, có tận hơn 30000 con người có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay